hỏi về cách vệ sinh mặt vợt

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ
Tình hình là mặt vợt của e bám bụi nhiều mà k biết vệ sinh kiểu j. E định lấy bông cồn lau có đc k. Hoặc bác nào biết cách chỉ e với
E cảm ơn trc

MaiXuanViet

Moderator
Tình hình là mặt vợt của e bám bụi nhiều mà k biết vệ sinh kiểu j. E định lấy bông cồn lau có đc k. Hoặc bác nào biết cách chỉ e với
E cảm ơn trc

Trong khi chơi ra mồ hôi bán cứ lấy cẳng tay quệt lên mút là mút nào cũng bền đẹp cả. Nếu quệt lên mà nó nhiều mồ hôi quá thì quệt vào quần mấy cái cho ráo là dc :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Lấy nước sạch thấm vào miếng vải mềm, nhẵn rồi lau nhẹ cho nó sạch bụi, lau xong thì bạn lấy phần khứa tay (phần lòng bàn tay dưới ngón cái) lau nhẹ nhàng đến khi khô hết nước đi là được. Nếu có đk thì mua dung dịch vs mặt vợt của Butterfly (mình nghĩ không cần thiết lắm)
Tuyệt đối không lấy cồn, xăng, axeton, ..v..v... lau nhé, đi cái mặt như chơi đấy :zingme76:

songphaisock

Trung Tá
Trong khi chơi ra mồ hôi bán cứ lấy cẳng tay quệt lên mút là mút nào cũng bền đẹp cả. Nếu quệt lên mà nó nhiều mồ hôi quá thì quệt vào quần mấy cái cho ráo là dc :)

chắc mồ hôi em k phải loại đó rồi. quệt lên xong là trơn tuột, dù có quệt ào quần cỡ nào cũng k dính. đấy là em chơi mặt tàu đấy. chắc mồ hôi em không phải mồ hôi xịn rồi

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Lấy nước sạch thấm vào miếng vải mềm, nhẵn rồi lau nhẹ cho nó sạch bụi, lau xong thì bạn lấy phần khứa tay (phần lòng bàn tay dưới ngón cái) lau nhẹ nhàng đến khi khô hết nước đi là được. Nếu có đk thì mua dung dịch vs mặt vợt của Butterfly (mình nghĩ không cần thiết lắm)
Tuyệt đối không lấy cồn, xăng, axeton, ..v..v... lau nhé, đi cái mặt như chơi đấy :zingme76:

Lau bằng nước với mút thường thì tốt nhưng với mút tacky thì dễ bị mốc nếu thời tiết nóng ẩm. Kinh nghiệm xương máu rút được khi đặt mút có tacky cho mấy ông trong clb mà quên chỉ cách lau mồ hôi để bảo quản. :(

Nước thì có mút lau được có mút ko dc, còn mồ hôi thì lau tốt cho tất cả các loại mút nên cứ lau mồ hôi là chắc :)

MaiXuanViet

Moderator
chắc mồ hôi em k phải loại đó rồi. quệt lên xong là trơn tuột, dù có quệt ào quần cỡ nào cũng k dính. đấy là em chơi mặt tàu đấy. chắc mồ hôi em không phải mồ hôi xin rồi

Em cũng chơi Tàu mà bác. Em khi chơi thường cầm vợt chùi vào bắp tay (phần từ cổ tay đến cùi chỏ) cho sạch bụi rồi quẹt vào quần mấy cái cho ráo, thấy mút bền và bám lắm. :)

Hay là bác ra nhiều mồ hôi quá nên cái quần cũng ướt luôn ko lau dc. @@

songphaisock

Trung Tá
kiểu gì cũng trơn thôi bác. trong khi em thử dùng nước sạch lau thì khả quan hơn, đôi khi dùng baby oil làm lớp mỏng cho nó tự khô cũng thấy dính. chứ lau mồ hôi vừa đủ 1 lớp mỏng rồi để tự khô thì trơn tuột. nói hơi quá chứ em thấy giống anti =]]

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ
chắc mồ hôi em k phải loại đó rồi. quệt lên xong là trơn tuột, dù có quệt ào quần cỡ nào cũng k dính. đấy là em chơi mặt tàu đấy. chắc mồ hôi em không phải mồ hôi xịn rồi

giống hệt mình. Mình cũng chơi mặt tàu và lấy mồ hôi lau cứ trơn tuột :(

k3nc0ngtu_vt

Thượng Sỹ
Lau bằng nước với mút thường thì tốt nhưng với mút tacky thì dễ bị mốc nếu thời tiết nóng ẩm. Kinh nghiệm xương máu rút được khi đặt mút có tacky cho mấy ông trong clb mà quên chỉ cách lau mồ hôi để bảo quản. :(

Nước thì có mút lau được có mút ko dc, còn mồ hôi thì lau tốt cho tất cả các loại mút nên cứ lau mồ hôi là chắc :)

Nước lau mút tàu thì mốc là cái chắc

congcong73

Đại Tá
Với mút tàu cứ lau mồ hôi vào rồi để đó tí nó khô ngay và lại tacky ngay mà . Khi chơi xong nên dùng miếng nolon ép vào mặt vợt rồi bỏ vào bao. K nên để mặt vợt bị khô. Mình hay làm thế

MaiXuanViet

Moderator
kiểu gì cũng trơn thôi bác. trong khi em thử dùng nước sạch lau thì khả quan hơn, đôi khi dùng baby oil làm lớp mỏng cho nó tự khô cũng thấy dính. chứ lau mồ hôi vừa đủ 1 lớp mỏng rồi để tự khô thì trơn tuột. nói hơi quá chứ em thấy giống anti =]]

Rồi. Đây là hiện tượng bác phệt mồ hôi lên quá nhiều, em cũng bị hiện tượng này khi chơi bb lúc trời mưa mồ hôi ko bay hơi được. Nếu người ra nhiều mồ hôi quá thì cứ cầm theo cái khăn khô để lau mặt vợt sau khi chùi bằng mồ hôi. Em thì thường dùng cái áo sơcua để...lau mặt vợt nếu người quá ướt. Sau khi lau xong bằng mồ hôi thì ko cần dán miếng nilon lên đâu vì mục đích lau bằng mồ hôi là để lại 1 lớp dầu thật mỏng trên mặt vợt không cho mặt vợt tiếp xúc không khí cho khỏi mốc mà. Tác dụng của lớp dầu này cũng giống như 1 miếng nilon siêu nhuyễn vậy. :)

Last edited:

songphaisock

Trung Tá
Rồi. Đây là hiện tượng bác phệt mồ hôi lên quá nhiều, em cũng bị hiện tượng này khi chơi bb lúc trời mưa mồ hôi ko bay hơi được. Nếu người ra nhiều mồ hôi quá thì cứ cầm theo cái khăn khô để lau mặt vợt sau khi chùi bằng mồ hôi. Em thì thường dùng cái áo sơcua để...lau mặt vợt nếu người quá ướt. Sau khi lau xong bằng mồ hôi thì ko cần dán miếng nilon lên đâu vì mục đích lau bằng mồ hôi là để lại 1 lớp dầu thật mỏng trên mặt vợt không cho mặt vợt tiếp xúc không khí cho khỏi mốc mà. Tác dụng của lớp dầu này cũng giống như 1 miếng nilon siêu nhuyễn vậy. :)
em thử rồi bác ơi. đánh tý có mồ hôi là em lau chứ k để mồ hôi ướt nhẹ mới lau. lau xong quệt vào quần 1 cái cho ráo bớt nữa chứ. kiểu như đổ nước lên mặt vợt ấy. chứ nói như bác là để lại lớp dầu thì em đã thử. phết 1 lớp baby oil lên mặt vợt rồi để nó khô, ra tacki ngay

Duc_NM

Đại Tá
E cảm ơn trc
Mình dùng mặt vợt của Nhật và Đức thì mình lúc đánh xong về nhà lấy bông y tế nhúng tý nước (không cần sũng nước quá) và lau theo các đường ngang của mặt vợt, như thế bụi và bẩn sẽ đi hết, sau đó cắm dựng đứng cái vợt lên chỗ để vợt cho mặt vợt tự khô, không thấy bị mốc gì cả, chỉ thỉnh thoảng thấy có vệt trắng rất mờ của vết nước thôi dùng da tay khô ráo quệt nhẹ là hết. Còn mấy mút Tàu H2, H3 thấy có nhiều người kêu dùng nước không được và để ra không khí hay bị mốc thì mình không có kinh nghiệm.

Còn việc mua lọ dung dịch vệ sinh mặt vợt ngoài cửa hàng bán vợt thì chưa dùng bao giờ nhưng thấy chắc là tốt vì hãng nó sản xuất ra để phục vụ mục đích này mà, chắc là trong thành phần dung dịch cũng có chất có tác dụng bảo vệ mặt vợt, mặt vợt sẽ sạch hơn và kéo dài tuổi thọ.

MaiXuanViet

Moderator
em thử rồi bác ơi. đánh tý có mồ hôi là em lau chứ k để mồ hôi ướt nhẹ mới lau. lau xong quệt vào quần 1 cái cho ráo bớt nữa chứ. kiểu như đổ nước lên mặt vợt ấy. chứ nói như bác là để lại lớp dầu thì em đã thử. phết 1 lớp baby oil lên mặt vợt rồi để nó khô, ra tacki ngay

dầu baby oil thuộc loại "mạnh" và lượng quét lên dù có lấy ít cỡ nào cũng sẽ rất nhiều vì nó là thuần dầu, còn mồ hôi chỉ có % dầu rất ít nên khi bay hơi hết mới để lại 1 lớp dầu nhớp nhớp thật mỏng trên mặt mút. Dùng baby oil mà phết miết thì hỏng mút sớm đấy :)

Duc_NM

Đại Tá
dầu baby oil thuộc loại "mạnh" và lượng quét lên dù có lấy ít cỡ nào cũng sẽ rất nhiều vì nó là thuần dầu, còn mồ hôi chỉ có % dầu rất ít nên khi bay hơi hết mới để lại 1 lớp dầu nhớp nhớp thật mỏng trên mặt mút. Dùng baby oil mà phết miết thì hỏng mút sớm đấy :)
Không biết dầu trong mồ hôi bảo vệ mặt vợt thế nào chứ khi đánh bóng mình cũng hay lấy tay lau mồ hôi trên mặt vợt, dùng ngón tay miết lên mặt vợt thì thấy trơn tuột, ma sát giữa mặt vợt và bóng chắc cũng sẽ giảm đáng kể vì dầu kiểu này.

son_canloc

Đại Tá
mình phòng thủ chặn đẩy nên rất ke khi mút ướt > kê quả giật toàn bị tụt ngay xuống chân , mình xem rất nhiều các vđv Tây cũng như Tàu , khi mồ hôi ra nhiều họ thường hà hơi vào mặt vợt sau đó dùng khăn Bông lau khô hoặc sau khi hà hơi lấy Gan bàn tay gạt đều trên mặt vợt . Mình cũng thử áp dụng thấy rất hiệu quả . Còn một cách nữa - lất đệm mút thấm nước lọc vắt khô lau qua mặt vợt xong dùng khăn bông khô lau lại , áp dụng trong những trận đấu nóng mồ hôi ra nhiều rất hiệu quả . AE chia sẻ tiếp . Thanks

MaiXuanViet

Moderator
Không biết dầu trong mồ hôi bảo vệ mặt vợt thế nào chứ khi đánh bóng mình cũng hay lấy tay lau mồ hôi trên mặt vợt, dùng ngón tay miết lên mặt vợt thì thấy trơn tuột, ma sát giữa mặt vợt và bóng chắc cũng sẽ giảm đáng kể vì dầu kiểu này.

Bạn quệt lại vào quần 5 lần rồi đưa lên miệng thổi phù 1 cái là chẳng bao giờ tuột bóng được đâu.hihi. Mình toàn làm thế mà. Thấy giao bóng rồi gò bóng vẫn nặng như...Bàu Đá.^^

Bình luận từ Facebook