Hỏi về cách đánh với đối thủ rơ phòng thủ và hay moi bóng

ngtrantoan

Đại Tá
Tình hình là gặp đối thủ khó chịu, hễ giao bóng ngắn thì bắt ngắn lại, giao dài (xuống hoặc lên) thì hắn lùi ra và moi lên. Mình thì bạt lại yếu , moi lên toàn bạt hụt hoặc vô lưới, chờ banh xuống giật thì k ăn đc.
Mấy bác cho em vài chiến thuật để đánh với rơ kiểu này, trình độ 2 bên thì ngang ngửa, nếu người đó đánh công qua công lại thì em có khả năng ăn nhiều hơn, nếu người đó mà chuyển sang thủ thì em toàn tự sát :D:D:D

tosiosHD

Đại Tá
Ngang cơ mà gặp đối thủ kiểu thế này là toi rồi. Xem giải VN2014 vừa rồi bạn sẽ thấy: trình A thì Việt cò làm cho rất nhiều cao thủ ức chế tự đánh hỏng, trình D thì Hải Ninh làm cho mấy cháu U13 của T&T kiệt sức và tự đánh hỏng...
Chẳng có cách nào ngoài rèn luyện thể lực thật tốt, tâm lý tốt, bộ chân nhanh nhẹn, quan sát bóng tốt để chọn vị trí và Đập thôi. Về kỹ chiến thuật đối phó, bạn xem trong Pingskill nhé! Video có phụ đề tiếng Việt hướng dẫn rất cụ thể đấy!

Ko có quả bạt chuẩn và ác thì khó rồi,e cũng có gặp rơ này nhưng quả bạt e cũng ko tới nỗi tệ nên ko xoắn. Còn 1 phương án nữa là ở cảm giác bóng bác ạ,ng ta moi xoáy mình kê ngay khi nó vừa chạm bàn(ban đầu cứ kê vào bàn cho quen bóng đã,sau thì cứ điều chỗ trống hết bên) thì cũng tương đối ổn bác ạ :)

sardius0114

Đại Tá
Tình hình là gặp đối thủ khó chịu, hễ giao bóng ngắn thì bắt ngắn lại, giao dài (xuống hoặc lên) thì hắn lùi ra và moi lên. Mình thì bạt lại yếu , moi lên toàn bạt hụt hoặc vô lưới, chờ banh xuống giật thì k ăn đc.
Mấy bác cho em vài chiến thuật để đánh với rơ kiểu này, trình độ 2 bên thì ngang ngửa, nếu người đó đánh công qua công lại thì em có khả năng ăn nhiều hơn, nếu người đó mà chuyển sang thủ thì em toàn tự sát :D:D:D
Cứ để ng ta moi lên bạn ạ, dần dần bạn sẽ quen với xoáy đó. Đứng gần bàn, bình tĩnh đẩy bóng về góc bàn, dồn ép ng ta lệch hẳn về 1 góc bàn, rồi đẩy bóng vào góc trống còn lại hoặc dùng 1 quả bạt hay giật quyết định. Với loại bóng này, ko thể vội vàng bạt bóng, và ko bao giờ đc nghĩ là đánh 1 phát họ chết ngay, vì thường thì ng ta thủ xa bàn rất hay.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cứ để ng ta moi lên bạn ạ, dần dần bạn sẽ quen với xoáy đó. Đứng gần bàn, bình tĩnh đẩy bóng về góc bàn, dồn ép ng ta lệch hẳn về 1 góc bàn, rồi đẩy bóng vào góc trống còn lại hoặc dùng 1 quả bạt hay giật quyết định. Với loại bóng này, ko thể vội vàng bạt bóng, và ko bao giờ đc nghĩ là đánh 1 phát họ chết ngay, vì thường thì ng ta thủ xa bàn rất hay.

Bác không bạt chết được thì đừng bạt, họ loop xa thường bóng chỉ có lên, bác đứng gần bàn, 2 bạt 1 gài, gài là bác kê cho bóng nẩy nhẹ gần bàn, đánh 5 séc, đến ván thứ 3 chắc là ông kia đứng bằng đầu gối đánh bóng.

jue này bạt mạnh không phải là hay, kệ cho họ thủ, mình bắt họ chạy liên tục, một lúc mồ hôi đổ rồi thì bác chú ý bạt xong chui xuống gầm bàn nhé.

Bác chỉ sợ khi họ trong khi thủ có thể giật xung từ xa bàn thôi, còn không thì bác cứ đè nhẹ, không phải để cho chết mà để cho mệt, 2 bạt 1 đè, đánh sướng như đi bộ công viên luôn.

sardius0114

Đại Tá
Bác không bạt chết được thì đừng bạt, họ loop xa thường bóng chỉ có lên, bác đứng gần bàn, 2 bạt 1 gài, gài là bác kê cho bóng nẩy nhẹ gần bàn, đánh 5 séc, đến ván thứ 3 chắc là ông kia đứng bằng đầu gối đánh bóng.

jue này bạt mạnh không phải là hay, kệ cho họ thủ, mình bắt họ chạy liên tục, một lúc mồ hôi đổ rồi thì bác chú ý bạt xong chui xuống gầm bàn nhé.

Bác chỉ sợ khi họ trong khi thủ có thể giật xung từ xa bàn thôi, còn không thì bác cứ đè nhẹ, không phải để cho chết mà để cho mệt, 2 bạt 1 đè, đánh sướng như đi bộ công viên luôn.
Ý tôi nói là đừng bao giờ nghĩ bạt hay giật là họ chết ngay đc, lúc nào cũng phải cẩn thận quả phản công của họ. Chiến thuật của bạn nói cũng giống cách tôi nói bên trên. Tôi nghĩ đấy là chiến thuật hợp lý. Ở clb tôi chơi, cũng có 1 chút chơi kiểu bóng này,thi thoảng 2 chú cháu lại quần nhau. :D

lamtq

Đại Tá

Chỉ điểm hả? chú vào đây a đánh rơ này xem thằng nào đầu gối mỏi trc nhóeo_O

ngtrantoan

Đại Tá
bác này có ở tphcm k, có thì cho mình giao lưu với cây Clipper CR với, muốn đánh cây CR thường thôi mà cũng hok có tiền mua kaka :D:D:D

Trainee

Đại Tá
Liên tục nhún nhảy, di chuyển, mắt nhìn chăm chăm vào bóng, đánh quyết liệt, không vừa đánh vừa nói với khán giả. Không bạt quả bóng cao hơn vai.
Quả bạt bóng cao, lại nhảy ko hề là quả dễ đánh đâu. Mà một quả đánh chất lượng thì không quả nào là đơn giản cả.

Trainee

Đại Tá
Chỗ em có ông gọi là T hốt. Cỡ em và hơn em 2 bóng cứ vào quạt mỏi tay với ông ấy rồi ra xoa thuốc còn ông thì cười phe phé :(

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Bác mà đánh jue này, không giật xung phản công thì em chấp bác 2 luôn.

Nói lại nhé, loop chứ không giật xa bàn, em bạt thì ít thằng muốn đỡ, vì bạt bằng bả vai nên ít khi bóng có điểm dừng lắm. Tuy nhiên, nếu bác bỏ giật xung xa bàn thì em bỏ bạt liều chết, chỉ bạt nhẹ xem bác chạy được bao quả:p

lamtq

Đại Tá
Bác mà đánh jue này, không giật xung phản công thì em chấp bác 2 luôn.

Nói lại nhé, loop chứ không giật xa bàn, em bạt thì ít thằng muốn đỡ, vì bạt bằng bả vai nên ít khi bóng có điểm dừng lắm. Tuy nhiên, nếu bác bỏ giật xung xa bàn thì em bỏ bạt liều chết, chỉ bạt nhẹ xem bác chạy được bao quả:p
mỗi lần chú bạt a lo né cây vợt trc rồi mới đỡ quả bóng sau:p;)

Bình luận từ Facebook