hỏi về cách đánh gai phòng thủ Dawei 388D-1

huyducphamvn

Đại Uý
Chào các chú bác anh chị cao thủ trong diễn đàn. Em là mem mới, mong được hướng dẫn bởi các cao thủ.
Chả là em mới đổi sang đánh gai Dawei 388D-1 khoảng hơn 2 tháng nay, do em không học thầy, và cũng không có người tập chung nên đánh khá thất thường, lúc thì đánh hay, ăn không, lúc thì bị đập tơi tả, chủ yếu là em không biết cách chọn thời điểm để tiếp xúc mặt gai này với bóng, nên có lúc đối thủ đánh mà mình chặn lại được thì đường banh khá là khó chịu, không thì toàn bay ra ngoài hoặc trúc lưới. Mong mọi người chỉ em các kĩ thuật đánh mặt này với. Em xin cảm ơn mọi người nhiều.

Duongapaco

Đại Tá
Chào các chú bác anh chị cao thủ trong diễn đàn. Em là mem mới, mong được hướng dẫn bởi các cao thủ.
Chả là em mới đổi sang đánh gai Dawei 388D-1 khoảng hơn 2 tháng nay, do em không học thầy, và cũng không có người tập chung nên đánh khá thất thường, lúc thì đánh hay, ăn không, lúc thì bị đập tơi tả, chủ yếu là em không biết cách chọn thời điểm để tiếp xúc mặt gai này với bóng, nên có lúc đối thủ đánh mà mình chặn lại được thì đường banh khá là khó chịu, không thì toàn bay ra ngoài hoặc trúc lưới. Mong mọi người chỉ em các kĩ thuật đánh mặt này với. Em xin cảm ơn mọi người nhiều.[/Q
Chào bạn, trước kia mình đánh mặt mút, cách đây hơn 2 năm mình chuyển sang chơi mặt Gai, ban đầu chơi mặt YASAKA ko hợp song chuyển sang mặt 755 đánh thấy ổn hơn, hiện nay mình chơi mặt Gai Dawei 388 D-1 như bạn, cảm nhận của mình như sau: Mặt Gai này bền hơn mặt Gai 755, đỡ giao bóng xoáy xuống tốt hơn, khi cắt hoặc gạt, đẩy, chặn.. sang đối phương khá khó chịu và bóng thường trả lại cao hơn bình thường một chút rất thuận lợi cho quả bạt hoặc quả giật tiếp theo. Tuy nhiên dùng mặt này cũng có yếu điểm là: Nếu gặp đối phương dà dơ có nhiều kinh nghiệm thi đấu với mặt gai họ chỉ đưa bóng hoặc công sang mặt gai là mình không tấn công được, khó ăn điểm, lúc này chỉ lo phòng thủ xa bàn nếu họ giật cầu vồng hoặc gần bàn nếu họ giật xé bàn ( mặt này ko kê gần bàn đối với quả giật cầu vồng được vì hay bị rúc lưới mà phải lùi xa bàn để cắt thủ chờ đối phương đánh hỏng thôi ), nếu bạn có quả trái tốt thì cũng có nhiều thuận lợi trong việc dùng mặt gai này. Còn kỹ thuật đánh mặt gai này thì mình ko dám hướng dẫn bạn vì trình của mình cũng bình thường thôi, nhưng mình khuyên bạn: Nếu chơi mặt Gai này ít nhất bạn phải khéo léo khi sử lý mặt Gai một tý vì chơi mặt Gai bóng phải tiếp xúc chuẩn vào điểm giữa mặt vợt mới được, còn ko nó sẽ ko theo ý của mình đâu, khi đỡ giao bóng xoáy xuống cực nặng bạn phải cắt hơi nâng lên một tý ko là rúc lưới ngay, bạn phải có quả giao bóng phải, quả bạt, quả giật tốt thì... ok. Chúc bạn thành công.

huyducphamvn

Đại Uý
Cảm ơn sự hướng dẫn của anh. Em có thử tập với 1 ông bạn, cho ổng giật thật xoáy thì thấy: khi nào ổng giật không có xoáy ngang, thì mình chỉ việc kê gần 1 chút, là bóng sẽ tự động đi vào bàn và xoáy rất độc, nhưng trái nào có xoáy ngang thì sẽ dễ dàng bay ra ngoài hoặc rúc lưới (ra ngoài nhiều hơn), còn nếu bị bạt mạnh thì kê xa ra bàn, thì lúc vào lúc không. Anh có thể hướng dẫn cho em cách khắc phục các điểm yếu này không?

dung6934atp

Đại Uý
Chả là em mới đổi sang đánh gai Dawei 388D-1 khoảng hơn 2 tháng nay, do em không học thầy, và cũng không có người tập chung nên đánh khá thất thường, lúc thì đánh hay, ăn không, lúc thì bị đập tơi tả, chủ yếu là em không biết cách chọn thời điểm để tiếp xúc mặt gai này với bóng, nên có lúc đối thủ đánh mà mình chặn lại được thì đường banh khá là khó chịu, không thì toàn bay ra ngoài hoặc trúc lưới. Mong mọi người chỉ em các kĩ thuật đánh mặt này với. Em xin cảm ơn mọi người nhiều.
Gai 388D-1 theo mình là gai chơi khá hay: Bóng trả sang rất dị, chặn đẩy tốt vì khá mềm, điều khiển khá tốt, tấn công được (khá dễ) ngay với bản OX, rất bền và giá thành thì khá dễ chịu. Nhược điểm của nó là khá ăn xoáy nên bạn bị ăn xoáy ngang. Còn những thắc mắc của bạn thì ai chơi gai cũng vậy. Bạn mới chơi 2 tháng thì chưa có nhiều kinh nghiệm. Chơi phản xoáy nói chung đòi hỏi thời gian và kiên trì. Gặp người trên cơ thì chỉ còn cách "rèn luyện thêm". Chúc bạn thành công.

Bình luận từ Facebook