Hội TMB ZLC

Lamberte

Trung Uý
Nhàn rỗi sinh nông nổi, không được chơi bóng bàn bằng tay thì chơi bóng bán bằng miệng vậy. Hội TMB thì bác @lion lập rồi, nhưng em cứ mạnh dạn lập thêm trong bối cảnh Diễn đàn ngày càng vắng vẻ, các chủ đề cũ thì đọc hết rồi, nhiều bác cũng ko còn hứng thú nữa.
Trình em tuy kém nhưng lại ham mê cốt mút, cũng thích chém gió bóng bàn, cây TMB ZLC (Seri K 2010, ST) em gắn bó mới chỉ một thời gian chưa lâu nhưng cực kỳ yêu thích, một cốt vợt tuyệt vời cả về ngoại hình và tính năng. Moi móc tuyệt vời, an toàn mà vẫn có lực, xa bàn, đối giật miễn chê, TMB ZLC cây vợt cho những người vào trận là chỉ nghĩ đến tấn công, hở ra cái là giật, giật, và giật. Vòng cung tuyệt vời, trái tay cực hay với độ linh động cực cao của cán cầm. Qua bao nhiều năm, với sự ra đời của nhiều loại cốt, dòng cốt, TMB ZLC vẫn giữ được giá trị và vẻ đẹp của nó (TMB ZLC là cây cực kỳ giữ giá khi đã cũ, hoặc sứt mẻ)..., chơi Tàu cũng hay ko kém dòng ALC cũng là 1 điểm cộng nữa.
Bác nào đã từng chơi qua, hoặc đang chơi, sẽ chơi thì tham gia vài dòng về cây cốt huyền thoại này cho Diễn đàn thêm rôm rả trong những ngày dịch bệnh nhé ạ!

Attachments

• TMB ZLC.jpg
    TMB ZLC.jpg
    27.1 KB · Đọc: 216

M.Hoang

Đại Tá
Đánh nhẹ thì boll alc với zlc thì hao hao nhau, đánh mạnh thì boll zlc mặc dù tốc độ cao nhưng vòng cung cao hơn, đánh an toàn hơn. Xa bàn cũng lực hơn

Lamberte

Trung Uý
Đánh nhẹ thì boll alc với zlc thì hao hao nhau, đánh mạnh thì boll zlc mặc dù tốc độ cao nhưng vòng cung cao hơn, đánh an toàn hơn. Xa bàn cũng lực hơn
Vâng bác, có một điểm rất dễ nhận ra ở dòng cốt TMB là vòng cung rất cao, khá an toàn. Cán AN là cán cầm rất chắc tay, nhưng hơi khó xoay sở, có khi còn khó xoay hơn cả cán FL :))

Lãng khách

Binh Nhất
Đây là cây vợt xếp vào nhóm hiện đại nhưng được ưa chuộng không kém gì sardius bởi nhiều yếu tố tương đồng: thiết kế đơn giản nhưng lại rất tinh tế; cảm giác cân bằng ai cũng dễ hợp. Mình cũng có cây đời J góp hội.

Attachments

2.4 MB · Đọc: 238

lion

Đại Tá
Đang buồn vì dịch thì các bác cứ khới sự :) Em nhớ là dùng qua 3 cây Boll ZLC. Lần thứ nhất mua liền ALC và ZLC tại Nhật trong chuyến công tác dài ngày. Phải nói rằng em trải qua quãng thời gian dùng sức mạnh của tuổi trẻ là chính, kỹ thuật có được toàn tự tập, không sư không sãi nên không biết thế nào là đúng thế nào là sai. Vì vậy, cảm nhận Boll ALC dễ chơi, ít rung, đánh xa bàn, bạt tốt hơn Boll ZLC, và sau này tất cả các cây vợt ALC khác như Zhang, Vis, Maze cũng đều cho cảm giác tương tự. Lần thứ hai thì mua lại của một bác vừa dùng một tháng, còn rất mới, rất đẹp.

Về cảm quan thì phải nói Butterfly đã thiết kế ra cây vợt rất đẹp, cầm trên tay cảm giác rất sang và tự hào. Bản vợt của Boll ZLC 5.5mm nên cảm giác hơi rung, lại hơi khô, nghe nói dòng ZLC của Butterly chỉ hợp với dòng mút bọt khí như Ten, mà sau này em có đánh thử của một số ae thì cảm nhận Boll ZLC dán Ten khác hẳn dán với dòng mút khác.

Chuôi vợt thiết kế cũng rất đẹp, nhìn cái logo cứ na ná như logo của Tiger Wood, phong cách ra phết. Em không để ý logo này nhiều lắm, cái đó thực sự không quá quan trọng.

Về cảm giác thì Boll ZLC gò bóng, phát bóng khá xoáy, giật bóng xoáy xuống rất OK và tự tin, tuy nhiên đánh xa bàn hơi kém, bạt bóng không chết chóc, cảm giác rung tay nhiều khi làm mình khá khó chịu. Nếu là rơ tấn công giật bóng, đờ mi bám xoáy có lẽ sẽ hợp Boll ZLC hơn cả. Nói chung em dùng Boll ZLC lâu nhất thì được 3 lần là cảm thấy không thể hợp được, thế mới buồn, tiện thể chúc mừng các bác hợp gu với cây vợt này, cá nhân em đánh giá nó là cây vợt hay, huyền thoại!

Em nghĩ Butterfly khá thành công với dòng cốt Timo Boll, đến giờ này thì phiên bản đắt nhất vẫn là Boll ZLC, và em tự hỏi tại sao họ không sản xuất lên dòng Boll SZLC mà lại chỉ áp dụng cho Harimoto, Zhang, Lin thôi.

Last edited:

Lãng khách

Binh Nhất
Dòng super khả năng chỉ sx với các dòng vợt mang thương hiệu vđv Châu Á. Châu Âu họ chuộng dòng vợt thiên về kiểm soát, chủ yếu là alc; nếu có là zlc thì cũng chủ yếu iner. Khả năng vì lý do đó nên cấu tạo tmb zlc cũng đã là siêu tốc độ với triết lý bb của họ rồi.

Viscaria New

Binh Nhì
Đang buồn vì dịch thì các bác cứ khới sự :) Em nhớ là dùng qua 3 cây Boll ZLC. Lần thứ nhất mua liền ALC và ZLC tại Nhật trong chuyến công tác dài ngày. Phải nói rằng em trải qua quãng thời gian dùng sức mạnh của tuổi trẻ là chính, kỹ thuật có được toàn tự tập, không sư không sãi nên không biết thế nào là đúng thế nào là sai. Vì vậy, cảm nhận Boll ALC dễ chơi, ít rung, đánh xa bàn, bạt tốt hơn Boll ZLC, và sau này tất cả các cây vợt ALC khác như Zhang, Vis, Maze cũng đều cho cảm giác tương tự. Lần thứ hai thì mua lại của một bác vừa dùng một tháng, còn rất mới, rất đẹp.

Về cảm quan thì phải nói Butterfly đã thiết kế ra cây vợt rất đẹp, cầm trên tay cảm giác rất sang và tự hào. Bản vợt của Boll ZLC 5.5mm nên cảm giác hơi rung, lại hơi khô, nghe nói dòng ZLC của Butterly chỉ hợp với dòng mút bọt khí như Ten, mà sau này em có đánh thử của một số ae thì cảm nhận Boll ZLC dán Ten khác hẳn dán với dòng mút khác.

Chuôi vợt thiết kế cũng rất đẹp, nhìn cái logo cứ na ná như logo của Tiger Wood, phong cách ra phết. Em không để ý logo này nhiều lắm, cái đó thực sự không quá quan trọng.

Về cảm giác thì Boll ZLC gò bóng, phát bóng khá xoáy, giật bóng xoáy xuống rất OK và tự tin, tuy nhiên đánh xa bàn hơi kém, bạt bóng không chết chóc, cảm giác rung tay nhiều khi làm mình khá khó chịu. Nếu là rơ tấn công giật bóng, đờ mi bám xoáy có lẽ sẽ hợp Boll ZLC hơn cả. Nói chung em dùng Boll ALC lâu nhất thì được 3 lần là cảm thấy không thể hợp được, thế mới buồn, tiện thể chúc mừng các bác hợp gu với cây vợt này, cá nhân em đánh giá nó là cây vợt hay, huyền thoại!

Em nghĩ Butterfly khá thành công với dòng cốt Timo Boll, đến giờ này thì phiên bản đắt nhất vẫn là Boll ZLC, và em tự hỏi tại sao họ không sản xuất lên dòng Boll SZLC mà lại chỉ áp dụng cho Harimoto, Zhang, Lin thôi.
A thấy TMB zlc dán mút cứng như Dig 05 bạt rất phê, mới đổi qua Ten 19 bạt thấy giảm hẳn uy lực so với Dig 05, bên BH dán Ten 64 thì chặn đẩy rất đã (giật trái, flick thì đang tập, còn yếu quá nên chưa phát huy được cái hay như 1 số ae nhận xét).
Riêng vụ Boll zlc dán Ten đánh rất ngon thì anh thấy đúng, đã dán thử Tibhar DNA Pro, Raz 7, Victas V15 Limber và cuối cùng quay lại Ten

Lamberte

Trung Uý
Đây là cây vợt xếp vào nhóm hiện đại nhưng được ưa chuộng không kém gì sardius bởi nhiều yếu tố tương đồng: thiết kế đơn giản nhưng lại rất tinh tế; cảm giác cân bằng ai cũng dễ hợp. Mình cũng có cây đời J góp hội.
Cây J của bác đẹp quá ạ, bác ưng nhất cây Boll ZLC với mặt gì ạ?

Lamberte

Trung Uý

Về cảm giác thì Boll ZLC gò bóng, phát bóng khá xoáy, giật bóng xoáy xuống rất OK và tự tin, tuy nhiên đánh xa bàn hơi kém, bạt bóng không chết chóc, cảm giác rung tay nhiều khi làm mình khá khó chịu. Nếu là rơ tấn công giật bóng, đờ mi bám xoáy có lẽ sẽ hợp Boll ZLC hơn cả. Nói chung em dùng Boll ALC lâu nhất thì được 3 lần là cảm thấy không thể hợp được, thế mới buồn, tiện thể chúc mừng các bác hợp gu với cây vợt này, cá nhân em đánh giá nó là cây vợt hay, huyền thoại!

Nếu cây Super ZLC TimoBoll ra đời em nghĩ sức hút của nó của nó cũng ko thua kém gì những cây SZLC khác đâu, ít nhất là với những người thích lỗi chơi an toàn bác nhỉ :)

lion

Đại Tá
Nếu cây Super ZLC TimoBoll ra đời em nghĩ sức hút của nó của nó cũng ko thua kém gì những cây SZLC khác đâu, ít nhất là với những người thích lỗi chơi an toàn bác nhỉ :)
Vâng, em nghĩ khéo còn ngang ngửa Zhang SZLC không biết chừng vì Boll đã có thương hiệu từ lâu và được yêu mến, Boll cũng là tay vợt còn đang thi đấu.

lion

Đại Tá
Dòng super khả năng chỉ sx với các dòng vợt mang thương hiệu vđv Châu Á. Châu Âu họ chuộng dòng vợt thiên về kiểm soát, chủ yếu là alc; nếu có là zlc thì cũng chủ yếu iner. Khả năng vì lý do đó nên cấu tạo tmb zlc cũng đã là siêu tốc độ với triết lý bb của họ rồi.
Dân Châu Á dùng SZLC nhiều, Boll cũng vậy, nhưng có thể do hãng họ định vị phân khúc sản phẩm kiểu gì đó nên không làm cho Boll thôi.

Lãng khách

Binh Nhất
Cây J của bác đẹp quá ạ, bác ưng nhất cây Boll ZLC với mặt gì ạ?
Mình qua cũng khá nhiều cây boll, cũ mới, đẹp xấu đủ cả nên bạn khen thì thấy vui nhưng thấy nó cũng chả khác gì nhau mấy. Thậm chí những cây đời mới thấy chơi nảy êm, cảm giác tốt hơn. Boll như mình nói thấy cũng là huyền thoại vì khả năng do đặc tính giống sar, dễ phối mặt tuỳ vào dơ đánh. Với mình thì fh 05, bh 64

noobteam

Trung Uý
Mình mua cây TMB ZLC lần đầu tiên là mua lại, khoảng 2.2tr từ một bác ở Quảng Ninh, cán FL, đời seri I (gần 10 năm sau mới biết là đời I 2008 là đời đầu tiên :D).
Thấy dễ dán mút, chơi ổn định. Nhưng sau cốt cũ bán đi và qua Nittaku mấy năm, sau mua lại cốt khác thì thử cán ZLC ST, BH Ten05FX, FH Ten 64, dơ phòng thủ thấy ưng ý.

Viscaria New

Binh Nhì
Mình qua cũng khá nhiều cây boll, cũ mới, đẹp xấu đủ cả nên bạn khen thì thấy vui nhưng thấy nó cũng chả khác gì nhau mấy. Thậm chí những cây đời mới thấy chơi nảy êm, cảm giác tốt hơn. Boll như mình nói thấy cũng là huyền thoại vì khả năng do đặc tính giống sar, dễ phối mặt tuỳ vào dơ đánh. Với mình thì fh 05, bh 64
Mình cũng combo gần giống bạn : FH Ten 19, BH 64

Viscaria New

Binh Nhì
Bác cho mấy dòng review Ten19 trên cây Boll ZLC với ạ? :)
Mình trình cùi bắp nhưng thấy giật xoáy và êm, bạt thì không ngon bằng Dig 05 (cùng 1 lực thì bóng đi chậm hơn và vào bàn bóng không truội xuống như Dig 05), nhưng giật thấy dễ vào bàn hơn Dig 05 khi động tác không chuẩn (thiếu độ gấp tay khi giật). Giao bóng thì không xoáy bằng Dig 05. Gò bóng thì êm hơn Dig 05 (và ít bị nẩy lên như Ten 05 nhưng lúc trước Ten mình dán trên cốt TMB Spirit)

Vài cảm nhận vậy thôi, chờ các cao thủ cho cảm nhận chính xác.

Bình luận từ Facebook