Hội những người chơi cốt vợt Leoviz

Đây là chia sẻ về cách dùng Leoviz Topaz của Tuấn Nam Định.
Tuấn sử dụng cây vợt này đã lập cú đúp vô địch giải Vĩnh Long mở rộng 2016 cả nội dung Đơn và Đồng Đội, vượt qua những VĐV chuyên nghiệp hàng đầu như Nguyễn Anh Tú (Tú mẩu), Lê Đình Duy (Duy con)...

Chia sẻ cách sử dụng cốt vợt Leoviz Topaz cho hiệu quả nhất dựa trên kinh nghiệm bản thân
Đa phần các cây vợt trên thị trường đều thiết kế theo phong cách làm dầy cốt để tạo độ chắc chắn khi phòng thủ và phát lực, làm gỗ bề mặt loại mềm để tăng độ lưu bóng và tạo xoáy. Tuy nhiên, Leoviz đã mạnh dạn phá cách đi theo con đường ngược lại, đó là: làm cốt thật mỏng và gỗ bề mặt thật cứng. Vậy, sử dụng nó thế nào để tạo hiệu quả cao nhất?
Đầu tiên, ta nói về phòng thủ (vì sở trường của tôi là phòng thủ, đương nhiên là nói phòng thủ trước :)) )
Gỗ bề mặt của Topaz là gỗ Hồng Brazil, được tuyển chọn rất kỹ, cho độ cứng rất cao, vào bóng tiếng rất đanh. Bóng chạm mặt cốt sẽ bật ra ngay, ko bị ăn xoáy, nên khi phòng thủ cho đường bóng thẳng, ít bị ảnh hưởng bởi xoáy của đối phương, dẫn đến cho phép sai số của góc độ mặt vợt khá lớn. Nói cách khác là dù bạn hơi mở vợt hay hơi úp vợt thì bóng vẫn có thể có khả năng vào bàn, chứ ko bị tụt hay bung tít ra ngoài như những cây cốt khác. Thế thì còn gì tuyệt vời hơn cho phòng thủ nữa???
Thế nhưng, ít bị ăn xoáy, cũng đồng nghĩa với ít tạo đc xoáy. Vậy, ta sẽ tấn công thế nào đây???
Đáp án chỉ có 1 chữ, đó là "LỰC"
Leoviz Topaz làm rất mỏng, mềm, có độ đàn hồi rất cao, rất rung. Khi ta vào lực dứt khoát và mạnh, làm cốt có độ uốn, dẫn đến bóng lưu lại trong vợt lâu hơn, từ đó tạo độ xoáy rất cao, lại có lực mạnh.
Thật sự thì khi đánh nhẹ, moi móc, Topaz ko dễ dàng như các dòng cốt khác, nhưng khi vào lực mạnh, ta sẽ cảm nhận rõ uy lực của bóng đánh sang, cả mạnh và xoáy.
Thế nên, khi đánh Topaz, người chơi nên vào bóng dày 1 chút để tạo lực. Chỉ cần đủ lực, cây cốt sẽ tạo cả xoáy cho bạn. Đừng cố vào bóng mỏng quá, sẽ vừa ko an toàn, vừa ko phát huy hết tính năng của cốt.
Đó là cách để tôi phát huy những cái hay của cây cốt này. Nêu các bạn phát hiện thêm điều gì, hãy chia sẽ thêm với mọi người nhé. Dù sao, vì Topaz làm ngược hẳn với những dòng cốt khác,nên bóng sang cũng có quỹ đạo bay hơi khác 1 chút, bóng khá lắc và khó chịu, gây hoang mang cho đối phương, tạo hiệu quả tốt, nên kiểm soát được nó cũng ko phải vấn đề đơn giản đâu đó.
Chúc mọi người vui vẻ và lên bóng với Leoviz Topaz.

ha_hadinh

Trung Uý
Không biết Leoviz bây giờ thế nào chứ mới được thằng bạn cho cây Leoviz Ruby là loại cao nhất đời đầu, chất lượng phải nói là quá tệ, cảm giá như là thân vợt bị rỗng ấy

Không biết Leoviz bây giờ thế nào chứ mới được thằng bạn cho cây Leoviz Ruby là loại cao nhất đời đầu, chất lượng phải nói là quá tệ, cảm giá như là thân vợt bị rỗng ấy

Có phải cây này không ạ?

Cảm giác rỗng là vì cây Ruby này được thiết kế với chủ ý có cán rỗng bác ạ :)
Cây này thực ra là sản phẩm bán chạy nhất cho đến khi ra đời cây Diamond Pro bác ạ.

Bác thích cảm giác chắc thì chơi Diamond Pro dưới đây nhé. Cốt chắc nịch.

Last edited:

sonkotia

Đại Tá
Bạn bán cây này ko vậy? Mình đang muốn trải nghiệm thử

ha_hadinh

Trung Uý

Có phải cây này không ạ?

Cảm giác rỗng là vì cây Ruby này được thiết kế với chủ ý có cán rỗng bác ạ :)
Cây này thực ra là sản phẩm bán chạy nhất cho đến khi ra đời cây Diamond Pro bác ạ.

Bác thích cảm giác chắc thì chơi Diamond Pro dưới đây nhé. Cốt chắc nịch.
Ý mình là gỗ làm vợt như là bị xốp ấy. Tiếng bóng chạm vợt kêu cứ bồm bộp, đánh bóng cực kỳ xịt

Mình đang dùng Ruby vs FH Rasant tubo, BH donic S2 bác cho e hỏi như thế có ổn ko. kết hợp vs mặt nào thì tốt nhất ah
Rasant Turbo hơi cứng bạn ạ. Dùng Rasant Power Sponge thì hợp hơn. Nếu mà theo giơ giật mạnh hay chơi tầm trung, xa bàn thì nên dùng Hype Kr, nếu giật 2 càng điểm rơi thì nên dùng Nanoflex 45 bạn nhé.

Bình luận từ Facebook