Hỏi đáp mặt vợt

AnhNT97

Binh Nhì
Theo e biết thì mặt tàu, H3 cứng hơn các loại mút khác. Vậy có loại mút khác có độ cứnng tương đương với mặt tàu, H3 ko. Nếu có cho e xin tên mút luôn ạ!!

Minh Tài

Binh Nhì
Các bác cho em hỏi:
Em đang là sinh viên, đánh nghiệp dư hạng làng nhàng ^^. E đang muốn mua cốt vợt mới. E có lối đánh thuận phải, moi bóng, đờ mi trái, gần bàn. Hiện e đang đánh mark V và Mars. Em nên mua cốt nào tầm 5-700k thì Liberty hay Yinhe T2s? và e có nên thay Mars thành Mark V luôn không? Xin ý kiến của các bác ạ?

M.Hoang

Đại Tá
Tầm đấy mua cốt cũ ngon hơn đấy bạn. Dòng t của yinhe tốc độ cao lắm. Chơi thuần gỗ thôi. Hoặc cố lên tí mua dòng cốt m101 102 của yinhe cũng ok

vthoang1986

Trung Uý
Theo e biết thì mặt tàu, H3 cứng hơn các loại mút khác. Vậy có loại mút khác có độ cứnng tương đương với mặt tàu, H3 ko. Nếu có cho e xin tên mút luôn ạ!!
Ko phải vậy đâu bác.
Mút Tàu (H3) có chia độ phổ biến 39 đến 41 độ tương ứng với thang 37-47 độ của Châu Âu.
Mỗi hãng sẽ có thang đo độ cứng riêng. Bác chịu khó tìm hiểu thêm nhé, hoặc đánh thử 2-3 hãng khác nhau sẽ thấy ạ.
Ví dụ thang của Ten như trong hình thế này ạ. Con Ten 05 ghi 36 độ mà đánh sẽ tương đương con Andro Rasanter R47 hay Tibhar MX-P (đều 47 độ) và cứng hơn con H3 39 độ nhiềuđó bác.
Topsheet cũng gây ảnh hưởng đến cảm giác cứng/mềm khi chạm bóng nữa ạ. Độ cứng chỉ là của sponge thôi.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Các bác cho em hỏi:
Em đang là sinh viên, đánh nghiệp dư hạng làng nhàng ^^. E đang muốn mua cốt vợt mới. E có lối đánh thuận phải, moi bóng, đờ mi trái, gần bàn. Hiện e đang đánh mark V và Mars. Em nên mua cốt nào tầm 5-700k thì Liberty hay Yinhe T2s? và e có nên thay Mars thành Mark V luôn không? Xin ý kiến của các bác ạ?
Em nên tìm một cây Treiber Q cũ hoặc tương đương mà chơi!
Mặt thì sử dụng dòng lót bọt khí, không nên dùng Mark V - mút từ thời bóng bé 38.

Minh Tài

Binh Nhì
Em nên tìm một cây Treiber Q cũ hoặc tương đương mà chơi!
Mặt thì sử dụng dòng lót bọt khí, không nên dùng Mark V - mút từ thời bóng bé 38.
Cho em hỏi thêm tí. Bóng vàng 3 sao xanh, đỏ là bóng 38 hay 40.
Làm sao biết bóng đó là 38 hay 40 ạ? E ko để ý lắm - xin hỏi thêm

Trainee

Đại Tá
Cho em hỏi thêm tí. Bóng vàng 3 sao xanh, đỏ là bóng 38 hay 40.
Làm sao biết bóng đó là 38 hay 40 ạ? E ko để ý lắm - xin hỏi thêm
Khoảng trước 2006 chơi bóng đường kính 38mm, 2006-2015 bóng 40, rồi nay chơi bóng 40+.
Bóng 40 hay 40+ bạn đọc trên quả bóng có ghi.

Bình luận từ Facebook