Hội cốt thuần gỗ .....tại sao không có?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em chưa được cầm cây này nên không biết nó cấu tạo ntn bác ạ. Nếu cứng, chậm thì rất dễ đánh miếng pips force. Còn cứng, nhanh thì cần trình độ gai cụt cũng phải đủ cao để điều khiển nổi nó theo ý mình. Em để ý thấy cao thủ cỡ He zhi wen, Ni xialian chơi gai cụt đều chơi cốt nghe trên trang web nước ngoài nói là cứng, chậm. Còn Liu guo liang thì chơi cốt cứng và nhanh. Cả 3 vđv trên đều ít nhất đã từng VĐTG nhưng phong cách rất khác nhau, Liu chơi 1 gai cụt xếp dọc kèm 1 mút thường chơi rất quyết liệt, HZW chơi duy nhất 1 miếng gai cụt xếp ngang thì điềm đạm hơn, còn Ni xialian thì chơi 1 gai cụt và 1 gai dài cả 2 miếng gai đều xếp ngang và chơi như đi dạo! Thậm chí năm ngoái Ni xialian dù đã U50 nhưng vẫn hạ đẹp Ai fukuhara trong top 10 !
Em này là mềm chậm bác ạ, anh trai NA đấy mà

Bum cho

Trung Sỹ
Em thì ... QUÁ CÓ ĐIỀU KIỆN :p

Dán Haifu vào, nẩy hơn tất nhiên, nhưng cảm giác cũng tăng lên, đấy là đặc thù của Haifu, nhưng mà hiệu ứng biến mất nhanh, và đặc biệt là hại mút

Mút nào dán qua Haifu, cảm giác bóng của nó mất đi rất nhiều sau lần dán đó. Cứ cảm giác mặt vợt nó bị đơ đơ, rất thiếu cảm xúc, giống như đánh YASAKA MARK V công nghệ Tension ấy, chán lắm
Tôi hỏi bác một chút: mút đã dán Haifu rồi, bây giờ dán keo khác đè lên có được không ( VD keo free chack). Có ảnh hưởng lớn không bác. Cảm ơn trước.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em thấy bác @Trạng .... CÁ nói mặt bọt khí dán haifu nhiều lần sẽ chuyển thành giống như mặt Mark V công nghệ tension rất đúng, đánh phát chán, không chỉ đơn giản là gây co mút mà làm hỏng mút!
Em không dán Haifu len Ten bao giờ, nhưng một số mặt em cho mượn, khi quay về thì không thể dùng được nữa, nó khác hẳn với Ten em dùng, nên em chắc chắn là người mượn đã dùng keo Haifu để dán mặt, đúng là đồ đi mượn :(

Bum cho

Trung Sỹ
Em không dán Haifu len Ten bao giờ, nhưng một số mặt em cho mượn, khi quay về thì không thể dùng được nữa, nó khác hẳn với Ten em dùng, nên em chắc chắn là người mượn đã dùng keo Haifu để dán mặt, đúng là đồ đi mượn :(
Mặt ten bác không dán Haifu thì bác dùng keo gì hả bác ?

gaumeo

Đại Tá
Em trình bb thì kém nhưng lâu nay vẫn hay nói chuyện với anh bạn đó. Cây tibhar stratus power wood về cấu tạo là lim ba, limba, ayous, limba, limba về lý thuyết cây này có 2 yếu tố bất lợi cho chơi ôm bàn theo cá nhân mình học được từ anh bạn là: Cây này đàn hồi với tần số và biên độ lớn dẫn đến sẽ cộng hưởng lực khi đánh xa bàn(nếu gỗ non hoặc kém chất lượng thì sự cộng hưởng lực cũng yếu thì đánh xa bàn cũng thiếu uy lực) nhưng đánh gần bàn không cần sự cộng hưởng này bằng việc đánh đâu trúng đó, để đánh đâu trúng đó thì cây cốt đàn hồi biên độ nhỏ hơn( thường gọi ít rung hơn) dễ đánh hơn. Sét riêng vấn đề đàn hồi thấy cây cốt này không phù hợp chặn đẩy rồi! Thứ hai là chơi chặn đẩy ôm bàn thì hay chơi với bề ngoài cứng có lợi cho chặn bóng đi thẳng hơn, nhưng cây này lớp ngoài limba thì theo như quảng cáo thì limba "ngậm "bóng lâu thì sẽ chặn đẩy bóng dội ra chậm hơn đây là bất lợi, limba "ngậm" bóng nhiều đại đa số ai cũng hiểu là tạo xoáy nhiều, nhưng tạo xoáy nhiều thì đồng nghĩa bị ảnh hưởng bởi xoáy nhiều- nếu thế càng không có lợi cho chặn đẩy. Như thê cây tibhar stratus power wood xét về 2 yếu tố trên đã cho thấy chơi ôm bàn chặn đẩy không phải mục đich tối ưu của cây cốt này. Nếu bạn thích chơi ôm bàn mình nghĩ có thể chọn cốt thuần gỗ 7 lớp mỏng cỡ 6mm và có lớp ngoài cứng( vd gỗ koto, đừng sài carbon quá cứng khó đánh trái!), nghĩa là cây cốt thuần gỗ cứng mà chậm sẽ dễ chơi ôm bàn hơn.
Đọc bài của bác đúng cái em tìm, nhưng kiến thức kém quá nên ko hiểu hết được. Bác có thể chỉ đích danh cây nào thuần gỗ, 7 lớp, cứng và chậm giúp em được ko. Cảm ơn bác nhiều!

Mark V

Đại Uý
Đọc bài của bác đúng cái em tìm, nhưng kiến thức kém quá nên ko hiểu hết được. Bác có thể chỉ đích danh cây nào thuần gỗ, 7 lớp, cứng và chậm giúp em được ko. Cảm ơn bác nhiều!
Mềnh cũng phân vân điểm này. Cốt gỗ cứng muốn lưu bóng lâu chỉ có cách điều tiết bằng mút
Trong mấy cây củi đang chơi thì XO là vừa tay nhất, cây Fortius FT hơi xịt giống NA. Còn Tenor hơi bị nặng đầu nên chưa rảnh để test.

longqin

Đại Uý
Bác có thể chơi cây tsp swat 7 lớp, e thấy cây này dễ chơi gần và trung bàn, nó cũng khá rẻ, ở vn bán 850k, mua xách tay japan rẻ hơn nhiều. Cây này khá hay theo cảm nhận cá nhân của e:p

HaQuocLinh

Thượng Tá
Bác @Mark V hỏi về việc ảnh hưởng qua lại giữa cốt vợt với gai cụt nên em nói đến cốt để chơi gai cụt. Còn bác @gaumeo em không biết bác chơi loại mút gì, công lực, sở trường ntn ... Còn cá nhân em đang chơi cây DHS TG7-BL 98gr. Cây này cứng, chậm(có thể coi hơi nảy cũng được -thực ra nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác...), dùng để chơi 2 gai ôm bàn:eek:. Được cái tiện lợi là cây này dù là vợt ngang nhưng nếu thích thì cầm kiểu vợt dọc vẫn khá dễ dàng, biến thành chơi gai cụt 1 mặt, hi chơi phong trào có ai cấm đâu bạn được cái tự do.

Last edited:

Bình luận từ Facebook