Học Bóng Bàn với Ben Larcombe (Anh quốc)

NTBB

Super Moderators
HỌC BÓNG BÀN VỚI HLV BEN LARCOMBE - ANH QUỐC.
-----------------------------------------------------------------------------------
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp)

Ngày 3 – Bộ chân

Khía cạnh quan trọng cuối cùng cần nắm được trước khi bạn bắt đầu đánh bóng là động tác chân của bạn. Nhiều cầu thủ được dạy tất cả các cú đánh trước tiên, từ một vị trí cố định, và sau đó mới là động tác chân và việc di chuyển được bổ sung vào. Điều này có vẻ như là một ý tưởng tồi tệ đối với tôi. Bóng bàn là một môn thể thao vận động, trong đó bạn cần thực hiện các cú đánh và di chuyển.

Tôi tin rằng sẽ tốt hơn nếu chúng ta tham khảo phương pháp huấn luyện của môn quyền Anh.Các cú đấm đương nhiên là thực sự quan trọng trong boxing, nhưng sự di chuyển cũng quan trọng chẳng kém. Bạn cần cả 2 và chúng phải được phối hợp chặt chẽ. Đó là lý do tại sao, ngay cả các võ sĩ đấm box mới bắt đầu được dạy di chuyển đồng thời với các cú đấm cơ bản. Họ không bắt đầu bằng cách đấm từ tư thế đứng, chân thẳng, và sau đó cố gắng và kết hợp di chuyển một khi họ đã học được những cú đấm. Hai thứ này luôn đi với nhau.

Bóng bàn có bộ chân khá lạ. Điều này là bởi vì đa số thời gian bạn không cần phải di chuyển quá xa, tất cả việc bạn cần làm là thực hiện những điều chỉnh nhỏ với đôi chân của bạn. Hãy xem video dưới đây của Wang Wen Jie (huấn luyện viên tại câu lạc bộ Thụy Điển Askims BTK) và bạn sẽ có được một khái niệm về những gì tôi vừa nói.

Điều này lúc đầu sẽ cảm thấy rất không tự nhiên vì rất ít các hoạt động khác đòi hỏi sự di chuyển dạng này. Đó là lý do tại sao bạn có cả 1 ngày để tập luyện việc làm chủ loại đi chuyển này.

Trước tiên bạn cần tập trung vào việc có được sự thoải mái với những động tác bước ngang, đặc biệt là với rất nhiều thay đổi nhanh về hướng. Bạn có thể thực hành điều này quanh một cái bàn bóng bàn theo vòng tròn (nếu bạn có bàn). Sau đó, bạn có thể chuyển sang các mô hình di chuyển nhanh hơn hoặc cố gắng bao quát các khoảng cách lớn với một bước chân.

Bóng bàn là một môn thể thao rất bùng nổ và nếu bạn nhìn vào bất kỳ cầu thủ hàng đầu nào, bạn sẽ nhận thấy rằng tất cả họ đều có đôi chân to chắc. Di chuyển dạng này là 1 công việc nặng!

Tôi khuyên bạn nên giữ vợt của mình trên tay trong khi tập luyện bộ chân của bạn và cũng cần ghi nhớ là đứng ở tư thế thoải mái và thấp. Điều này sẽ giữ cho bạn luôn ở tư thế cân bằng khi di chuyển và làm cho việc thực hành gần hơn với kinh nghiệm của tình huống chơi bóng thực sự.

(Hết ngày 3)

NTBB

Super Moderators
-----------------------------------------------------------------------------------
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp).

Ngày 4 – Công bóng Thuận tay.

Cuối cùng thì đây cũng là lúc để bắt đầu đánh 1 vài quả bóng! Tôi biết có thể sẽ có người hấp tấp để bỏ qua 3 ngày đầu tiên và bắt đầu đánh bóng ngay ngay lập tức nhưng tôi thực sự khuyên là không nên như thế. Bạn sẽ đạt được “4 cú đánh cơ bản trong bóng bàn”
(https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/882832745098088/

https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883269165054446/
https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883454045035958/
https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883534115027951/)

nhanh hơn rất nhiều khi đã dành ra 3 ngày có được sự thoải mái với kiểu cầm vợt, tư thế và động tác chân của bạn.

Trở lại năm 2012, tôi đã viết bài đăng trên blog “Làm thế nào để chơi cú công bóng thuận tay trong bóng bàn”. Kể từ đó bài viết đã nhận được hơn 25.000 lượt xem. Không có gì thay đổi trong 2 tài liệu đó. Kỹ thuật mà tôi dạy bây giờ là khá chính xác giống như những gì tôi đã giảng dạy trong năm 2012.

Vấn đề then chốt là phải tập trung vào việc kiểm soát bóng, độ ổn định và độ chính xác. Tôi sẽ nói điều này nhiều lần nữa trong suốt khóa học. Đừng bị lôi cuốn bời việc cố gắng đánh bóng quá nhanh hoặc đánh bóng thật khó. Khi bạn lần đầu tập bóng thì tính ổn định là quan trọng nhất.

Dưới đây là một đoạn video của HLV Jason Sugrue trình diễn tất cả các vấn đề cơ bản của cú đánh. ( How To Do A Forehand Drive In Table Tennis)

Một lời khuyên nhỏ của tôi là đừng suy nghĩ khi bạn đang học cú đánh này. Bạn cần cú công bóng thuận tay của bạn diễn ra tự nhiên và thoải mái. Nếu bạn cứ chú tâm suy nghĩ về kỹ thuật của mình và phần nào của cơ thể của bạn phải di chuyển trong đó thì bạn sẽ chơi như một con robot.

Điều quan trọng là số lượng. Bạn cần phải đánh qua lại, đánh qua lại liên tục. Sau 5 giờ bạn cần đạt đến một mức mà bạn hoàn toàn thoải mái với cứ công bóng thuận tay. Mục tiêu của bạn cần đánh được 100 cú đánh liên tục mà không mắc lỗi. Một khi bạn đã đạt đến mức độ đó thì bạn biết rằng cú đánh đã bắt đầu chuyển vào tiềm thức của bạn.

(Hết ngày 4)

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp).

Ngày 5 – Công bóng Trái tay.

Một số người nhận thấy việc học cú công bóng trái tay
(https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883269165054446/)

dễ dàng hơn so với cú công bóng thuận tay. Một số người khác lại thấy nó khó khăn hơn. Kỹ thuật là rất khác nhau, do đó không có gì đáng đáng ngạc nhiên.

Tuy nhiên về nguyên lý là như nhau. Bạn cần phát triển cú đánh có kiểm soát, ổn định và chính xác. Bạn nên nhắm đến mục tiêu 100 cú đánh (liên tục – ND) và cố gắng để càng thoải mái và tự nhiên với kỹ thuật càng tốt.

Dưới đây là một đoạn video của Ma Long (hiện là số 1 thế giới) thể hiện kỹ thuật công bóng trái tay của anh ta. Video bao gồm công bóng thuận tay và trái tay. Chúng đều đáng xem cả nhưng nếu bạn chỉ muốn xem cú công bóng trái tay thì nó bắt đầu từ 04ph:09.

https://youtu.be/xsg4M6fOObI

Ma Long là một ví dụ tuyệt vời của kỹ thuật hoàn hảo cho các cú đánh công bóng này.

Bạn có thể nhận thấy Ma Long chỉ ra việc sử dụng ngón tay cái của mình trong cú đánh trái tay. Nhiều cầu thủ đưa ngón tay cái của họ cao hơn một chút trên mặt vợt trong cú trái tay để tăng độ ổn định hơn cho cú đánh Đây là một trong những lý do tôi ủng hộ cách cầm vợt ngang lỏng tay (từ Ngày 1) bởi vì kỹ thuật kẹp nhẹ nhàng giữa ngón cái và ngón trỏ cung cấp cho bạn khả năng sử dụng ngón tay cái của bạn trong cú đánh trái tay.

Tuy nhiên, bạn không cần phải có thay đổi kiểu cầm vợt quá lớn giữa các cú đánh thuận tay và trái tay. Khi bạn có thể thường xuyên phải xoay xở với điều này trong thực hành và loạt đánh qua lại thì nó thực sự có thể ngăn cản bạn trong trận đấu. Trong khi Ma Long điều chỉnh chút ít vị trí của ngón tay cái này giữa các cú đánh thuận tay và trái tay thì kiểu cầm vợt của anh ấy cũng vẫn không thay đổi quá nhiều.

Nếu bạn cần biết thêm chi tiết thì hãy xem bài
(https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883269165054446/).

Một khi bạn cảm thấy thoải mái với kỹ thuật công bóng trái tay, bạn nên thực hành phối hợp các cú đánh thuận tay và trái tay, cả trong các bài tập thường xuyên (ví dụ: một cú thuận tay, theo sau là một cú trái tay) và cả trong khi chơi ngẫu nhiên / không thường xuyên.

(Hết ngày 5)

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp : Ngày 6)

Ngày 6 - Đẩy bóng Trái tay.

Khi bạn đã nắm được kỹ thuật công bóng thuận tay và công bóng trái tay (các cú đánh xoáy lên của bạn) thì đây là lúc để làm việc trên cú đẩy bóng thuận tay và đẩy bóng trái tay (các cú đánh xoáy xuống của bạn). Bạn cần có khả năng để chơi trò chơi với xoáy lên và trò chơi với xoáy xuống. Nhiều người chơi giải trí chỉ có thể làm được 1, cái này hoặc cái kia.

Tôi muốn bắt đầu với cú đẩy bóng đẩy trái tay trước, bởi vì nó là một cú đánh dễ dàng hơn nhiều để tìm hiểu. Bạn có thể nắm được cú đánh này khá nhanh chóng và đạt được loạt đánh qua lại dài (nhiều bóng liên tục – ND) gần như ngay lập tức.

Dưới đây là một đoạn video PingSkills phác thảo những điểm huấn luyện chính của cú đẩy bóng trái tay.

https://youtu.be/i_NAMempMvs

Để có một cái nhìn chi tiết hơn các điểm huấn luyện và các lỗi phổ biến của cú đẩy bóng trái tay, hãy bấm vào đây.

https://www.facebook.com/groups/882539365127426/permalink/883534115027951/

Bạn đã nghe tôi nói điều này trước đây, nhưng tôi sẽ nói lại lần nữa, là hãy tập trung vào độ kiểm soát, độ ổn định và độ chính xác. Hãy cố gắng và đạt đến một mức mà bạn cảm thấy như bạn sẽ đánh cú đẩy bóng trái tay mãi mà không khi nào mắc lỗi.

Một khi bạn đã đạt được đến mức độ đó thì đây là lúc để bắt đầu nghĩ về việc tăng lượng xoáy xuống trên cú đẩy bóng của bạn. Hầu hết mọi người đều có thể đẩy bóng nhưng rất ít người có thể tạo ra xoáy xuống nặng trên cú đẩy bóng của họ. Điều này đòi hỏi bạn phải mở góc vợt của bạn ra nhiều, tiếp xúc ngay đáy quả bóng, và miết xượt vào nó với một tiếp xúc rất mỏng với việc sử dụng rất nhiều khả năng tăng tốc của cổ tay.

Một trò chơi tốt để chơi là thực hiện đẩy bóng – đẩy bóng với một đối tác cùng tập và cả hai bạn cố gắng đưa thật nhiều xoáy xuống vào bóng sao cho người kia đẩy bóng rúc lưới.

Ở trình độ nâng cao, nhiều VĐV cố gắng để giữ cho cú đẩy bóng siêu ngắn (hoặc thỉnh thoảng họ lại thực sự đẩy thọc dài ra cuối bàn) nhưng lúc này việc sử dụng thời gian của bạn tốt nhất là học cách để tạo ra xoáy xuống nặng và giữ sự ổn định của bạn tốt.

Nếu bạn có được cú đẩy bóng xoáy xuống nặng bạn cũng sẽ nhận ra rằng sau này sẽ rất dễ dàng phát triển cú giao bóng xoáy xuống nặng.

(Hết ngày 6)

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp : Ngày 7)

Ngày 7 - Đẩy bóng thuận tay.

Đẩy bóng thuận tay (Gò thuận tay – ND) chắc chắn là khó nhất trong 4 cú đánh cơ bản cần học. Nó là một động tác khá là vụng về và không tự nhiên. Kỹ thuật đẩy bóng trái tay dường như là 1 việc làm dễ dàng với cánh tay và khuỷu tay của chúng ta, trong khi cú đẩy bóng thuận tay thì đơn giản là không dễ như vậy.

Bạn có thể nhận ra là sẽ dễ dàng hơn và thuận tiện hơn để chơi một cú đẩy bóng trái tay lên đến 75% số lần. Bạn vẫn có thể chơi một cú đẩy trái tay với một quả bóng ở giữa bàn và thậm chí hơi lệch sang nửa bàn phía thuận tay. Tuy nhiên, nếu bạn nhận được một quả bóng xoáy xuống đến phía xa bên thuận tay của bạn, thì bạn sẽ phải chơi một cú đẩy bóng thuận tay.

Dưới đây là một minh họa từ Stefan Feth (HLV trưởng tại Học viện Bóng bàn của các nhà vô địch Thế giới ở California và cựu cầu thủ đội tuyển quốc gia Đức).

(https://youtu.be/6gwzTOPRR6Q)

Tôi thực sự thích sự nhấn mạnh của Stefan về việc tạo ra cú đẩy bóng xoáy, thấp, nhanh và dài. Nếu bạn có thể đẩy bóng theo cách này thì bạn đang biến cú đẩy bóng của bạn thành một vũ khí (đặc biệt là ở các trình độ thấp hơn) thay vì chỉ sử dụng nó để giữ bóng trên bàn.

Anh ấy cũng nói về việc tiếp xúc ở vị trí 6 giờ, có nghĩa là bạn nên cố gắng để có được sự tiếp xúc hoàn toàn ở dưới đáy quả bóng nếu bạn muốn tạo ra xóay tối đa. Rất nhiều người mới bắt đầu thường mắc sai lầm khi đánh xuống vào lưng của quả bóng thay vì bên dưới đáy của nó. Trong thực tế vợt của bạn có thể sẽ không được hoàn toàn nằm ngang nhưng đó là cách nó cần được cảm thấy trong đầu của bạn khi bạn đang thực hiện một cú đẩy bóng tốt.

Việc đẩy bóng thuận tay (gò thuận tay – ND) đòi hỏi phải thực hành rất nhiều trước khi bạn bắt đầu có được sự hiểu biết về nó. Cứ tiếp tục thực hành! Tránh sự cám dỗ bỏ qua điều này bởi vì nó khó. Nếu bạn vẫn còn chật vật thì hãy quan sát một cầu thủ có cú đẩy bóng thuận tay tốt. Có thể rất khó để giải thích làm thế nào để đẩy bóng tốt, nhưng bạn có thể học được rất nhiều chỉ bằng cách quan sát.

Bạn phải chắc chắn rằng bạn đã dành một số thời gian để kết hợp 2 cú đẩy bóng với nhau trong cả tình huống thường xuyên và ngẫu nhiên. Một khi bạn có thể làm điều đó thì bạn đã làm chủ được 4 cú đánh cơ bản và có thể chuyển sang giai đoạn cuối cùng của quá trình tâp luyện.

(Hết ngày 7)

NTBB

Super Moderators
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHƠI ĐƯỢC BÓNG BÀN TRONG 10 NGÀY? (Tiếp : Ngày 8)

Ngày 8 – Giao bóng.

Đa số những người mới bắt đầu thường sử dụng một cú giao bóng phẳng có rất ít xóay hoặc có một chút xoáy lên. Không có gì sai với điều này, nhưng bạn sẽ trở nên dễ phán đoán nếu bạn thực hiện cùng 1 cú giao bóng ở mọi lần giao bóng.

Có rất nhiều kiểu giao bóng khác nhau trong bóng bàn, một số rất phức tạp. Bạn không cần phải lo lắng về phần lớn trong số chúng ở giai đoạn này. Bạn cũng có thể lựa chọn việc thích giao bóng thuận tay, giao bóng trái tay hay kết hợp của cả 2 kiểu giao bóng này hơn. Một số người thấy một bên nào đó là dễ dàng hơn so với bên kia.

Tôi tin rằng sự đặt cược tốt nhất của bạn là phát triển một cú giao bóng xoáy xuống siêu nặng và một cú giao bóng siêu nhanh. Từ “siêu” đã được thêm vào chỉ để nhấn mạnh cái gì là quan trọng. Cú giao bóng xoáy xuống của bạn có càng nhiều xoáy càng tốt và cú giao bóng nhanh của bạn phải càng nhanh càng tốt.

Dưới đây là 2 bài viết sẽ giúp bạn nắm vững những cú giao bóng này ...
• Việc phát triển cú giao bóng xoáy xuống siêu nặng.
• Làm thế nào để Giao bóng nhanh hơn trong Bóng bàn.
(2 bài viết này sẽ được giới thiệu sau - ND)

Cú “Giao bóng Ma thuật” là kiểu đặc biệt của cú giao bóng xoáy xuống nặng, trong đó bóng có rất nhiều xoáy trên nó mà nó thực sự nảy lùi lại vào lưới. Bạn không cần phải lo lắng về điều đó vào lúc này nhưng nguyên tắc của việc tạo ra một lượng xoáy cực lớn là hữu ích.

Dưới đây là một đoạn video về một cầu thủ trẻ đang cố gắng tập cú giao bóng ma thuật. (https://youtu.be/6YYAs5N5fsU). Cú giao bóng đầu tiên không phải là một cú giao bóng “ma thuật” bởi vì nó chỉ nảy lên 2 lần trước khi đi ra khỏi mép ngang cuối bàn. Tuy nhiên, điều này đã là khá nhiều những gì mà bạn muốn thử và thực hiện với cú giao bóng xoáy xuống nặng của bạn, vì vậy việc bắt chước cú giao bóng đầu tiên đó là một ý tưởng tốt. Bóng vẫn khá thấp và có nhiều xoáy xuống.

Cú giao bóng như thế và một đối thủ thiếu kinh nghiệm gần như chắc chắn sẽ đưa bóng đi thẳng vào lưới. Nếu họ đã từng chơi một chút bóng bàn (hoặc đã biết cách làm thế nào để trả lại nó), thì họ sẽ đẩy (gò – ND) cú giao bóng đó trở lại. Như vậy là được rồi. Sau đó bạn có thể đi vào loạt đẩy bóng qua lại và tìm ra cách đẩy chúng với độ ổn định, vị trí và sự biến hóa của mình.

Và đây là một ví dụ về cú giao bóng nhanh nhất bởi VĐV trẻ Nhật Bản xuất sắc Asuka Sakai.
(https://youtu.be/gfDVXPrLVkg)

Trong khi bạn không cần phải cố gắng sao chép kỹ thuật này, bạn nên chú ý cách Asuka là:
1. Để cho quả bóng rơi xuống thật gần với chiều cao mặt bàn trước khi tiếp xúc.
2. Đánh quả bóng thật gần với mép ngang cuối bàn phía bàn của anh ta.

Đây là hai thành phần quan trọng trong công thức để tạo ra một cú giao bóng siêu nhanh. Đừng mong đợi sẽ đạt được cú giao bóng như Asuka Sakai (anh ta đã dành nhiều năm tập luyện trên cú giao bóng của mình), nhưng việc làm chủ được 2 điểm này là sẽ có thể giao bóng đủ nhanh để làm khó được đa số những người chơi bóng giải trí và những người mới bắt đầu. Đặc biệt là nếu bạn đang biến hóa các cú giao bóng của bạn; một số cú giao nhanh và một số với xoáy xuống nặng.

Bạn sẽ có thể tiếp tục làm việc trên 2 cú giao bóng này trong ngày thứ 9 và thứ 10, vì vậy đừng lo lắng nếu bạn vẫn chưa cảm thấy tự tin 100% với chúng.

(Hết ngày 8))

Bình luận từ Facebook