HLV Wu Jingping bàn về các điểm cơ bản của cú giật thuận tay.

NTBB

Super Moderators
"2. Giật đối với một đường bóng xoáy lên được đưa đến một điểm nhất định trên bàn:
Giật bóng đến xoáy xuống và xoáy lên là khác nhau. Khi giật bóng đến xoáy lên, bạn phải tiếp xúc với quả bóng ở trên đỉnh của nó, vị trí 12h. Đánh vào bóng nhiều hơn là miết bóng. Lực phải được nhắm tới phía trước chứ không phải là hướng lên trên. Bài tập này là dễ tập hơn so với bóng xoáy xuống (bóng xoáy lên thì có thể chặn trái tay hoặc thuận tay, trong khi bóng xoáy xuống thì cần phải giật). Trong trường hợp tập nhiều bóng thì người giao bóng có thể đưa các quả bóng đến bất cứ nơi nào trên bàn để tập di chuyển cũng như giật bóng xoáy lên".

Trên đây là trích lại bài viết của HLV trưởng đội tuyển TQ khi nói về cú giật.

Những phản biện của saigonfc.vn về cú giật tiếp xúc bóng ở vị trí 12h vẫn chưa có lời giải nhỉ ! Mời các cao thủ giải đáp giùm để "gà già" học lóm với !

Last edited:

Nikoli Pham

Thiếu Uý
Xin chào chú Út,

Cách đây hơn 1 năm, lúc tập toẹ tập bóng bàn, găp chú Út ở câu lạc bộ bác Giót, cháu còn không đánh đều nổi. Chú còn chấp cháu cả mấy quả, haha. Hôm nay vào đọc lại bài dịch của chú nhớ lại chuyện ngày xưa nên vào chat chit vài câu, vả lại bài viết hay quá, cháu rất thích. Chú Út có khoẻ không? Hôm ở giải Nguyễn Du, chú cháu mình đánh hăng quá nhỉ...hahaha. Giá mà được đánh 5 sec thì hay quá. :)

Nhân đây cháu cũng x in mạo muội đóng góp ý kiến hạn hẹp của mình với cú giật bóng xoáy lên mà mọi người đang bàn tán kịch liệt. Thật ra bóng bàn qui tắc cũng đơn giản, Lực và Xoáy tỉ lệ nghịch với nhau, với Xoáy, 1 là đánh trả xoáy, 2 là đánh phá xoáy. Qui tắc đơn giản thế này, nhưng giang hồ tốn cũng ko ít tiền nước tiền bàn để đi tìm được 1 thứ giản đơn này. :)

Với cú xoáy lên (Pure Top Spin), nếu muốn Giật đối lại (Counter Loop), thì không tiếp xúc góc 12 giờ của quả bóng được, vì hiệu quả không bao giờ cao. Đơn giản là đánh thế là Trả Xoáy, Mà nếu bóng đối phương quá xoáy, và lực yếu hoặc mạnh sẽ xảy ra 2 trường hơp, 1 là rúc lưới, 2 là ra ngoài bàn. Lúc trước cháu cũng tự hỏi, bóng xoáy lên, đánh trả xoáy lại mà rúc lưới, chuyện rất buồn cười phải không ạ? Nhưng thật ra nó xảy ra rất thường xuyên. Giờ giải thích thêm nguyên lý thì cũng mất thời gian, cháu xin trình bày vào hôm khác.

Cách giải quyết bóng xoáy lên: chắc chẳn là phải counter loop ở góc 10 giờ của quả bóng. Đơn giản là bóng trả qua sẽ có xoáy lên ngang (lên nhiều hơn ngang). Thế thì ví với câu cháu nói ở trên, cú counter này là vừa trả xoáy (lên), và 1 phần phá xoáy lên của bóng đối phương thành 1 phần xoáy ngang. Cháu nói đơn giản, phần phá xoáy có thể gọi là nullify Speed và spin của đối phương, như thế bóng sẽ không bi out ra ngoài nhiều, và xác xuất thành công của cú counter là cao hơn.

Nếu câu giải thích chưa thuyết phục, thì cháu cũng guarantee rằng, trên utube, hầu hết các clip của vdv nước ngoài, khi họ counter loop, bóng cong vồng từ bên phải qua trái (top + side spin). Và đó cũng là lý do, hầu hết tất cả các rallies của Vdv vợt shakehand tay phải, đều bắt đầu việc đối giật từ góc phải này sang góc phải kia. Ít nhất là năm ba quả gì đấy. Cho đến bây giờ thì, cháu cũng chưa thấy 1 VDV xuât sắc như Zhang Jike, có 1 cú đối giật nào với pure spin (contact 12hr).

Câu chuyện lý thuyết nó là như thế, bí kíp có thể truyền, thực hành có được không thì cũng phải tuỳ vào sự giác ngộ và cố gắng của mỗi cá nhân. Cháu xin không bàn thêm về vấn đề này nữa.

Kính chúc chú Út 1 năm mới an khang thịnh vương, sức khoẻ dồi dào để tiếp tục nghiên cứu và truyền đạt kinh nghiệm bóng bàn cho các vãn bối sau này. Hy vọng 1 ngày nào đó được tái đấu với chú Út 1 trận tơi bời hoa lá, haha. Thân ái!

NTBB

Super Moderators
Xin chào chú Út,

Cách đây hơn 1 năm, lúc tập toẹ tập bóng bàn, găp chú Út ở câu lạc bộ bác Giót, cháu còn không đánh đều nổi. Chú còn chấp cháu cả mấy quả, haha. Hôm nay vào đọc lại bài dịch của chú nhớ lại chuyện ngày xưa nên vào chat chit vài câu, vả lại bài viết hay quá, cháu rất thích. Chú Út có khoẻ không? Hôm ở giải Nguyễn Du, chú cháu mình đánh hăng quá nhỉ...hahaha. Giá mà được đánh 5 sec thì hay quá. :)

Nhân đây cháu cũng x in mạo muội đóng góp ý kiến hạn hẹp của mình với cú giật bóng xoáy lên mà mọi người đang bàn tán kịch liệt. Thật ra bóng bàn qui tắc cũng đơn giản, Lực và Xoáy tỉ lệ nghịch với nhau, với Xoáy, 1 là đánh trả xoáy, 2 là đánh phá xoáy. Qui tắc đơn giản thế này, nhưng giang hồ tốn cũng ko ít tiền nước tiền bàn để đi tìm được 1 thứ giản đơn này. :)

Với cú xoáy lên (Pure Top Spin), nếu muốn Giật đối lại (Counter Loop), thì không tiếp xúc góc 12 giờ của quả bóng được, vì hiệu quả không bao giờ cao. Đơn giản là đánh thế là Trả Xoáy, Mà nếu bóng đối phương quá xoáy, và lực yếu hoặc mạnh sẽ xảy ra 2 trường hơp, 1 là rúc lưới, 2 là ra ngoài bàn. Lúc trước cháu cũng tự hỏi, bóng xoáy lên, đánh trả xoáy lại mà rúc lưới, chuyện rất buồn cười phải không ạ? Nhưng thật ra nó xảy ra rất thường xuyên. Giờ giải thích thêm nguyên lý thì cũng mất thời gian, cháu xin trình bày vào hôm khác.

Cách giải quyết bóng xoáy lên: chắc chẳn là phải counter loop ở góc 10 giờ của quả bóng. Đơn giản là bóng trả qua sẽ có xoáy lên ngang (lên nhiều hơn ngang). Thế thì ví với câu cháu nói ở trên, cú counter này là vừa trả xoáy (lên), và 1 phần phá xoáy lên của bóng đối phương thành 1 phần xoáy ngang. Cháu nói đơn giản, phần phá xoáy có thể gọi là nullify Speed và spin của đối phương, như thế bóng sẽ không bi out ra ngoài nhiều, và xác xuất thành công của cú counter là cao hơn.

Nếu câu giải thích chưa thuyết phục, thì cháu cũng guarantee rằng, trên utube, hầu hết các clip của vdv nước ngoài, khi họ counter loop, bóng cong vồng từ bên phải qua trái (top + side spin). Và đó cũng là lý do, hầu hết tất cả các rallies của Vdv vợt shakehand tay phải, đều bắt đầu việc đối giật từ góc phải này sang góc phải kia. Ít nhất là năm ba quả gì đấy. Cho đến bây giờ thì, cháu cũng chưa thấy 1 VDV xuât sắc như Zhang Jike, có 1 cú đối giật nào với pure spin (contact 12hr).

Câu chuyện lý thuyết nó là như thế, bí kíp có thể truyền, thực hành có được không thì cũng phải tuỳ vào sự giác ngộ và cố gắng của mỗi cá nhân. Cháu xin không bàn thêm về vấn đề này nữa.

Kính chúc chú Út 1 năm mới an khang thịnh vương, sức khoẻ dồi dào để tiếp tục nghiên cứu và truyền đạt kinh nghiệm bóng bàn cho các vãn bối sau này. Hy vọng 1 ngày nào đó được tái đấu với chú Út 1 trận tơi bời hoa lá, haha. Thân ái!

Cảm ơn chàng ca sỹ đẹp trai !

Chuyện BB thì nói hoài không hết nhỉ ! Cháu mới chơi bóng hơn 1 năm mà oánh vậy là "chiến" rùi. Cần tích lũy thêm kinh nghiệm trận mạc, phải gặp nhiều "rơ" để khi gặp rơ lạ không bị "ke tay". Hôm giải ND, rõ ràng cháu có cơ thắng chú, nhưng có lẽ vì chỉ có 3 sec, mà cháu lại không kịp thời điều chỉnh nên thua trong gang tấc. Nhưng phải nói trận chú cháu mình rất kịch tính và nhiều cảm xúc.

OK, hẹn cháu dịp gần đây giao lưu nhé ! Cảm ơn những lời chúc tốt đẹp của cháu.
À, cháu đi hát, học thanh nhạc ở đâu vậy? Cháu có biết cô giáo dạy thanh nhạc Vương Hồng Thái ở Huỳnh Khương Ninh Q1 ko? Chị gái của chú đấy. Chú thấy nhóm 1080, Đông Đào... cũng học ở chỗ cô Thái.

Hoangvn1111

Trung Sỹ
Xin giới thiệu với ACE bài phân tích của HLV Wu Jingping:

Bóng bàn về cơ bản là một môn thể thao mang tính chất cung tròn. Cả cú giật thuận tay và trái tay đều dựa trên nền tảng vận động trọng tâm theo các trục và sự liên kết cơ thể với trọng tâm như là một bán kính để thực hiện các chuyển động vòng cung.

Cách đây 10 năm minh có gặp anh Hải Cồ một cao thủ Từ Sơn thế hệ trước qua anh Dũng nhà báo Báo thể thao vn. Anh có nói một câu mà còn nhớ mãi đến bây giờ : "Quả giật phải bất kỳ ai cũng phải học cả đời em ah."
Đến bây giờ đọc được bài viết này cảm thấy như nắng hạn gặp mưa xuân; như kẻ lang thang không chốn nương tựa Lưu Bị gặp được nhà thông thái Khổng Minh với chỉ một cuộc mạn đàm tại lều tranh nơi ngọa hổ tàng long mà gây dựng nên một cơ đồ giang sơn uy trấn thiên hạ, vẫn được người đời cảm phục lưu truyền nghìn thu tới tận ngày nay. Sự đúc rút phổ quát về một kỹ thuật quan trọng nhất cũng như phức tạp nhất, tốn nhiều thời gian luyện tập nhất của bóng bàn thể hiện khả năng khái quoát cũng như tầm sâu tư duy, sự công phu trong việc tìm ra quy luật then chốt, nhằm truyền tải một cách đúng đắn nhưng dễ hiểu nhất trong công tác huấn luyện và đào tạo vđv bóng bàn của Hlv Wu Jingping. Một bài viết có ý nghĩa nhất, tâm đắc nhất được đọc trên ORG. Thanks tác giả NTBB very much.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Cách đây 10 năm minh có gặp anh Hải Cồ một cao thủ Từ Sơn thế hệ trước qua anh Dũng nhà báo Báo thể thao vn. Anh có nói một câu mà còn nhớ mãi đến bây giờ : "Quả giật phải bất kỳ ai cũng phải học cả đời em ah."
Đến bg đọc đc bài viết này cảm thấy như nắng hạn gặp mưa xuân. Bài viết có ý nghĩa nhất đc đọc trên ORG. Thanks tác giả NTBB very much.
Cảm ơn những nhận xét của thành viên mới @Hoang1111 ! Bóng bàn rất đa dạng, rất biến hóa, học hoài ko hết. Tài liệu hướng dẫn - kể các các bí kíp - trên mạng cũng vô vàn. Chỉ có điều ko có đủ thời gian để tìm và ngâm cứu thôi. Hy vọng những gì mình đăng lên đây giúp ích chút ít cho ace yêu thích BB.

NTBB

Super Moderators
@NTBB có phải là dân tiếng trung?
Mình ko hiểu câu hỏi của bạn: "dân tiếng trung" là "dân biết tiếng Trung Hoa" hay "dân nói tiếng miền Trung"?
Thôi thì mình trả lời theo kiểu "nước đôi" vậy: mình dân gốc miền Trung và không biết tiếng Trung Hoa, hihi !

longphibatbai

Trung Sỹ
Mình ko hiểu câu hỏi của bạn: "dân tiếng trung" là "dân biết tiếng Trung Hoa" hay "dân nói tiếng miền Trung"?
Thôi thì mình trả lời theo kiểu "nước đôi" vậy: mình dân gốc miền Trung và không biết tiếng Trung Hoa, hihi !
ha ha, ko có gì đâu bác, chỉ là em theo dõi thấy bác có nhiều bài hay quá nên tò mò tưởng bác là DÂN TIẾNG TRUNG = ngoại ngữ tiếng trung quốc. Bóng bàn + tiếng trung cỡ đó ko phải vừa. Thì em hỏi thôi. Chúc bác năm mới mạnh khỏe!

NTBB

Super Moderators
ha ha, ko có gì đâu bác, chỉ là em theo dõi thấy bác có nhiều bài hay quá nên tò mò tưởng bác là DÂN TIẾNG TRUNG = ngoại ngữ tiếng trung quốc. Bóng bàn + tiếng trung cỡ đó ko phải vừa. Thì em hỏi thôi. Chúc bác năm mới mạnh khỏe!
Cảm ơn lời chúc của bạn !
Mình chỉ bập bẹ tiếng Anh, còn tiếng Trung thì mù tịt. Các video tiếng Trung là nhờ các bạn khác trên diễn đàn dịch đó. Bóng bàn thì mình chỉ cỡ trình E diễn đàn, hihi ! Được mỗi cái là ... máu ! hehe !

hoangtdsi

Đại Uý
HLV Wu Jingping bàn về các điểm cơ bản của cú giật thuận tay - Bài 3

"Dưới đây tôi sẽ cung cấp cho các bạn toàn bộ phần giới thiệu và tóm lược các kỹ thuật và phương pháp tập luyện .

1. Giật bóng xoáy xuống đến một điểm nhất định trên bàn:

2. Giật đối với một đường bóng xoáy lên được đưa đến một điểm nhất định trên bàn:

3. Giật bóng chống lại một cú giật (đối giật):
Đối giật là một kỹ thuật ở trình độ cao mà hầu như chỉ có các VĐV chuyên nghiệp mới có thể làm chủ được kỹ thuật này. Vì nhiều người nghiệp dư đối giật bằng cách đưa quả bóng cao lên và với việc giật theo cách đó, bạn sẽ dừng lại ở trình độ này và không tiến triển được. Y
êu cầu trước tiên của cú đối giật là bạn phải tạo ra sức mạnh của chính mình, chứ không dựa vào (mượn - ND) tốc độ và xoáy của bóng đối phương, bằng cách sử dụng tốc độ và xoáy của bạn để chống lại tốc độ và xoáy của đối phương. Khi đối giật, cú giật miết bóng của bạn phải thật “mỏng” (tức không để bóng ở lâu trên mặt vợt) và bạn cần tiếp xúc bóng ở vị trí trên đầu bóng, vị trí 12h. Nếu bạn tạo ra sức mạnh của riêng bạn từ cú đối giật này thay vì mượn lực, thì cơ hội bạn giành điểm sẽ cao hơn. Nếu bạn hoảng sợ trước xoáy và tốc độ của đối phương, bạn sẽ dễ bị “ăn” xoáy và tốc độ của họ. Phương pháp tập: người thứ nhất giao bóng xoáy xuống đến khu vực trái tay của bạn, bạn đẩy nó để xoay sang thế đánh thuận tay, sau đó người kia sẽ giật với độ xoáy cao về phía trái tay của bạn và tiếp theo bạn đối giật về phía trái tay của anh ta. Sau khi thực hành như thế này, bạn có thể thay đổi điểm rơi bóng đến vị trí khác.

4. Tấn công nhanh gần bàn chống lại một cú giật (Giật bạt nửa nẩy/ “giật bạt đờ mi” - ND):
Đây là một trong những kỹ thuật phòng thủ rất mới (chuyển thành tấn công) và có nhiều cách khác nhau để làm chủ nó. Trong những năm 90 của thế kỷ trước, kỹ thuật này rất phát triển. Cũng giống như với kỹ thuật chặn bóng, chúng ta mượn xoáy của đối phương - chúng ta rất dễ bị cuốn vào tình trạng gay cấn là đối phương sẽ giật và tấn công liên tục. Sau những năm 90, các vận động viên Trung Quốc sử dụng kỹ thuật đối giật và sử dụng nó ở gần bàn - đặc biệt là với những VĐV chơi vợt dọc với mút láng – chuyển từ phòng thủ sang tấn công và có kết quả tuyệt vời với kỹ thuật này. Một ví dụ ngoại lệ là Ma Lin. Đòi hỏi vận động viên phải rất nhanh trong việc đưa ra quyết định của mình, chính xác và có cảm giác bóng tốt. Bởi vì có nhiều cú đánh thiếu ổn định hoặc không có điểm rơi vào vị trí mà chúng ta muốn quả bóng giật đến, chúng ta sẽ mất khả năng tạo ra cú đánh chất lượng cao của chính mình. Nhiều VĐV nghiệp dư đã không sử dụng kỹ thuật này, một số thì đã qua tập luyện và sử dụng cú đánh có kết quả tốt. Tất cả đối với kỹ thuật này là thời điểm và việc sử dụng cổ tay để phát lực. Khi tiếp xúc với quả bóng, bạn cần đánh khi bóng đang nảy lên và nếu bạn có bộ chân đủ nhanh, thậm chí bạn có thể thực hiện một cú đánh nửa nẩy (đờ mi – ND) một cách rất nhanh. Khi tiếp xúc bóng, sử dụng cổ tay và lườn để phát lực, chạm bóng ở trên đỉnh của nó (12 h), chỉ miết vào bóng rất nhẹ. Nếu bạn miết bóng quá mạnh, sẽ dễ bị rúc lưới. Khi chạm bóng, bạn phải có lực hướng về phía trước, không lên trên. Phương pháp tập luyện: một người đẩy xoáy xuống đến phía thuận tay người còn lại và người này giật bóng, và sau đó là giật bạt nửa nảy. Bạn có thể thử nghiệm với các điểm rơi khác nhau của cú giật và tiếp đó là của cú giật bạt nửa nảy. Điều chính yếu là cần đảm bảo bạn miết bóng rất ít và phải tạo ra sức mạnh đáng kể từ chính mình.

(Còn tiếp)
@Trạng .... CÁ xem đi nhé. Cứ xui @bynzyn với @langngoi mượn xoáy vs cả mượn lực đối phương là vứt nhé.

bynzyn

Thượng Tá
@Trạng .... CÁ xem đi nhé. Cứ xui @bynzyn với @langngoi mượn xoáy vs cả mượn lực đối phương là vứt nhé.
Khó làm lắm, mà có vẻ đây cho Đức Nhật rồi anh ơi

Em giật đối đa số là vỗ vào bóng đánh tới, chứ không miết 12h :eek::(
Mượn xoáy và lực của đối phương thì chỉ áp dụng cho những quả đánh nhẹ trả bóng nhẹ nhàng gài bóng đối phương thôi, chứ giật bóng mà mượn lực đối phương vứt là đúng. Còn giật bóng thì công nhận là giật vào điểm 12h là hay nhất.
Còn Cá mà chỉ vỗ vào bóng thôi kg giật đc ở điểm 12h thì chỉ có đứng xa bàn mà đánh, bảo sao kg đánh đc gần bàn là đúng thôi :p:p:p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mượn xoáy và lực của đối phương thì chỉ áp dụng cho những quả đánh nhẹ trả bóng nhẹ nhàng gài bóng đối phương thôi, chứ giật bóng mà mượn lực đối phương vứt là đúng. Còn giật bóng thì công nhận là giật vào điểm 12h là hay nhất.
Còn Cá mà chỉ vỗ vào bóng thôi kg giật đc ở điểm 12h thì chỉ có đứng xa bàn mà đánh, bảo sao kg đánh đc gần bàn là đúng thôi :p:p:p
Dạo này đang loạn, nên không thể chứng minh bằng thực tế được, để khoảng 1 tháng tới, em chứng minh cho anh thấy là với H3, giật Demi tức là đánh bóng ở điểm 2 trên quỹ đạo vẫn đánh vào điểm 2.5h như thường, em đã làm được rồi, nhưng quá tự tin nên lao vào tìm cốt mút mới, giờ mất động tác, nên đang quy ẩn hồi phục đây :(

Trạng .... CÁ

Đại Tá
:p em éo lấy thằng nào cả, đọc, xem để hiểu về nguyên lý, chứ mình là mình, nó là nó :) đi xe đạp mà cứ lấy ferrari ra làm chuẩn thì em chịu bác ợ!
Phải hướng tới CÔNG NGHIỆP HÓA HIỆN ĐẠI HÓA chứ, cứ lấy lý do đi xe đạp mà không tập lái, thì bao giờ mới mua ô tô

Đi xe đạp phải tưởng tượng đang lái Ferrari nó mới phê :eek::p

Bình luận từ Facebook