HELP- Đau khỷu tay khi chơi bóng bàn.

drsan

Thượng Tá
Dear cả nhà...
Số là 2 tháng gần đây em bị đau vùng khỷu tay ở vùng mấy đầu xương..bây giờ bình thường cũng đau, cơn đau dai dẳng nhưng ko dữ dội kiểu như lúc nào cũng phải nghĩ đến nó, khi mình ấn vào mấy đầu xương trồi ra thì rất đau và mỏi khi chơi bóng thì đau nhất lúc mình ngửa tay ra sevice ..Đem mối lo lắng đi hỏi mọi người thì vỡ ra rất nhiều người chơi BB bị như vậy; người đi khám thì bảo bị rách màng gân gì đó, người thì bảo bị viêm gân..Có bác còn bảo nên bỏ hẳn chơi BB thì mới đỡ chứ chưa chắc khỏi:
Nếu đúng như vậy thì buồn quá các bác ạ,có mỗi một niềm đam mê mà lại thế này thì.....:oops::oops::oops: quá.
Cả nhà mình có ai bị như em không??? Có ai có cách gì khả dĩ ko ạ???
HI. bạn đi khám chuyên khoa khớp, nhưng với triệu chứng bạn nêu, tôi tin là bạn bị viêm điểm bám gân khớp khuỷu tay. Các thuốc giảm đau nhóm Non-steroid như bạn @phuongnguyen (celecoxid, Ibuprofen, Diclofenac...) thường ít tác dụng, bạn nên đến chuyên khoa cơ xương khớp tiêm 1 mũi Hydrocortison hoặc Depo và nghỉ 5 ngày thì sẽ hết đau (chú ý tiêm điểm bám gân cần đảm bảo tuyệt đối vô khuẩn)! Chúc bạn mau khỏi bệnh!

chajen_HD

Đại Uý
HI. bạn đi khám chuyên khoa khớp, nhưng với triệu chứng bạn nêu, tôi tin là bạn bị viêm điểm bám gân khớp khuỷu tay. Các thuốc giảm đau nhóm Non-steroid như bạn @phuongnguyen (celecoxid, Ibuprofen, Diclofenac...) thường ít tác dụng, bạn nên đến chuyên khoa cơ xương khớp tiêm 1 mũi Hydrocortison hoặc Depo và nghỉ 5 ngày thì sẽ hết đau (chú ý tiêm điểm bám gân cần đảm bảo tuyệt đối vô khuẩn)! Chúc bạn mau khỏi bệnh!
------------------------------
May quá Dđàn có đốc tờ đây rồi..mai em sẽ đi khám xem thế nào,đằng nào thì cũng sắp trùng lịch Tết máu chơi cũng chẳng ai chơi với mình nữa tiên KIÊNG.

drsan

Thượng Tá
Mà bác @drsan cho em hỏi câu nữa mấy thứ thuốc tiêm bác nêu có tác dụng phụ gì ko ạ?
tiêm tại chỗ ít tác dụng phụ (hầu như không tác dụng phụ)đến toàn thân bạn ah (chú ý tiêm vào vị trí điểm bám gân và khớp cần đảm bảo vô khuẩn tuyệt đối vì thế bạn không nên tiêm ở những ông thầy lang)! khi tiêm gần điểm bán gân lượng thuốc ở đó sẽ lớn, giúp ức chế quá trình viêm và ức chế sản phẩm viêm (vì sản phẩm viêm gây đau), nếu đau nhiều em tạm thời uống thuốc theo đơn (5 ngày)
1, Mobic 7,5mg (meloxicam) ngày 2 viên chia 2 lần (uống ngay sau ăn)
2, Paracetamol 500mg ngày uống 2 viên chia 2 ( sau ăn)
3, Diclofenac x 1tuyp bôi vị trí đau.
4, Rabeprazol 20mg uống 1 viên buổi tối (trước ăn 30 phút)
Em tránh bê, xách nặng, tránh lạnh! Em có thể dùng sản phẩm băng thun để băng chỗ đau.
Ra tết nếu đau, nhắn tin cho anh, anh sẽ cho địa chỉ điều trị!
Em ở Hà nội thì ra Phương Mai mua nẹp, thuốc ở đó thì sẵn!
Em nick có HD, em ở Hải dương ra khu Lý thường kiệt mua thuốc, băng chun thì ra Quang Trung mua!
P/s Thuốc số 1 Mobic tương đối đắt (bản chất của nó là Meloxicam)

chinguyen

Đại Uý
Bịnh trên gọi là tennis elbow, rất phổ biến ở dân chơi tennis, bóng bàn. Nếu bạn đau quá, thì uống thuốc như Drsan kê toa trên đồng thời tập thêm các động tác vật lý trị liệu, Nếu bạn đau vừa hoặc ít đau, thì không cần uống thuốc chỉ tập thêm các động tác đơn giản sau:
1. Dùng tay xoa chỗ đau cho nóng lên (bất cứ lúc nào rảnh kể cả khi dừng xe chờ đèn xanh), cũng có thể ngâm chỗ đau với nước ấm hòa với muối ăn
2. Dơ thẳng cánh tay đau ra trước, ngửa bàn tay lên trên, úp bàn tay xuống dưới (động tác thực hiện nhiều lần). Sau khi thực hiện thoải mái các động tác trên thì tăng tải trọng ( tay cầm thêm vật nặng 0.5, 1, 2, 3 kg). Vài kinh nghiệm, chúc bạn mau lành

Bình luận từ Facebook