Status
Không mở trả lời sau này.

thành con

Thượng Sỹ
Có 2 kiểu mất FH khi tập BH

1. Mất cả động tác: tức là khi tập không thể thực hiện được FH như trước nữa. Cái này thì đơn giản, vì thực ra, khi tập BH, động tác đánh bóng khác hẳn FH, về lườn, về thế, nên để tập BH lâu quá, các động tác đánh bóng của BH có ưu thế về KÝ ỨC làm mờ động tác FH chuẩn. Cái này thì đúng như Hỏa Châu nói, đơn giản là tập lại, chỉ cần tầm 1 tuần, rồi bất ngờ cú FH lại vào form 1 lần, thì mọi khuôn hình của FH sẽ trở lại, khi ấy BH và FH sẽ cân bằng

2. Mất cú ăn điểm của FH: cái này thì phức tạp hơn vì, mất các cú FH tốt, khó, hiểm mạnh ngày xưa do

a. mất vị trí đánh bóng ngày trước, vì có BH nên vị trí chuẩn bị phải thay đổi để đưa BH vào trong trận. Cái này sửa hơi khó, nếu chịu khó tìm hiểu video, xem thằng VĐV nào đó đánh giống mình, thì lấy vị trí của nó làm chuẩn, sẽ sửa được

b. mất động tác FH trong trận: cái này cũng gần giống cái trên, nhưng cách sửa lại khác. Cái này lại nằm ở khả năng hoán chuyển giữa BH và FH, cái này thì cần tập lại hoán chuyển BH và FH, tập để hiểu cơ thể mình, cơ chế hoán chuyển chân và người phù hợp nhất với mình

c. đánh FH hay hỏng: do có BH, nên việc trả bóng của đối thủ ngày trước và mới đây khác hẳn nhau, vì vậy, các điểm bóng tới sẽ thay đổi khá rõ rệt, khiến bóng trông thì giống nhau, nhưng điểm rơi sẽ khác nhau, xoáy bóng đến cũng khác nhau. Cái này khó sửa nhất, cần từ từ làm quen, sẽ cảm được xoáy của BH của mình, rồi quen cách trả của đối sau khi mình đánh BH, sẽ ngộ dần ra làm thế nào để đánh FH sau khi khởi công BH, hoặc ngược lại

Riêng mục C, em không làm được, nên từ khi có BH, em bỏ luôn cú né trái đánh phải, sang trái táng trái, sang phải đánh phải, yếu thế đưa về đối giật xa bàn, chứ để hoàn thiện cái C, chắc thời gian phải tính bằng năm mất
cảm ơn anh em rất cảm ơn về lời khuyên của anh ạ.thế là võ công sắp được khai thông rồi chứ giờ tẩu hỏa nhập ma sợ quá

NamPhat

Binh Nhất
Bạn chơi 2 càng là xu thế của thế giới. Nếu trái đánh được như phải thì quá ok rồi. Cảm giác đánh trái và phải là khác nhau, nên cần ghi nhớ cảm giác đánh 2 quả đó. Quả phải tạm quên, luyện tập lại sẽ lấy lại cảm giác thôi.

thành con

Thượng Sỹ
Bạn chơi 2 càng là xu thế của thế giới. Nếu trái đánh được như phải thì quá ok rồi. Cảm giác đánh trái và phải là khác nhau, nên cần ghi nhớ cảm giác đánh 2 quả đó. Quả phải tạm quên, luyện tập lại sẽ lấy lại cảm giác thôi.[/
Bạn chơi 2 càng là xu thế của thế giới. Nếu trái đánh được như phải thì quá ok rồi. Cảm giác đánh trái và phải là khác nhau, nên cần ghi nhớ cảm giác đánh 2 quả đó. Quả phải tạm quên, luyện tập lại sẽ lấy lại cảm giác thôi.
cảm ơn ông bạn nhé

nhatduongchi

Đại Uý
Trước đây quả phải của em rất xung và hiệu quả nhưng từ khi tập thêm quả trái vào tay thì em bị mất hẳn quả phải tập các thứ rồi mà quả phải giờ k phát ra được hết lực như trước và cảm giác phải mất hoàn toàn.giờ lại cứ luyện thêm quả trái mà cũng k ổn nói theo võ học ngày xưa là em giờ đang bị tẩu hoả nhập mà.giờ em phải làm sao để cân bằng lại như trước đây ạ.rất cần lời khuyên của các bậc tiền bối đi trước em cảm ơn
Đơn giản: Tập giật 2 quả phải 1 quả trái và ngược lại 2 quả trái 1 quả phải; đến khi nào bộ di chuyển chân trụ vững trong các cú giật là ok;

Đức_ko_Cắt

Thượng Sỹ
Bạn thế là còn may. Tôi tập đánh trái đến lúc phải sờ mó ... gì đó thì quên mất ko dùng lòng bàn tay mà chỉ dùng mặt bên ngoài. Đó quả là điều phí phạm =]]]] còn như ông trạng cá nói thì chắc sờ đc cả 2 mặt bàn tay rùi, ve vuốt kinh lắm :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trái táng trái, phải táng phải là khủng khiếp rồi anh, sửa chi nữa!
Làm kèo chấp em 3, 4 quả được roài. Uống coca thôi, nhờ anh @o3ma làm trọng tài nha.
Uống Coca thì đồng ý liền :p

Mới biết chú ở Hà Nội, mai rảnh sang SK, ở đâu tao qua tao đón, chiều làm tí

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Uống Coca thì đồng ý liền :p

Mới biết chú ở Hà Nội, mai rảnh sang SK, ở đâu tao qua tao đón, chiều làm tí
Nguyên tuần tới em ở HN. Nhưng chỉ rảnh từ ~17h30h trở đi, về trước 21h và chỉ uống coca được thôi! :(.
Em đang ở 78 Giải Phóng, SK team cách cũng 7, 8km thì phải. Mà với đường HN 7, 8km có khi đi mất 2 tiếng hả? :D

Quocanhsla

Trung Sỹ
Trước đây quả phải của em rất xung và hiệu quả nhưng từ khi tập thêm quả trái vào tay thì em bị mất hẳn quả phải tập các thứ rồi mà quả phải giờ k phát ra được hết lực như trước và cảm giác phải mất hoàn toàn.giờ lại cứ luyện thêm quả trái mà cũng k ổn nói theo võ học ngày xưa là em giờ đang bị tẩu hoả nhập mà.giờ em phải làm sao để cân bằng lại như trước đây ạ.rất cần lời khuyên của các bậc tiền bối đi trước em cảm ơn
Trước mình cũng bị như bạn, bên trái tay đánh hiệu quả hơn bên phải
Theo mình thì bạn nên tập giật theo 1 trường phái, tây ra tây hay tàu ra tàu. Tập 2 trường phái cho 2 bên rất dễ loạn
Có thể bạn giật trái, bộ chân quá vững ko xoay chỉ dùng lực thân trên, nhấc vai lên rồi phát lực. Theo thói quen bên phải cũng vậy làm giảm lực. Bạn có gắng thả lỏng cơ thể lúc đón bóng rồi hơi cứng ng lúc tiếp xúc rồi lại thả lỏng
Để cân bằng 2 bên 10/10 thì mình nghĩ ma long vẫn chưa đạt. Bạn xem ma long vs joo sea huyk, ML né trái giật phải khi JSH cắt bóng nặng sang

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nguyên tuần tới em ở HN. Nhưng chỉ rảnh từ ~17h30h trở đi, về trước 21h và chỉ uống coca được thôi! :(.
Em đang ở 78 Giải Phóng, SK team cách cũng 7, 8km thì phải. Mà với đường HN 7, 8km có khi đi mất 2 tiếng hả? :D
Thứ 5 nếu táng được thì chốt nhé, vẫn giờ đó, nhưng chỉ đánh từ 6h đến 8h45 được thôi

nb.toan

Thượng Tá
Bạn chơi 2 càng là xu thế của thế giới. Nếu trái đánh được như phải thì quá ok rồi...
Mình thì thấy đều 2 càng thì không hay, vẫn phải có 1 bên trội hơn để có cú đánh dứt điểm tốt nhất, cứ đều đều qua lại, nhảy qua nhảy lại thì sức đâu mà chịu nổi.

Mình có thể chơi được 2 càng, chuyển qua chuyển lại trái phải thì cũng tàm tạm nhưng hiện tại thì bị như thế này:
  • Phải thì mạnh, xoáy nhưng không đều, không chính xác
  • Trái thì cũng xoáy, chính xác hơn, đều hơn nhưng không mạnh
Mình ít tập mà chỉ khoái vô set thôi, cho bóng đa dạng mà đối tác cũng khoái vô set hơn, đánh tập vừa mệt vừa chán. Vừa rồi bạn @Trainee phát hiện mình cầm vợt quá gượng ép, bây giờ đã điều chỉnh lại nên cú đánh có lực hơn.

NamPhat

Binh Nhất
Mình thì thấy đều 2 càng thì không hay, vẫn phải có 1 bên trội hơn để có cú đánh dứt điểm tốt nhất, cứ đều đều qua lại, nhảy qua nhảy lại thì sức đâu mà chịu nổi.

Mình có thể chơi được 2 càng, chuyển qua chuyển lại trái phải thì cũng tàm tạm nhưng hiện tại thì bị như thế này:
  • Phải thì mạnh, xoáy nhưng không đều, không chính xác
  • Trái thì cũng xoáy, chính xác hơn, đều hơn nhưng không mạnh
Mình ít tập mà chỉ khoái vô set thôi, cho bóng đa dạng mà đối tác cũng khoái vô set hơn, đánh tập vừa mệt vừa chán. Vừa rồi bạn @Trainee phát hiện mình cầm vợt quá gượng ép, bây giờ đã điều chỉnh lại nên cú đánh có lực hơn.
chơi bb là cả một quá trình. kĩ thuật tốt thì b đánh kiểu gì cũng được. thường thì ưu tiên phải. chân phải nhanh để chủ động công phải. đánh phải chưa chuẩn thì bạn nên đánh độ khéo, dần dần mới đánh ác hiểm.@@@

nb.toan

Thượng Tá
chơi bb là cả một quá trình. kĩ thuật tốt thì b đánh kiểu gì cũng được. thường thì ưu tiên phải. chân phải nhanh để chủ động công phải. đánh phải chưa chuẩn thì bạn nên đánh độ khéo, dần dần mới đánh ác hiểm.@@@
Mình ưu tiên trái bạn ạ, vì một khi mà di chuyển để đánh phải thì gần như là mình không thể quay lại vị trí cũ (tuổi tác và chân tay không cho phép :)). Việc tập 2 phải 1 trái, 2 trái 1 phải thì được nhưng là do bài tập đã biết trước chứ thực tế khác hẳn.

Bây giờ, mình tập trái sao cho bóng ra nhanh và mạnh hơn, như thế có thể duy trì vị trí cơ thể trong khoảng bề ngang của bàn bóng (khỏi phải chạy nhiều, đỡ nhức mỏi), bên phải thì tập chụp bóng, cắt hoặc hất bóng thôi, rất hạn chế việc giật.

nb.toan

Thượng Tá
...
2. Mất cú ăn điểm của FH: cái này thì phức tạp hơn vì, mất các cú FH tốt, khó, hiểm mạnh ngày xưa do
a. mất vị trí đánh bóng ngày trước, vì có BH nên vị trí chuẩn bị phải thay đổi để đưa BH vào trong trận. Cái này sửa hơi khó, nếu chịu khó tìm hiểu video, ...
Xem clip về Philipps Gatien đấu với Samsonov thì có thể nghĩ được cách sửa (ván 5 = ván cuối, Philipps thua ngược 20-22). Mình nghĩ mấu chốt là đánh BH về phía BH của đối thủ, càng sát về cuối bàn, dọc dây hay xoáy ra ngoài càng tốt, sau đó cố gắng di chuyển về vị trí chuẩn bị đánh FH (thường thì khoảng cách di chuyển này ngắn, ít tốn thời gian) và lúc này đối thủ có khuynh hướng dồn bóng về phía FH của mình hơn.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Xem clip về Philipps Gatien đấu với Samsonov thì có thể nghĩ được cách sửa (ván 5 = ván cuối, Philipps thua ngược 20-22). Mình nghĩ mấu chốt là đánh BH về phía BH của đối thủ, càng sát về cuối bàn, dọc dây hay xoáy ra ngoài càng tốt, sau đó cố gắng di chuyển về vị trí chuẩn bị đánh FH (thường thì khoảng cách di chuyển này ngắn, ít tốn thời gian) và lúc này đối thủ có khuynh hướng dồn bóng về phía FH của mình hơn.
Cái này là thế rồi bác

Em chơi thiên FH, trước không có BH, giờ có nhưng chỉ đánh tối đa là trung bàn bên BH được. Em học khoảng cách và cách đứng của ML, tối ưu hóa các cú đánh, nên thấy không hề bị cái này

Chỉ có cái hoán chuyển, là do mình nghiệp dư, không chơi như chuyên nghiệp được, nên em chủ động không tập ạ. Khi tập em không đánh được 3 điểm đâu, vào trận cứ BH táng BH, FH táng FH, giữa người thì nếu bị táng thì đỡ BH, bóng non thì táng BH, bóng dài thì lách FH ra táng, rồi thân về vị trí thôi

nb.toan

Thượng Tá
Cái này là thế rồi bác

Em chơi thiên FH, trước không có BH, giờ có nhưng chỉ đánh tối đa là trung bàn bên BH được. Em học khoảng cách và cách đứng của ML, tối ưu hóa các cú đánh, nên thấy không hề bị cái này

Chỉ có cái hoán chuyển, là do mình nghiệp dư, không chơi như chuyên nghiệp được, nên em chủ động không tập ạ. Khi tập em không đánh được 3 điểm đâu, vào trận cứ BH táng BH, FH táng FH, giữa người thì nếu bị táng thì đỡ BH, bóng non thì táng BH, bóng dài thì lách FH ra táng, rồi thân về vị trí thôi

Vậy là đỉnh cao rồi, chân di chuyển được thoăn thoắt mà. :)

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận từ Facebook