Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Một mẫu máy bắn bóng bàn của tôi : Chức năng :
1 - Bắn bóng xoáy lên, xoáy xuống, ngang,... bằng tay !
2 - Chế độ bắn nhiều điểm từ trái sang phải và ngược lại = Tự động
3 - Chế độ tự đặt điểm bắn bóng ra = Điều khiển
4 - Tần số bóng bắn ra ở 3 mức 30 - 40 - 50 quả / phút = bằng điều khiển
5 - Thu hồi bóng bằng lưới + bằng tay trả về vị trí nạp = đánh mỏi tay.
6 - Số lượng bóng duy trì từ 50 - 80 quả = hiệu quả nhất.
7 - Bàn điều khiển đặt ngay trên bàn = thuận tiện việc điều khiển.
8 - Tự tập không cần quân xanh = Mạnh dạn và tạo phản xạ tốt = Nắn được động tác kỹ thuật ( đánh bậy thì méo động tác cũng nhanh :eek: )
9 - Có hướng dẫn sử dụng + Làm mới + Làm từng phần + ... miễn phí
10 - Làm để giao lưu kết bạn + nâng cao tay nghề !
11 - ....
12 - ....

Vài hình ảnh về nguyên lý hoạt động :

Bộ thu hồi + đảo bóng đưa bóng xuống bộ đẩy bóng.

Bộ đẩy bóng do HiepASC tự thiết kế không đụng hàng , ưu điểm không làm bẹp bóng, không tắc bóng, ra bóng cực đều, ... trừ trường hợp bóng chất lượng quá thấp như mỏng, móp, méo có thể bị lỗi nhé - Chỗ hở ra cho phép bạn tự xử lý lỗi này = tay.

Đầu bắn bóng = 2 motor 12V DC + bánh xe cao su

Và cuối cùng sơ đồ mạch cấp điện !

Cám ơn !

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Bật mí mẫu mới nè bà con !
Vài hình ảnh quá trình hoàn thiện !

Phần điều khiển điện !

Phần khung và bộ khuấy bóng !

Nếu lười thì làm kiểu này ( cái này tôi làm lúc tét thử cơ cấu nạp bóng bằng vòng soắn )

Bộ trục test OK thì chuyển sang chuyên nghiệp sẽ thế này !

Linh tinh xòe ! Đơn giản quá chỉ còn mỗi việc bắt tay vào làm thôi ! Khó lại call tôi ! khó nữa đến tận chỗ tôi ! khó nữa thì nhờ tôi làm luôn ! khó nữa thì mua máy Tầu + Tây + Nhật Bia

Link 1 số Video của tôi ! Thông cảm xem trực tiếp youtube nhé !
http://www.youtube.com/watch?v=nVfZjT-N9V8&feature=g-crec-u
http://www.youtube.com/watch?v=JmYeHX9lL3Y&feature=g-crec-u
http://www.youtube.com/watch?v=G2ivgSgX-10&feature=g-crec-u

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Một số bạn muốn biết thông số của cái trục để lắp vòng soắn cho hợp lý tôi view luôn nè ! in ra mang ra thợ tiện là OK !

Attachments

52.1 KB · Đọc: 0
Last edited:

son_canloc

Đại Tá
quá tuyệt vời , nguyên vật liệu không quá 300k , mình ấn tượng nhất - Chủ thớt vận dụng nguyên lý VẶN NÚT CHAI để nạp bóng => quá chuẩn . Các giáo sư tiến sĩ khoa chế tạo máy trường Đại học BKHN đã có ai nghỉ ra chưa nhể ?
Các bước thấy hợp lý cả , còn bước cuối cùng Bắn bóng bạn có thể cho sơ đồ nguyên lý mach cơ đc không > mình đang đau đầu khi lựa chọn Nén và Xả => bố trí lẫy - que lát bắn bóng đơn giản nhưng vừa có lực vừa có xoáy, nghiên cứu thì mất thời gian quá Copy của người khác và chỉnh sửa nhanh hơn . thanks nhìu

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Nguyên lý hoạt động của nòng bắn bóng bàn !
Quan sát hình các bạn sẽ hình dung ra cách tạo bóng xoáy lên, xoáy xuống xoáy ngang ! dựa trên nguyên tắc xoay nòng bắn sao cho motor bên trên quay nhanh hơn motor bên dưới thì tao ra bóng xoáy lên khiểu như quả giật ; còn motor quay nhanh hơn ở phía dưới thì như quả cắt bóng xoáy xuống. Nếu 2 motor = tốc độ nhau sẽ tạo ra quả bạt. Đây là nguyên lý còn cách làm cụ thể thì các bạn có thể sáng tác. Nếu đơn giản thì chọn luôn 2 motor cỡ 35mm khác loại nhau thì tốc sẽ khác nhau > lắp test xem cái nào nhanh hơn thì đánh dấu vào là Lên, xuống,... bỏ quả bạt; nếu pro thì lắp mạch điều chỉnh nhé !

Attachments

61.6 KB · Đọc: 0
Last edited:

son_canloc

Đại Tá

Nguyên lý hoạt động của nòng bắn bóng bàn !
Quan sát hình các bạn sẽ hình dung ra cách tạo bóng xoáy lên, xoáy xuống xoáy ngang ! dựa trên nguyên tắc xoay nòng bắn sao cho motor bên trên quay nhanh hơn motor bên dưới thì tao ra bóng xoáy lên khiểu như quả giật ; còn motor quay nhanh hơn ở phía dưới thì như quả cắt bóng xoáy xuống. Nếu 2 motor = tốc độ nhau sẽ tạo ra quả bạt. Đây là nguyên lý còn cách làm cụ thể thì các bạn có thể sáng tác. Nếu đơn giản thì chọn luôn 2 motor cỡ 35mm khác loại nhau thì tốc sẽ khác nhau > lắp test xem cái nào nhanh hơn thì đánh dấu vào là Lên, xuống,... bỏ quả bạt; nếu pro thì lắp mạch điều chỉnh nhé !
Thanks bạn nhiều , công việc mình bận quá mình sẽ tranh thủ làm đêm , dự tính của mình khoảng 1 tháng sau sẻ cho ra sản phẩm , công đoạn nạp bóng mình sẻ thay đổi bằng trục đẩy như động cơ xe máy kết hợp với lẩy khoá 1 chiều như Líp Xe đạp cho đơn giản . Bạn tư vấn giúp 2 bánh cao su ở nòng đc lấy ở đâu để đảm bảo có ma sát tốt mà bóng không bị méo , mình định làm theo kiểu lẩy gạt , bật Mổ trực tiếp vào bóng , tuy đơn giản nhưng không xoáy . thanks b nhìu

dung_linh

Đại Tá
Anh son_canloc;86465]Thanks bạn nhiều , công việc mình bận quá mình sẽ tranh thủ làm đêm , dự tính của mình khoảng 1 tháng sau sẻ cho ra sản phẩm , công đoạn nạp bóng mình sẻ thay đổi bằng trục đẩy như động cơ xe máy kết hợp với lẩy khoá 1 chiều như Líp Xe đạp cho đơn giản . Bạn tư vấn giúp 2 bánh cao su ở nòng đc lấy ở đâu để đảm bảo có ma sát tốt mà bóng không bị méo , mình định làm theo kiểu lẩy gạt , bật Mổ trực tiếp vào bóng , tuy đơn giản nhưng không xoáy . thanks b nhìu"

Anh son_canloc; đa tài có nhiều nghề, kể cả cơ khí cũng giỏi, chúc anh có CHẾ MỘT MÁY BẮN BÓNG BÀN NHƯ Ý!

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Thanks bạn nhiều , công việc mình bận quá mình sẽ tranh thủ làm đêm , dự tính của mình khoảng 1 tháng sau sẻ cho ra sản phẩm , công đoạn nạp bóng mình sẻ thay đổi bằng trục đẩy như động cơ xe máy kết hợp với lẩy khoá 1 chiều như Líp Xe đạp cho đơn giản . Bạn tư vấn giúp 2 bánh cao su ở nòng đc lấy ở đâu để đảm bảo có ma sát tốt mà bóng không bị méo , mình định làm theo kiểu lẩy gạt , bật Mổ trực tiếp vào bóng , tuy đơn giản nhưng không xoáy . thanks b nhìu

* Vậy là bạn dùng nguyên lý Pitong như cài này của tôi

* Cái món bắn bóng bằng kiểu lẫy gạt, bật mổ chỉ cho ra quả bóng thông thường ko xoáy, đường dẫn bóng ra cò mổ đặt nằm ngang bạn cần chế càng bật kiểu lò xo, khi motor quay 1 vòng thì bật 1 phát, một vấn đề về cơ khí đây "khó" cái này bạn có thể mua bộ nén bán sẵn nó đẩy được 3cm nhưng chưa test xem lực có mạnh không nên ko biết ! Lời khuyên bạn hãy làm bắn bóng theo kiểu tôi có thể dùng 1 motor cho đơn giản kiểu như thế này

Chúc thành công !

son_canloc

Đại Tá
Do giá bóng cao 14 000VND/1 quả nên mình thiết kế ngắn gọn hạn chế tối đa số lượng bóng nạp vào mà không đến đc moto bắn bóng , còn Máy gắn vào 1 cọc lưới để kẹp thẳng vào bàn cho tiện , đang bí là chưa biết lấy bánh cao su ở đâu , nếu làm lẩy mổ thì đơn giản , lấy moto tuốc năng trong quat điện là ok . Bạn có thể cho biết bánh cao su lấy ở đâu không . thanks nhiều

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Do giá bóng cao 14 000VND/1 quả nên mình thiết kế ngắn gọn hạn chế tối đa số lượng bóng nạp vào mà không đến đc moto bắn bóng , còn Máy gắn vào 1 cọc lưới để kẹp thẳng vào bàn cho tiện , đang bí là chưa biết lấy bánh cao su ở đâu , nếu làm lẩy mổ thì đơn giản , lấy moto tuốc năng trong quat điện là ok . Bạn có thể cho biết bánh cao su lấy ở đâu không . thanks nhiều

Ngắn nhất thì gắn trên bàn như hình tôi đã post ! Bánh cao su chúng ta có những phương án sau :
1 - Mua 1 xe đồ chơi có bánh xe cao su phù hợp > được luôn 2 bộ
2 - Ra tiệm đồ oto kiếm long đen cao su cỡ 5-6cm lựa con nào tròn tròn 1 chút về tiện trục khớp với motor
3 - Kiếm bánh xe bất kỳ lắpn sao lắp được vào motor cỡ từ 5-8 cm , rồi ra tiệm sửa xe xin 1 cái săm xe về cắt ra ( cắt chiều ngang khiểu như dây nịt nhé ) dùng keo dán vợt hoặc keo Dog lồng cho khoảng 4-5 lớp dày lên 3-5 mm là pro.
4 - Tiện trục bằng kim loại khớp với motor đường kính ngoài ~ 1-3 cm tùy rồi ra tiệm thuê tiện cao su theo ý mình cái này thường ở các thành phố lớn mới có chỗ làm HN ra chợ trời khu bán đồ cao su thuê nó tiện cho hoặc hỏi địa chỉ chỗ tiện.
5 - Ngoài ra còn nhiều cách tận dụng nữa vi dụ 1 bác ở Q1 sử dụng bánh xe cao su có ở máy photocopy cũ cắt ra chẳng hạn,... vấn đề ta vận dụng sao hợp lý mà lại dễ kiếm ,...

Cái vụ cò mổ bật bóng ra bằng moto tuốc lăng của son_canloc không khả thi vì tốc độ moto tuốc lăng quá chậm 2,5 -3 vòng / phút > 1 phút bắn đc 2,5 đến 3 quả không ai đủ kiên nhẫn để chờ đánh đâu ! mà kiếm con nhanh hơn cũng không khả thi vì không thể đồng bộ việc bắn bóng và nạp bóng cùng nhau được !

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Video hướng dẫn làm cơ chế xoay nòng tự động kiểu quạt điện nè - Cơ chế này ưu điểm là dễ làm ; Bóng ra vị trí bất kỳ từ phái qua phải hoặc ngược lại ! khiến việc chơi được hứng thú hơn, bắt chân phải di chuyển ; có thể bật tắt để định vị trí điểm rơi nếu không muốn nó lia đi lia lại !

* Cơ chế tối ưu thì phải kiểm soát bằng rơ le hồng ngoại + động cơ bước hoặc rơ le từ dạng bật nẩy,.... phức tạp quá mà lại không có tính biến hóa !

Bạn nào không hiểu hoặc cần biết thêm cứ call cho tôi nhé !

Last edited:

trungsay

Thượng Sỹ
Cơ chế tối ưu của cơ cấu này là: xoay - dừng - bắn - xoay (tránh hiện tượng vẩy bóng). Khi dừng tập nó biết tự quay về vị trí giữa bàn (giống gạt kính ô tô)
Để làm được những việc đó buộc phải sử dụng Vi điều khiển, Khi đó hệ thống sẽ cực kì mềm dẻo và biến hóa.
Tuy nhiên với những yêu cầu tập cơ bản và không đòi hỏi cao về độ ổn đinh của bóng, dễ làm. Thiết bị của bác là quá tuyệt vời, hi vọng bác nghĩ thêm được cái cơ cấu đẩy hết bóng ra khỏi máy.

son_canloc

Đại Tá
[video=youtube;M8xZ0KcmvRo]http:..//www.youtube.com/watch?v=M8xZ0KcmvRo[/video]

Video hướng dẫn làm cơ chế xoay nòng tự động kiểu quạt điện nè - Cơ chế này ưu điểm là dễ làm ; Bóng ra vị trí bất kỳ từ phái qua phải hoặc ngược lại ! khiến việc chơi được hứng thú hơn, bắt chân phải di chuyển ; có thể bật tắt để định vị trí điểm rơi nếu không muốn nó lia đi lia lại !

* Cơ chế tối ưu thì phải kiểm soát bằng rơ le hồng ngoại + động cơ bước hoặc rơ le từ dạng bật nẩy,.... phức tạp quá mà lại không có tính biến hóa !

Bạn nào không hiểu hoặc cần biết thêm cứ call cho tôi nhé !
Không dám múa rìu qua mắt thợ nhưng mình cũng mạo muội góp ý với máy bắn bóng của bạn , bạn nên nâng cấp thêm chức năng bắn bóng Xa và Gần tự động - được thực hiện bằng Cơ + Điện , theo nguyên lý Công tắc đảo chiều , chắc chắn máy của bạn sẻ sông động hơn , Với khả năng của bạn mình tin việc này quá đơn giản nên mình không đi sâu vào chi tiết , chúc bạn cho ra nhiều phiên bản mới hơn để AE học tập

conduongs

Đại Tá
Cái lò xo anh tự uốn hay là mua vậy, nguồn mua các motơ nữa, anh vẫn chưa có mạch cho loại hai motơ bắn bóng à

Last edited:

Bình luận từ Facebook