Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
cảm ơn anh.
Hai hôm rồi em ngồi làm lại, cũng ok rồi anh ạ. em test thử khoảng 20 phút chạy chỉ vận chuyển bóng thì không có quả nào bị kẹt hay móp méo j cả. kể cả quả móp vào nó cũng chơi luôn được.
Em hơi kém về phần điện. nhìn theo mạch vẽ của bác @hiepasc em thấy cái chiết áp đặt trước biến thế vậy thì một chiết áp cần 1 một biến thế chứ. Trừ khi lắp sau biến thế thì mới dùng chung được chứ ạ. mà nếu thế thì chiết áp phải dùng loại 24V hoặc 12V theo đầu ra của biến thế chứ ạ. Em lại chơi hẳn chiết áp quạt trần 220V. hi hi...
Với cả em sợ dùng chung thì các motor bị ảnh hưởng lẫn nhau khi điều chỉnh chiết áp dẫn đến tốc độ không chuẩn cho mỗi phát bắn.
Nói thật là em hơi ngu cái khoản điện này.

Nếu yếu về điện thì hoàn toàn có thể dùng nó được mà ! vì vấn đề là mình làm số lượng ít không yêu cầu về kinh tế, về thẩm mỹ, về ... chỉ cần đáp ứng được yêu cầu.

tanga555

Trung Sỹ
Nếu yếu về điện thì hoàn toàn có thể dùng nó được mà ! vì vấn đề là mình làm số lượng ít không yêu cầu về kinh tế, về thẩm mỹ, về ... chỉ cần đáp ứng được yêu cầu.
Vâng em thấy ảnh của bác quá rõ ràng để hiểu và làm nên cứ làm thôi chả nghĩ đến nó nữa, với cả em thấy nó cũng ổn, chạy chuẩn. hôm qua test thử thấy không kẹt phát nào cả. chắc là ổn rồi. Giờ chỉ còn hoàn thiện để vác đi chiến thôi. Em đi làm từ 4-5h sáng đến 4-5h chiều mới về, toàn tranh thủ làm tối sau khi ăn cơm chỉ được từ 1,5 đến 2 tiếng nên tiến độ chậm quá. lại toàn làm bằng vật tư tái chế hoặc đồ có sẵn nên cứ phải xoay sở cho hợp lý. hì ...
khi nào xong em sẽ làm một video khoe với bác và mọi người, chắc chắn là không bằng nửa máy bác nhưng sẽ cố gọn gàng và có thẩm mỹ, hì hì....

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Update mới nhất cho bộng nòng bắn phiên bản 2016

Chào mừng năm mới 2016. Hiệp chính thức đưa công nghệ CNC vào ga công hầu hết các chi tiết quan trọng của máy mang đến sự đồng nhất, ổn định mà vẫn giữ được nét thân quen khiến bất kể ai nếu muốn cũng có thể tự sửa chữa mà cao hơn vẫn có thể nhìn và tự chế cho mình 1 chiếc tương tự.

BongBanHG

Trung Uý
Update mới nhất cho bộng nòng bắn phiên bản 2016

Chào mừng năm mới 2016. Hiệp chính thức đưa công nghệ CNC vào ga công hầu hết các chi tiết quan trọng của máy mang đến sự đồng nhất, ổn định mà vẫn giữ được nét thân quen khiến bất kể ai nếu muốn cũng có thể tự sửa chữa mà cao hơn vẫn có thể nhìn và tự chế cho mình 1 chiếc tương tự.
Bác Hiệp sử dụng CNC ah ,máy sẻ mang tính chuyên nghiệp cao ,chúc mừng Bác ,nhưng khi đó gái thành sẻ đội lên nhé Bác

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bác Hiệp sử dụng CNC ah ,máy sẻ mang tính chuyên nghiệp cao ,chúc mừng Bác ,nhưng khi đó gái thành sẻ đội lên nhé Bác

Hiệp vẫn giữ nguyên giá ! Vì dù không mang tính thương mại nhưng với số lượng 400 máy bán ra Hiệp có thể lấy số lượng bù cho chi phí phát sinh.

Mua 1 bộ máy CNC mất hơn 100tr, vật liệu nguyên tấm nhưng sản phẩm sẽ đẹp và chuyên nghiệp.

tanga555

Trung Sỹ
Vài hình ảnh chiếc em tự làm theo hướng dẫn của bác @hiepasc .

tuantudhqg

Thượng Sỹ
Hiệp vẫn giữ nguyên giá ! Vì dù không mang tính thương mại nhưng với số lượng 400 máy bán ra Hiệp có thể lấy số lượng bù cho chi phí phát sinh.

Mua 1 bộ máy CNC mất hơn 100tr, vật liệu nguyên tấm nhưng sản phẩm sẽ đẹp và chuyên nghiệp.
chú cho cháu hỏi là chú đã sử dụng máy CNC để gia công các chi tiết gì vậy ạ?

phuongnguyen

Đại Tá
Bác @hiepasc giup dùm.
A xem hình , đang chỉnh chế độ xoáy lên tập đánh đều trái và giật moi trái rất cảm giác , rất giống tập với ngừoi chiu bóng
Chỉ tội nó ra 2 trái liên tục .. Như vầy :
1-2---nghi -1 -2----

Last edited:

BongBanHG

Trung Uý

Trước hết phải nói với ae là cơ khí cần phải đi đôi với chính xác nên nếu không thể làm giống y chang thì cần tìm hiểu nguyên lý hoạt động kỹ để điều chỉnh. Hiệp tạo ra bộ đẩy bằng vòng xoắn này để đi đến hoàn thiện như thông số Hiệp đã cấp cho mọi người Hiệp phải làm đi làm lại hàng chục lần.

... Chúc mừng bạn đã thành công đến 90% rồi. Phần bạn thắc mắc về cách Hiệp tạo cơ chế xoay nòng thì HIệp có thể giải thích bạn như sau :
- Hiệp dùng " Rắc co" cho ống nước phi 48. Bỏ hết đệm cao su chống thấm nước đi rồi làm nhẵn, cho mỡ vào rồi siết chặt sau đó nới lỏng ra 1 chút sao cho xoay tay thấy êm và không rơ thì khoan và chốt 1 chiếc vít vào để chống chuyển dịch như vậy bạn sẽ có 1 bộ khớp chuyển hoàn hảo.
- Chúc bạn thành công và có những cải tiến mới.[/QUOTE]
Cho em góp ý chổ này chúc nhé ,chổi này em cũng dùng răc co ống nước 49 ,nhưng em gở bỏ đệm cao su và tiện bỏ rảnh gửi đệm cao su và lấp vào đo bạc đạn siêu mỏng em tìm được ở chợ trời đường kính trong 50 mm ,cơ cấu hoạt. Động rất trường tru và ổn định không bị cứng cho dù có siết chặt ,em lấp cơ cấu này vào 2 chổ lia bóng và xoay nòng bắn bóng tạo xoáy ngẩu nhiên

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bác @hiepasc giup dùm.
A xem hình , đang chỉnh chế độ xoáy lên tập đánh đều trái và giật moi trái rất cảm giác , rất giống tập với ngừoi chiu bóng
Chỉ tội nó ra 2 trái liên tục .. Như vầy :
1-2---nghi -1 -2----
View attachment 72368

Lỗi này do bạn sử lý đường ống không được tốt có nhiều cạnh nên dễ bị nén bóng. Nòng bắn cắm xuống cũng có thể gây lỗi này do bóng tự rơi ra.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
( Cho em góp ý chổ này chúc nhé ,chổi này em cũng dùng răc co ống nước 49 ,nhưng em gở bỏ đệm cao su và tiện bỏ rảnh gửi đệm cao su và lấp vào đo bạc đạn siêu mỏng em tìm được ở chợ trời đường kính trong 50 mm ,cơ cấu hoạt. Động rất trường tru và ổn định không bị cứng cho dù có siết chặt ,em lấp cơ cấu này vào 2 chổ lia bóng và xoay nòng bắn bóng tạo xoáy ngẩu nhiên )

Bạn có thể làm như vậy nhưng hơi cầu kỳ. Bạn muốn trơn mượt hơn thì khi gỡ cái miếng đệm cao su chống thấm ra thì có sẵn rãnh nõm bạn mua vài chục viên bi 3mm bôi mỡ vào rồi siết vừa đủ thì trợt mượt ngay.

Bình luận từ Facebook