Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

tuannc18081988

Thượng Sỹ
Anh Hiệp à!
Máy bắn bóng của em mấy hôm nay hay bị kẹt méo bóng quá...ngại không muốn mang xuống anh xem, anh chỉ cho em cách đơn giản nhất để khắc phục không ạ...

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Anh Hiệp à!
Máy bắn bóng của em mấy hôm nay hay bị kẹt méo bóng quá...ngại không muốn mang xuống anh xem, anh chỉ cho em cách đơn giản nhất để khắc phục không ạ...

Máy dùng lâu thường khá bẩn trong đường ống nên em tháo ra lau rửa đường ống trong là hết bệnh ngay.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
View attachment 45099 View attachment 45099
Chào cả nhà !về phần điều khiển động cơ bắn bóng ta có thể dùng IC 555 để làm Mạch điêu khiển tốc độ ,Mạch chạy rất ổn và tốc độ có thể tăng giảm tuỳ ý bằng biến trở ,đây là Mạch của em

Mạch rất đẹp và chuyên nghiệp ! em post sơ đồ mạch trên cho anh em cùng khảo nghiệm xem sao

Heo con

Đại Tá
Một số hình ảnh thực tế sau khi DIY

Bàn bóng bàn, máy tập bóng và cái điều khiển bé bé xinh xinh

Điều khiển tắt mở máy và anten DIY thêm

Máy tập bóng, chỉ còn 1 dây nguồn (gọn gàng)

Phần điều chỉnh tốc độ các motor gắn luôn vào trong máy (chưa làm nhãn cho đẹp)

Mạch in nhỏ gọn 5cm x 2.5cm cho một mạch điều khiển tốc độ motor
(mạch test thử LM2576 Adj)
Bác @Tintintin ở đâu vậy, cho mình xin sđt làm quen với hii

Tintintin

Trung Sỹ
Tính mình không thích dây nhợ lằng nhằng nhưng lại muốn sự tiện lợi, vì thế mình đang lên kế hoạch DIY không dây cho toàn bộ hệ thống điện, điều khiển với tổng thiệt hại khoảng 600k:

Remote điều khiển bằng RF 315/433Mhz hoặc các remote TV cũ (yêu cầu phải gắn thêm con mắt nhận lên nòng bắn)
Cho phép sử dụng bất kỳ remote nào trong nhà (không dùng) bằng chế độ học lệnh.
Tốc độ motor điều khiển bằng PWM, tối đa 4 motor (sử dụng MCU AVR).
Cho phép đặt trước 1 số chương trình (đặt sẵn tốc độ các motor)
Có thể kết nối với PC/Laptop để nâng cấp firmware (qua cổng USB)

Dự kiến các nút bấm điều khiển trên remote như sau:

1. On/off các motor
2. On/off xoay nòng
3. Chọn chế độ (bình thường, theo chương trình đặt sẵn)
4. Chọn motor để điều chỉnh tăng giảm
5. Nút tăng
6. Nút giảm
7. Nút lưu chương trình đặt sẵn

Nếu dùng remote TV (hồng ngoại) thì không có vấn đề gì vì số lượng nút trên các remote này khá nhiều.
Nhưng nếu dùng remote RF thì hơi bất tiện vì các remote bán sẵn chỉ có 4 nút. Loại 6-12 nút hiếm hàng, khó trong việc thay thế.

Các pro góp ý giúp có cách nào tối thiểu được chỉ còn 4 nút mà vẫn điều khiển được các chức năng trên?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Anh Hiệp à!
Do thiết kế máy còn thiếu phần TRỢ LỰC nên khi có tải máy có tiếng ồn to và hay bị kẹt , nếu có thêm phần trợ lực ( rất đơn giản ) kể cả bóng móp méo hay loại đểu nhất bán trên thị trường cũng không bao giờ kẹt . Do dùng 1 thời gian bóng bị mòn nên mềm dẫn đến KẸT , nếu không khắc phục thì đến hẹn lại phải thay bóng và luôn phải dùng loại bóng ít nhất là 2 sao

Last edited:

BongBanHG

Trung Uý
bao nhiêu máy này vậy bạn
:) 400 k à thêm một sản phẩm hay nữa cho Anh em bóng bàn ? Góp vui cùng Anh em một cái cái này giống máy ver 01 của Anh Hiệp nhưng khác ở chổ là điều chỉnh tốc độ bắn bóng từ 10->120 quả điều chỉnh bằng biến trở .và tốc đốn bắn bóng cũng chỉnh bằng biến trở

club7337

Đại Tá
:) 400 k à thêm một sản phẩm hay nữa cho Anh em bóng bàn ? Góp vui cùng Anh em một cái cái này giống máy ver 01 của Anh Hiệp nhưng khác ở chổ là điều chỉnh tốc độ bắn bóng từ 10->120 quả điều chỉnh bằng biến trở .và tốc đốn bắn bóng cũng chỉnh bằng biến trở View attachment 45296
400k hả là 400.000 ấy à! Vậy ship cho mình moitj máy

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Không phải là bóng không xuống anh...mà bị kẹt ở chỗ vòng xoắn đẩy bóng dẫn đến bóng bị kẹt và bị bị bóp méo

Nó không kẹt ở đó đâu em ! Em cần kiểm tra xem chính xác điểm mắc ở đâu ? thường điểm mắc sẽ ở các góc cong.
1 - Khi tắc bóng em đưa tay vào rãnh ở ống dẫn lên nòng bắn đẩy tay nếu không đẩy được lên thì nghĩa là bóng tắc ở góc cong gần nòng bắn bóng - Em tháo ra lau sạch nếu có gờ nổi thì cạo nhẵn đi.

2 - Nếu em đẩy được bóng bình thường thì nghĩa là tắc ở góc cong bên dưới tương tư như trên lau sạch đoạn cong đó nếu có gờ nổi thì cạo nhẵn đi là OK.

3 - Cả 2 trường hợp trên đều làm bóng không đi được nên bộ nạp bằng vòng xoắn cứ đẩy lên trên dẫn đến việc bẹp bóng.

4 - Lỗi này thường xảy ra với máy thế hệ đầu của anh khi dùng lâu. Những máy thế hệ sau đã khắc phục 100% lỗi này bởi - Anh đã dùng máy nạo nhẵn các gờ nổi ở góc cong - Cơ chế đẩy bóng đã loại bỏ bớt góc cong chuyển hướng từ 90 độ sang 45 độ.

5 - Những máy thế hệ đầu nếu ai không tự khắc phục được theo hướng dẫn có thể gửi về cho Hiệp để sử lý nhé ! ( Miến phí )

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Tính mình không thích dây nhợ lằng nhằng nhưng lại muốn sự tiện lợi, vì thế mình đang lên kế hoạch DIY không dây cho toàn bộ hệ thống điện, điều khiển với tổng thiệt hại khoảng 600k:

Remote điều khiển bằng RF 315/433Mhz hoặc các remote TV cũ (yêu cầu phải gắn thêm con mắt nhận lên nòng bắn)
Cho phép sử dụng bất kỳ remote nào trong nhà (không dùng) bằng chế độ học lệnh.
Tốc độ motor điều khiển bằng PWM, tối đa 4 motor (sử dụng MCU AVR).
Cho phép đặt trước 1 số chương trình (đặt sẵn tốc độ các motor)
Có thể kết nối với PC/Laptop để nâng cấp firmware (qua cổng USB)

Dự kiến các nút bấm điều khiển trên remote như sau:

1. On/off các motor
2. On/off xoay nòng
3. Chọn chế độ (bình thường, theo chương trình đặt sẵn)
4. Chọn motor để điều chỉnh tăng giảm
5. Nút tăng
6. Nút giảm
7. Nút lưu chương trình đặt sẵn

Nếu dùng remote TV (hồng ngoại) thì không có vấn đề gì vì số lượng nút trên các remote này khá nhiều.
Nhưng nếu dùng remote RF thì hơi bất tiện vì các remote bán sẵn chỉ có 4 nút. Loại 6-12 nút hiếm hàng, khó trong việc thay thế.

Các pro góp ý giúp có cách nào tối thiểu được chỉ còn 4 nút mà vẫn điều khiển được các chức năng trên?

Một ý tưởng hay !

1 - Em có thể dùng nguyên bộ điều khiển RF của quạt điện để làm. Cái khó một chút là quạt dùng điện 220V AC nên cần can thiệp để điều chỉnh DC .

2 - EM có thể dùng bộ điều khiển của LED sigh để làm mạch LED sigh đã có sẵn 8,16,24,... cổng điều khiển có cả chức năng điều khiển điện áp luôn thông qua PIC 805x có thể dễ dàng nạp chương chình từ máy tính sang. Bổ xung mạch điều khiển từ xa,...

3 - Có thể xây dựng từ đầu với các nút sau : ON/OFF (1) ; ON/OFF của lia bóng ; +/- 3-12vDC ; +/- 9-24vDC như vậy cần 6 nút là hoàn thiện cho bộ cơ điện của dòng máy anh đang làm.

4 - Xây dựng hoàn toàn mới, bổ xung thêm tính năng như cảm biến bóng ra , điều chỉnh tốc độ LIA, điều chỉnh độ vếch nòng, điều chỉnh các loại xoáy , ...

Chúc thành công với những ý tưởng của bạn !

club7337

Đại Tá
Em đang có ý định tự chế một máy bắn bóng, để đạt được ý đồ rất mong muốn các cao thủ trên diễn đàn chỉ bảo cho em cần các vật dụng vật tư gì, cách thao tác và lắp ghép. Xin các bro chỉ giáo tường tận càng tỉ mỉ càng tốt cho em với ạ! Em xin chân thành cảm ơn.

Heo con

Đại Tá
Em đang có ý định tự chế một máy bắn bóng, để đạt được ý đồ rất mong muốn các cao thủ trên diễn đàn chỉ bảo cho em cần các vật dụng vật tư gì, cách thao tác và lắp ghép. Xin các bro chỉ giáo tường tận càng tỉ mỉ càng tốt cho em với ạ! Em xin chân thành cảm ơn.
Len box của bác Hiepasc có đó bạn ơi

tosiosHD

Đại Tá
..........rất mong muốn các cao thủ trên diễn đàn chỉ bảo cho em cần các vật dụng vật tư gì, cách thao tác và lắp ghép. Xin các bro chỉ giáo tường tận càng tỉ mỉ càng tốt cho em với ạ.......
Theo ngu ý của mình, nếu bạn muốn biết tường tận như vậy thì tốt nhất là đến tận nơi 1 số anh em đã và đang sản xuất máy bắn bóng nhìn, xem, hỏi han, trao đổi ....sẽ rõ ràng hơn. Chứ nếu có ai biết mà chỉ bảo cho bạn trên này thì cũng rất khó nói!

Bình luận từ Facebook