Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Chắc em để xoáy xuống nặng quá ! giật không lên nổi chứ sao ! em cần nắm rõ nguyên lý như anh đã nói ! Xoáy lên thì motor trên quay nhanh hơn dưới, xoáy xuống thì ngược lại. Nếu chỉ cho 1 motor chạy thì bóng có độ xoáy rất cao . 2 motor cùng tốc độ thì bóng sẽ chuội, đi nhanh, mạnh giật không có độ ma sát thì dễ rúc lưới hoặc ra ngoài !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Vậy là OK ! vấn đề còn lại là việc chỉnh độ xoáy bóng cho phù hợp thôi.
1 - Muốn chỉnh độ xoáy thì phương pháp tốt nhất là lắp bộ chiết áp chỉnh DC riêng cho motor bắn bóng. Như chú làm thì chỉ dùng 1 bộ chỉnh cho 1 motor thôi, một motor để max tốc như vậy khi thay đổi tốc độ sẽ tạo ra độ xoáy từ 0 đến xoáy cao nhất. Độ xoáy càng ít thì bóng bắn ra càng mạnh, bóng đi thẳng, ở mức thấp nhất là chỉ có 1 motor quay max, 1 motor không quay sẽ ra bóng có độ xoáy cao nhất. Nếu motor quay max ở trên thì là xoáy lên, còn ở dưới là xoáy xuống, nằm ngang là xoáy ngang,...

2 - Để tập giật thì tùy chọn - Giật xoáy xuống thì để motor quay max ở phía dưới chỉnh chiết áp tổng ở mức thấp ( G) rồi tập, cần có cảm giác bóng tốt, độ tiến tay , độ vuốt lên phù hợp để phá được xoáy xuống. - Nếu để xoáy lên ( motor max ở trên ) thì ,... cơ bản theo lý thuyết bóng bàn thôi.

son_canloc

Đại Tá
Tets thử máy bắn bóng mình tự chế xem sao
Xếp xó gần 1 năm rồi mà vẫn chạy tốt , bộ lưới thu hồi bóng bị chuột gặm mất mấy lỗ chán quá

Last edited by a moderator:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
post full hình ảnh máy của vinhhiep189 cùng chia sẻ với diễn đàn.

bố trí mạch điện

Hộp điều khiển

cơ cấu nạp bóng

Như vậy với hướng dẫn của Hiệp + với khả năng của các bạn hoàn toàn có thể tạo được cho riêng mình một chiếc máy bắn bóng bàn tương đối ngon bổ rẻ hơn nữa các bạn hoàn toàn có thể tiếp tục cải tiến nâng cấp ! Chúc các bạn khác thành công !

vinhhiep189

Binh Nhì
Vậy là OK ! vấn đề còn lại là việc chỉnh độ xoáy bóng cho phù hợp thôi.
1 - Muốn chỉnh độ xoáy thì phương pháp tốt nhất là lắp bộ chiết áp chỉnh DC riêng cho motor bắn bóng. Như chú làm thì chỉ dùng 1 bộ chỉnh cho 1 motor thôi, một motor để max tốc như vậy khi thay đổi tốc độ sẽ tạo ra độ xoáy từ 0 đến xoáy cao nhất. Độ xoáy càng ít thì bóng bắn ra càng mạnh, bóng đi thẳng, ở mức thấp nhất là chỉ có 1 motor quay max, 1 motor không quay sẽ ra bóng có độ xoáy cao nhất. Nếu motor quay max ở trên thì là xoáy lên, còn ở dưới là xoáy xuống, nằm ngang là xoáy ngang,...

2 - Để tập giật thì tùy chọn - Giật xoáy xuống thì để motor quay max ở phía dưới chỉnh chiết áp tổng ở mức thấp ( G) rồi tập, cần có cảm giác bóng tốt, độ tiến tay , độ vuốt lên phù hợp để phá được xoáy xuống. - Nếu để xoáy lên ( motor max ở trên ) thì ,... cơ bản theo lý thuyết bóng bàn thôi.
Chiết áp dc thì cháu không làm được ạ,cháu tạo xoáy bằng cách xoay nòng hẳn 180 độ nên có đur xoáy xuống ,xoáy lên,v..v

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Có đủ xoáy lên xuống nhưng không chỉnh được độ xoáy theo ý muốn cũng sẽ là hạn chế ! làm cái mạch điều chỉnh độ xoáy như sơ đồ mạch chú post bên trên đi, nếu không chú có thể send cho !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
a Hiep giúp e cách gắn 2 cái motor trên nòng bắn với!e chưa tìm ra cách gắn nào chắc chắn và thẩm mĩ hết! a giúp e nha

Bạn dùng ống nước phi 48 loại dày nhất ( c3) khoan lỗ rồi mua 2 cái tai bắt góc cửa nhôm bắt ốc hoặc tán đinh rút là OK mà !

Còn con chiết áp chỉnh độ xoáy bóng cho motor loại DC chỉ có 50k thôi, chắc chỉ tốn tiền gửi hàng là nhiều !

haokiet1912

Binh Nhì
em thiết kế dc 40% rồi! phần điện em ko cần làm chiết áp gi hết, em chỉ dùng công tắc 3 hay 4 cực để thay đổi điện áp vào của 2 motor bắn bóng khi đó cũng đủ sức tao ra xoáy bóng rồi, còn tốc độ nạp bóng thì cũng tương tự. Chủ yếu làm cái mạch nắn xoay chiều thành 1 chiều thôi! em test thử thấy bóng xoáy dc. Ko biết e làm cách đó dc hok a Hiep! giờ em đang gặp rắc rối ở phần làm motor đẩy bóng lên và cơ cấu xoay trục để lia bóng! ko bit a Hiep có thể nói rõ hơn chỗ cơ câu lia bóng hok? cái ổ bi mình phải kết nối như thế nào nhỉ? hihi em là công nghê thông tin nên cơ khí gà lắm ^^
Mong dc a hỗ trợ ^^

hiepasc

MOD Bắc Ninh
em thiết kế dc 40% rồi! phần điện em ko cần làm chiết áp gi hết, em chỉ dùng công tắc 3 hay 4 cực để thay đổi điện áp vào của 2 motor bắn bóng khi đó cũng đủ sức tao ra xoáy bóng rồi, còn tốc độ nạp bóng thì cũng tương tự. Chủ yếu làm cái mạch nắn xoay chiều thành 1 chiều thôi! em test thử thấy bóng xoáy dc. Ko biết e làm cách đó dc hok a Hiep! giờ em đang gặp rắc rối ở phần làm motor đẩy bóng lên và cơ cấu xoay trục để lia bóng! ko bit a Hiep có thể nói rõ hơn chỗ cơ câu lia bóng hok? cái ổ bi mình phải kết nối như thế nào nhỉ? hihi em là công nghê thông tin nên cơ khí gà lắm ^^
Mong dc a hỗ trợ ^^

Phần điện như em nói là OK tạm ổn như vậy vừa đơn giản lại hiệu quả !
Phần cơ khí : Bộ lia bóng theo nguyên lý tuốc lăng quạt thôi. nếu đồng tốc với tốc độ của bộ nạp thì sẽ bắn đúng 2 điểm trái phải trên bàn được. Em có thể dùng ổ bi để làm chức năng xoay loại vòng bi có cốt 5cm , nhỏ nhất có thể là OK.
Cơ cấu trục xoay thì em coi các bài viết từ đầu anh có hướng dẫn rồi, em có thể mang bản vẽ của anh post lên ra tiệm cơ khí nhờ người ta gia công cho là OK thôi

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Yêu nghê mấy tên chip chíp , tập lấy cảm giác bóng trước , mấy tên này thấp quá lên tay phải duỗi , bụng to lên chân phải mở rộng độ nghiêng lớn hơn sau đó chỉnh tiếp vậy !

Bình luận từ Facebook