gò thuận tay bị cứng

nguyen chi linh

Trung Sỹ
không có hướng xoáy nào là không gò trái được cả bạn ạ @@
Bạn hình dung nha: mình thuận tay trái. Khi đối thủ giao bóng vào bên trái tay(tức góc bên tay phải của mình).
Kiểu giao của đối thủ là không bình thường vì đứng bên thuận tay (thông thường là đứng bên trái tay để giao chứ) với cú chém ngang giống như cú forehand push bóng thấp xoáy ngang xuống hơi cuộn, hơi dài 1 tý.
Như vậy theo bạn ta phải gò trái như thế nào, vì theo cách gò trái thông thường của mình để vào sẽ cùng chiều với hướng xoáy.

BAC SUP

Đại Tá
theo mình khi bóng xoáy ngang xuống mình muốn gò bóng lại thì cách dễ hơn là phải tiếp bóng thật nhẹ nhàng ,không nên ra lực và để bóng tự quay trở lại ,nếu mình ra lực không đúng rất dễ bung,các cao thủ họ có thể ra lực để thắng lại lực của đối phương,đấy là ý kiến riêng mình bạn tham khảo nha,nếu có gì sai xin chém nhẹ.:D

NTBB

Super Moderators
Lâu nay phòng thủ mình toàn dùng gò trái thành quen, dù đối thủ có cắt nặng bên phải cũng cố gắng choàng tay bên thuận để đẩy trái thành ra cánh tay khi đánh đẩy phải vẫn còn cách xa nách. Giờ không biết luyện đẩy phải với cánh tay cho sát nách để thành phải xạ luôn khi giao đấu, không biết mất bao lâu

Chỉ khi bóng đối thủ đưa sang hơi lệch sang phía thuận tay của mình hãy "sàng" sang đẩy (gò) trái tay. Chứ nếu bóng đến lệch nhiều sang phía thuận tay mà bạn choàng tay sang để gò trái tay thì bạn đã để lại khoảng trống khá lớn phía trái tay của bàn mình và dễ dàng cho đối thủ đánh bóng dài về phía đó thì khó mà đỡ kịp. Thế nên phải tích cực tập cú gò thuận tay cho "ngon" bạn ạ!

bóng bàn online

Đại Uý
Mình đánh trình gà thui nhưng sau nhiều lần vấp ngã về gò bóng thuận tay có 1 chút kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người, đúng sai mọi người đóng góp thêm cho mình nhé. Khi gò bóng thuận tay thì cánh tay bị cứng k linh hoạt vì cùi trỏ tay tạo ra nên khi vào bóng rất dễ bị vấp bóng, vợt cắt vào bóng k đúng sự điều khiển của mình, nên đường bóng đi cũng sẽ k đúng với ý muốn của mình (ra ngoài, rúc lưới hay sang bàn nhưng rất dễ để đối phương công). Sau nhiều lần như vậy mình nhận ra khi gò bóng thuận tay nên sử dụng nhiều cổ tay để tạo góc vợt tiếp xúc vào bóng điều khiển bóng theo ý muốn của mình, khi gò bóng thuận tay mà sử dụng được cổ tay thì sẽ tạo ra được quả gò bóng đa dạng như xoáy xuống kết hợp xoáy ngang vào lòng mình, xoáy xuống đi thẳng và cắm, bóng cắm đi nhanh và chuội, xoáy xuống lỏng nhưng bóng tụt nhanh.

hermesqn

Trung Uý
Bạn hình dung nha: mình thuận tay trái. Khi đối thủ giao bóng vào bên trái tay(tức góc bên tay phải của mình).
Kiểu giao của đối thủ là không bình thường vì đứng bên thuận tay (thông thường là đứng bên trái tay để giao chứ) với cú chém ngang giống như cú forehand push bóng thấp xoáy ngang xuống hơi cuộn, hơi dài 1 tý.
Như vậy theo bạn ta phải gò trái như thế nào, vì theo cách gò trái thông thường của mình để vào sẽ cùng chiều với hướng xoáy.
bạn nói đã đời mình chẳng biết bạn nói cái gì nữa, bạn chỉ cần cho mình biết chiều xoáy của bóng + ngắn hay dài là đc rồi @@, còn bạn đã ko nhìn ra đc chiều xoáy và độ xoáy thì ... chào thua!

leqd

Đại Uý
Động tác gò thì các bác khanhcfc và NTBB đã chỉ dẫn rất rõ rồi, vấn đề là căng cơ, động tác không tự nhiên.
1. Bài bổ trợ: Muốn gò dẻo thì phải ... ép dẻo. Các bác thử thế này: ngồi vào bàn, cùi chỏ để trên bàn, giữ nguyên vai, ép vợt xuống vị trí gò, song song với bàn. Các bác sẽ thấy căng tòan bộ cách tay, ép nhẹ, giữ chừng 1 phút. Lặp lại nhiều lần, khi đã thấy bớt căng thêm chuyển động như gò FH. Mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 15 phut, sau vài ngày là dẻo cánh tay, thỏai mái :)

2. Kỹ thuật khác: Nếu bóng ngắn mà khó ép cánh tay, thì gò kiểu "xúc", tức là đầu vợt chĩa về phía trước, đỡ phải vặn, đỡ phải với, tuy nhiên chỉ để trả bóng ngắn.

khuongchulai

Thiếu Uý
xem qua các vđv thi đấu mình thấy khi gò bóng thuận tay thì tay nên khép tay về nách và chỉ di chuyển phần từ "củi chỏ" đến cổ tay, điều chỉnh lắc cổ tay để thêm xoáy. Còn nếu cho cả cánh tay ra xa người quá thì giống các động tác cắt bóng xa bàn. Tất nhiên tùy vị trí bóng mà mình di chuyển cả người cũng như cánh tay :D

hocbongban

Binh Nhì
Động tác gò thì các bác khanhcfc và NTBB đã chỉ dẫn rất rõ rồi, vấn đề là căng cơ, động tác không tự nhiên.
1. Bài bổ trợ: Muốn gò dẻo thì phải ... ép dẻo. Các bác thử thế này: ngồi vào bàn, cùi chỏ để trên bàn, giữ nguyên vai, ép vợt xuống vị trí gò, song song với bàn. Các bác sẽ thấy căng tòan bộ cách tay, ép nhẹ, giữ chừng 1 phút. Lặp lại nhiều lần, khi đã thấy bớt căng thêm chuyển động như gò FH. Mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 15 phut, sau vài ngày là dẻo cánh tay, thỏai mái :)

2. Kỹ thuật khác: Nếu bóng ngắn mà khó ép cánh tay, thì gò kiểu "xúc", tức là đầu vợt chĩa về phía trước, đỡ phải vặn, đỡ phải với, tuy nhiên chỉ để trả bóng ngắn.

Em mới tập chơi BB, tập gò phải thấy khó thật. Đọc được bài bổ trợ của bác thấy hay quá. Nhưng do kỹ thuật chưa có nên với mô tả và 1 ảnh minh họa em hơi khó thực hành. Bác có thể quay clip động tác đúng khi tập ép tay và sau đó là động tác gò với cùi chỏ trên mặt bàn được k (tư thế ngồi, vị trí đặt cùi chỏ, góc ép, động tác gò, tay cầm vợt, hướng vợt,...). Và có chỗ nào cần để chuẩn động tác bác lưu ý luôn qua clip hộ. Cảm ơn bác nhiều nhiều

Last edited:

leqd

Đại Uý
Em mới tập chơi BB, tập gò phải thấy khó thật. Đọc được bài bổ trợ của bác thấy hay quá. Nhưng do kỹ thuật chưa có nên với mô tả và 1 ảnh minh họa em hơi khó thực hành. Bác có thể quay clip động tác đúng khi tập ép tay và sau đó là động tác gò với cùi chỏ trên mặt bàn được k (tư thế ngồi, vị trí đặt cùi chỏ, góc ép, động tác gò, tay cầm vợt, hướng vợt,...). Và có chỗ nào cần để chuẩn động tác bác lưu ý luôn qua clip hộ. Cảm ơn bác nhiều nhiều
Bạn chú ý trên hình có vẽ thêm mũi tên màu đen nhé
tư thế ngồi: như ngồi vào bàn làm việc trước bàn phím, bàn cao khoảng 90 cm, người và vai thẳng.
vị trí đặt cùi chỏ: như trên hình, cùi chỏ tay phải đặt khoảng trước ngực phải, tay phải cầm vợt ngửa ra như đang gò. (chú ý tay trái thả lỏng bình thường như đang ngồi đánh máy, trên hình của mình tay trái đưa trước là vì mình cầm đt để chụp ản)
góc ép: nhìn mũi tên
tay cầm vợt: như khi đang gò bóng đến gần người
hướng vợt: ngửa lên trên
Đây là động tác ép dẻo để làm dẻo cách tay thôi, vì khi gò phải mình thấy rất gò bó, không dẻo như gò trái, mình không đề cập đến động tác gò, bạn tham khảo các ý kiến bên trên

Last edited:

Bình luận từ Facebook