Giật moi xoáy tiếp xúc bóng mỏng hay dầy???

tosiosHD

Đại Tá
Trời mưa bão rồi, làm cái topic chém gió cho bớt bão nhỉ?! Haha.
Tình hình là thế này, từ kiếp trước tới giờ lối chơi của mình đã là giật moi xoáy bên FH rồi. Vì thế mình đã và đang chơi các mút Nhật lai tàu rất hợp như blitz 2010. Dạo này trên thị trường xuất hiện dòng mút Target force của Corllieau quá bền, chơi mãi không hỏng được. Nhưng mà ngay chính bản thân mình và nhiều người thấy rằng khi giật bằng Target thì phải tiếp xúc dầy 1 chút thì mới hay.
Vì vậy các cao thủ cho hỏi với lối chơi giật moi xoáy như của mình thì giật dầy bóng có tốt không? Có sợ khi tiếp xúc bóng dầy thì lực đẩy ra phía trước sẽ nhiều hơn lực kéo lên trên, bóng sẽ hay chạm vào cạnh bàn mình hoặc rúc lưới, hoặc thành giật xung chứ không phải moi xoáy nữa không???

Duc_NM

Đại Tá
Em như bác em phi ngay ra bàn làm vài trận với nhiều người khác nhau mới phát hiện ra được :p. Moi xoáy nhẹ an toàn thì nếu người ta đoán được thói quen của mình thì mình dễ bị tấn công lại. Nếu moi mà lực mạnh bóng đi nhanh thì hay hỏng hoặc là mình mất tư thế bị họ kê chặn chết luôn. Thế nên chắc tùy tình huống và tùy đối thủ mà mình giật giầy hay mỏng :)

Mà em thấy người ta chỉ giật moi xoáy để chống xoáy xuống để phát động tấn công thôi chứ. Còn quả bóng xa bàn mà giât moi xoáy thì bóng đi chậm không lợi thế. Hình như bác đang đề cập đến quả FH moi xoáy trong mọi tình huống thì phải.

tosiosHD

Đại Tá
Duc_NM ơi, anh đang đề cập đến vấn đề tiếp xúc bóng em ạ. Nếu anh dùng blitz anh chỉ cần kéo nhẹ đã lên rồi, nhưng nếu dùng target force thì kéo nhẹ như vậy ko lên được, vì blitz bám xoáy hơn target. Như vậy, với target anh phải đánh vào bóng dầy hơn, mà đã đánh vào bóng dầy hơn thì có xoáy bằng vào bóng mỏng hơn ko? Có gọi là moi xoáy nữa ko? Có phát huy được quả moi xoáy nữa ko?

Duc_NM

Đại Tá
Duc_NM ơi, anh đang đề cập đến vấn đề tiếp xúc bóng em ạ. Nếu anh dùng blitz anh chỉ cần kéo nhẹ đã lên rồi, nhưng nếu dùng target force thì kéo nhẹ như vậy ko lên được, vì blitz bám xoáy hơn target. Như vậy, với target anh phải đánh vào bóng dầy hơn, mà đã đánh vào bóng dầy hơn thì có xoáy bằng vào bóng mỏng hơn ko? Có gọi là moi xoáy nữa ko? Có phát huy được quả moi xoáy nữa ko?
Thế lại phải sắm thêm cái máy đếm vòng xoay của bóng để xem bóng có xoáy hơn không :D

Trời mưa bão rồi, làm cái topic chém gió cho bớt bão nhỉ?! Haha.
Tình hình là thế này, từ kiếp trước tới giờ lối chơi của mình đã là giật moi xoáy bên FH rồi. Vì thế mình đã và đang chơi các mút Nhật lai tàu rất hợp như blitz 2010. Dạo này trên thị trường xuất hiện dòng mút Target force của Corllieau quá bền, chơi mãi không hỏng được. Nhưng mà ngay chính bản thân mình và nhiều người thấy rằng khi giật bằng Target thì phải tiếp xúc dầy 1 chút thì mới hay.
Vì vậy các cao thủ cho hỏi với lối chơi giật moi xoáy như của mình thì giật dầy bóng có tốt không? Có sợ khi tiếp xúc bóng dầy thì lực đẩy ra phía trước sẽ nhiều hơn lực kéo lên trên, bóng sẽ hay chạm vào cạnh bàn mình hoặc rúc lưới, hoặc thành giật xung chứ không phải moi xoáy nữa không???
Pak cứ nộp nhiều là giật ngon ngay, mai mời pak ra clb hỏa châu nhé

+ Haha. Trình kém ko dám ra đâu. Hôm nọ nhìn bạn giao lưu với Đức XD 1 trận hay và căng thẳng thật. Đức chỉ thắng ở 1 số điểm cuối, khi mà bạn đã dẫn 5-1 và 8-5 séc 5. Tiếc cho bạn!
Trình kém nên thua thôi pak ợ,, hnao pak qua clb hỏa châu ae giao lưu chai nc

Mhquang

Trung Uý
Nếu bác tiếp xúc mỏng thì làm sao mà bác moi bóng từ dưới lên được. Vì vậy, dù giật moi hay giật xung thì luôn phải dày bóng.
Nếu bác sợ dày quá, lực tiến về trước nhiều hơn thì không còn là moi nữa(khi đó bóng sẽ rúc lưới) thì bác kéo tay lên trên hơn nữa là được.
Theo quan điểm cá nhân thì mình nghĩ ngày nay các cú giật không còn tiếp xúc mỏng nữa do tính chất của mút mới.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Mình ko biết kiểu giật của mình là moi hay sung nhỉ? Giật trên bàn bóng chỉ đi cao hơn lưới một tí và tốc độ trung bình nhanh

long thủ

Đại Tá
Hạ thấp người ngang tầm bóng, giật ma sát dày kéo nhiều ra trước, bóng sẽ đi nhanh và cắm tụt chứ không cao và lưng lửng. Cách này khó hơn nhưng bóng hiểm hơn nhiều

tosiosHD

Đại Tá
+ Bạn hình dung thế này nhé: bóng nảy ra bàn cực nhẹ, thấp, có khi chỉ cách mép bàn "khoảng 1cm", bạn ko thể giật xung để kết liễu đối thủ ngay mà phải giật moi, móc nó nên để tạo quả đánh về sau... Đó là 1 trong số các tình huống của giật moi. Vì vậy, các tình huống bóng thế này thì tiếp xúc bóng phải cực mỏng và cảm giác bóng cực tốt, nếu ko sẽ đánh bóng vào cạnh bàn mình hoặc đánh vợt vào bàn ngay. Bạn hiểu ý mình ko?

linh729

Thượng Tá
+ Bạn hình dung thế này nhé: bóng nảy ra bàn cực nhẹ, thấp, có khi chỉ cách mép bàn "khoảng 1cm", bạn ko thể giật xung để kết liễu đối thủ ngay mà phải giật moi, móc nó nên để tạo quả đánh về sau... Đó là 1 trong số các tình huống của giật moi. Vì vậy, các tình huống bóng thế này thì tiếp xúc bóng phải cực mỏng và cảm giác bóng cực tốt, nếu ko sẽ đánh bóng vào cạnh bàn mình hoặc đánh vợt vào bàn ngay. Bạn hiểu ý mình ko?

Tiến sĩ thể dục thể thao nào nói với bạn rằng tiếp xúc càng mỏng, ma sát càng lớn? Bạn tin là như vậy à?

tosiosHD

Đại Tá
Tiến sĩ thể dục thể thao nào nói với bạn rằng tiếp xúc càng mỏng, ma sát càng lớn? Bạn tin là như vậy à?
+ Mình ko hề nói như bạn nói ở trên. Mình chỉ nói đến tình huống bóng nảy nhẹ, cách bàn khoảng 1cm thì bạn có tiếp xúc dày được ko?

linh729

Thượng Tá
+ Mình ko hề nói như bạn nói ở trên. Mình chỉ nói đến tình huống bóng nảy nhẹ, cách bàn khoảng 1cm thì bạn có tiếp xúc dày được ko?

Đương nhiên là vẫn tiếp xúc được nếu muốn, để bóng rơi hẳn xuống gầm bàn rồi vào dày 1 chút theo hướng từ dưới lên. Vào dày không đồng nghĩa với vào mạnh hoặc phải vào thật nhanh.

Trainee

Đại Tá
Anh Đạt ơi cho em hỏi chút với.
Em được chỉ là quả moi cơ bản, hạn chế moi ngang. Nhưng em giật moi bóng lai xoáy ngang lại thấy dễ lên hơn là giật trực diện, thuần tạo bóng xoáy lên? Điều này là do cữ tay, hay là do em mắc lỗi nào nhỉ? Anh chỉ giúp em một số nguyên tắc cơ bản của quả moi được không ?. Nhìn mọi người moi quả bóng thấy nhẹ nhàng mà xoáy ghê gớm, còn mình thì thấy nó nặng nhọc, đánh quá mệt mỏi mà bóng lên yếu xìu, phát nản :(
Thanks anh trước.

Trainee

Đại Tá
À em hỏi thêm luôn, về góc giật, độ dựng của vợt: Kinh nghiệm, hay kiến thức thực tế như anh chỉ cho học trò thì lúc giật moi quả bóng đã rơi xuống thấp (hơn hẳn mặt bàn) để tiếp xúc vào 3h thì vợt lúc đó có phải là hơi ngửa ra đón bóng hay và vẫn thẳng đứng (vuông góc mặt đất) hơi úp tới nhỉ ?

Bình luận từ Facebook