Giật hiểm như JO Waldner hay giật mạnh như Ma Long?

leqd

Đại Uý
Em lại có thời gian đi tập lại đều, quyết luyện giật cho thật bài bản.
Các bác khuyên em nên học giật nhẹ nhàng nhưng hiểm như JO Waldner hay mạnh như Ma Long đây? :) :) :)
Trận JO Waldner - Jo See Hyuk
Năm 2003:
- JO Waldner, 33 t, 14 năm sau VĐ TG đầu tiên (1989)
- Jo See Hyuk, 23t, Nhì TG năm 2003, trong năm đỉnh cao sự nghiệp

Trận Ma Long - Jo See Hyuk
Năm 2014:
- Ma Long, 26 t, 1 năm sau VĐ TG lần đầu tiên (2015)
- Jo See Hyuk, 34 t, 12 năm sau đỉnh cao sự nghiệp

tiachop

Thượng Tá
Tùy theo tố chất của mình bác ơi. Đánh thông minh như Waldner thì nhãn quan chiến thuật phải tốt, mà cái này có khi là bẩm sinh, chứ muốn luyện cũng khó. Còn giật mạnh thì có thể tập luyện được. Như em, không có tố chất nên em cứ giật quả 1 xong là quả 2 bạt một phát, một là đối phương chết, hai là mình chết, he he,

Apis

Thượng Sỹ
Các bác khuyên em nên học giật nhẹ nhàng nhưng hiểm như JO Waldner hay mạnh như Ma Long đây? :) :) :)
Năm 2003:

Năm 2014:
Trước đây mình cũng có giai đoạn cố gắng giật càng mạnh càng tốt, nhưng gặp phải 2 trường hợp.
1. Bóng vô trận xoáy lung tung, giật càng mạnh càng dễ hỏng.
2. Gặp đối thủ kê chặn tốt, mình giật tới trái thứ 3, thứ 4 nhiều khi chưa ăn -> mất sức, hồi bộ không kịp.
Trừ khi bạn lên tới trình A, B chứ không theo mình bạn nên cố gắng tập hồi bộ nhanh, vô trận giật được vô bàn càng nhiều càng tốt.

tttt

Đại Uý
Năm 2003:

Năm 2014:
Đính chính lại là năm 2003 JO đã 38 tuổi nhé, 1 năm sau đứng hạng tư olympic. JO có tố chất chiến thuật trời phú và thần kinh làm bằng thép ko gỉ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Theo kinh nghiệm của em thôi nhé

Tập công, thì phải công liên tục, tức là đã giành công rồi, thì duy trì chủ động bằng cách công liên tục, BH hay FH đều được

Khi đã công được liên tục, tập giật mạnh, giật liên tục, ngon là mình giật mạnh. Tuy nhiên, tập để giật mạnh, vẫn giật được liên tục, chứ không phải giật xong thì hết chân hết tay đứng nhìn

Khi đã giật được liên tục và mạnh rồi, bác sẽ tự tin giật điểm rơi, theo kiểu giật bóng cho đối khó đỡ, giật chuyển hướng.

Làm theo quy trình này, bác sẽ thấy mình đánh trận rất chắc chắn và tự tin. Đừng tập giật điểm rơi trước khi giật mạnh, vì tập xong điểm rơi, thì bác không hoặc rất khó giật mạnh mà lại giật được nhiều, liên tiếp, đều

Đối thủ đỡ tốt, mình cứ giật cho chặn, giật đến khi nào họ thủng thì thôi, nhẹ trước, đẹp là giật mạnh, đỡ được lại giật tiếp, không mạnh nhưng vẫn giật, giật mạnh khi bóng lại đẹp.
Vào các tình huống bóng mở, bóng lao, bóng né, có điều kiện là mình giật điểm rơi, để chờ đối đỡ sang lố bóng rồi kết thúc bằng một cú cực mạnh.

Khi đã biết công đều, thì bác tin tưởng rằng, chả có đối thủ nào chết ngay cú 1, còn họ chết ở mạnh, hay ở hiểm, lại tùy vào jeu của đối thủ nữa. Có những đối thủ, chặn rất bền, nhưng không chịu được bóng nặng. Các đối thủ ốp bàn thủ, thì điểm rơi họ chả quan tâm, họ chỉ sợ bóng giật nặng xoáy và kình lực thôi. Nhưng đối thủ chủ động chơi jeu đối giật, thì họ lại sợ điểm rơi bóng khó hơn là các cú giật mạnh.

Chủ động được tấn công, tâm lý vào trận thắng 50% rồi bác ạ.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Càng có đk giao lưu em càng nhận ra mình phải chơi combo xịt lại!
chuẩn, càng xịt, khả năng sai hỏng của mình càng thấp đi, nên sẽ càng tự tin táng hết tay, xử bóng giao bóng, nên nếu mà sức anh đủ trâu, anh táng JooSeuhuyk ngay, mỗi tội con đó vừa nặng, lại đánh tốn sức, nhưng mà giật, thì đối cứ như tôm, quắp hết cả lại mà trừ xoáy

leqd

Đại Uý
Theo kinh nghiệm của em thôi nhé

Tập công, thì phải công liên tục, tức là đã giành công rồi, thì duy trì chủ động bằng cách công liên tục, BH hay FH đều được

Khi đã công được liên tục, tập giật mạnh, giật liên tục, ngon là mình giật mạnh. Tuy nhiên, tập để giật mạnh, vẫn giật được liên tục, chứ không phải giật xong thì hết chân hết tay đứng nhìn

Khi đã giật được liên tục và mạnh rồi, bác sẽ tự tin giật điểm rơi, theo kiểu giật bóng cho đối khó đỡ, giật chuyển hướng.

Làm theo quy trình này, bác sẽ thấy mình đánh trận rất chắc chắn và tự tin. Đừng tập giật điểm rơi trước khi giật mạnh, vì tập xong điểm rơi, thì bác không hoặc rất khó giật mạnh mà lại giật được nhiều, liên tiếp, đều

Chủ động được tấn công, tâm lý vào trận thắng 50% rồi bác ạ.
Cảm ơn @Trạng .... CÁ@Apis
Mình có thể tóm tắt quy trình thế này được không? Vì quy trình thì phải có thứ tự, và phải có xếp hạng Ưu tiên
Ưu tiên số 1: Giật được liên tục. Tức là bộ chân nhanh và thân pháp không được lệch khi giật để có thể giật cú tiếp theo. Cái này chắc học JO Waldner, động tác thả lỏng, chuyển động nhẹ nhàng, thân pháp nhàn nhã.
Ưu tiên số 2: Giật mạnh, học Ma Long
Ưu tiên số 3: Giật điểm rơi, quay lại JO
Trong đó tùy đối thủ sẽ biến đổi tỷ lệ 2. Mạnh so với 3. Điểm rơi, nhưng Ưu tiên số 1. Thân pháp là bất biến
Các bác cho ý kiến nhé.

tiachop

Thượng Tá
Mình có thể tóm tắt quy trình thế này được không? Vì quy trình thì phải có thứ tự, và phải có xếp hạng Ưu tiên
Ưu tiên số 1: Giật được liên tục. Tức là bộ chân nhanh và thân pháp không được lệch khi giật để có thể giật cú tiếp theo. Cái này chắc học JO Waldner, động tác thả lỏng, chuyển động nhẹ nhàng, thân pháp nhàn nhã.
Trong đó tùy đối thủ sẽ biến đổi tỷ lệ 2. Mạnh so với 3. Điểm rơi, nhưng Ưu tiên số 1. Thân pháp là bất biến
Các bác cho ý kiến nhé.
1. Em ủng hộ mấy ý sau của bác @Trạng .... CÁ :
1.1. Nên tập giật mạnh trước khi giật đều và điểm rơi.
1.2. Mỗi đối thủ tùy jeu mà có điểm mạnh yếu, có người sợ xoáy, có người sợ lực, vì vậy mình giật bóng cũng phải đa dạng.
2. Em cũng nhất trí ý kiến bác @Trainee : chơi combo xịt, nên là cốt mềm mặt cứng, chậm bên FH. Loại này chơi được đa dạng kỹ thuật, đánh hết tay, hết lực.
3. Cuối cùng em xin thêm ý kiến: luyện đánh đờ mi, đánh sớm trước khi đánh chậm

Apis

Thượng Sỹ
Các bác cho ý kiến nhé.
Góp ý cho bạn chút nữa. Bạn nên xem xét
1. Bạn đánh giơ gì: đôi công, gò công, kê chụp, giao bóng bạt hay gai.
2. Đối thủ đánh giơ gì, giao bóng kiểu gì.
3. Đường bóng đưa qua là đường bóng gì, xoáy xuống, lên, ngang, không xoáy. Mỗi loại xoáy nó lại có cách giật, ép góc vợt khác nhau. Ví dụ quả đầu là xoáy xuống, mở vợt moi lên, cái thứ 2 đối thủ kê lại, ép vợt đánh tới hoặc bạt dứt điểm.
4. Bạn phải đánh đúng kỹ thuật trước, lúc đó mình giật nhẹ không mất sức bóng vẫn đi mạnh và hiểm. Nhiều người gồng cục giật đùng đùng mà lực không bao nhiêu.

Quocanhsla

Trung Sỹ
Thiển ý của e như sau, bác cứ tập song song bạo lực chết góc và nhẹ nhàng điểm rơi. Bóng bàn là môn đa chiều nhiều jer ko có đường bóng nào trả sang là mặc định cả chỉ dựa vào trực giác mà đánh thôi
Gặp jer chặn đẩy mượn lực mà mình táng mạnh dễ đi lắm nếu ko phải là trên cơ
Jer ẻo lả ( cái này là e chưa khắc phục được tâm lý ) mà ko táng mất bóng thì là mình lại bị động

Bình luận từ Facebook