Giật bóng xoáy xuống (mức nhẹ, khá nặng) trong bàn bên FH!

Thang2501

Thượng Sỹ
Báo cáo với cả nhà là em thấy có nhiều người giật bóng xoáy xuống (ngắn trong bàn) bên thuận tay rất hay.
Họ phán đoán rất tốt điểm rơi, di chuyển rồi "véo" một cái, giật bóng ngon lành!
Phải nói, nếu chắc quả này thì đồng nghĩa với việc đang sở hữu trong tay một đòn khá hiểm!
Em đang có "âm mưu" tập quả này nhưng vẫn chưa định hình rõ được.
Em mời cả nhà mình, ai có lý thuyết, kinh nghiệm hay video clip nào thì góp ý giùm em nhé!
Em thì thuận tay phải, cầm vợt ngang, chơi mút Nhật!
Rất mong cả nhà giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều!
:zingme56:

Duc_NM

Đại Tá
Không hiểu bạn nói giật xoáy xuống là thế nào, nếu là giật thì là xoáy lên chứ, mà giật thì chỉ là ngoài phạm vi bàn thôi chứ trong bàn thì làm sao mà giật bóng được. Hay ý bạn nói đến cú vẩy cổ tay trên mặt bàn ?? Hình như bên BH thì người ta gọi là Flick, còn bên FH không biết gọi là gì, cũng có thể cũng là Flick ?

chuhi

Binh Nhất
Sẳn tiện mí bác cho em hỏi giật xoáy xuống là sao em ko hiểu ?
Vậy cách tạo xoáy quả này như thế nào ?

mattraixoan

Binh Nhất
Mấy bác này nói cại gì thế không biết, trong bóng bàn giật xoáy xuống là người ta nói giật cái quả bóng đối phương đánh sang nó xoáy xuống, xoáy lên thì ngược lại. Chứ đã giật thì bóng mình đánh ra chỉ có xoáy lên với phê ngang thôi chứ làm gì có xoáy xuống

Thang2501

Thượng Sỹ
trantu; ý a là quả này ?[/QUOTE said:
Vâng, các bác ạ! Là quả này đó bác.
Ý em hỏi là giật bóng đến là xoáy xuống. Chứ giật tạo bóng xoáy xuống thì không phải ạ.
Flick bên FH hay BH là quả vẩy cổ tay thôi ạ!
Các bác có kinh nghiệm gì bảo em nha!

Last edited:

trantu

Thượng Sỹ
cứ mua lấy tầm 100 quả bóng tập rồi nhờ 1 chú đứng đưa bóng xoáy xuống nhẹ 2 nẩy trên bàn mà giật mỗi ngày 5 7 rổ , tầm 1 tháng là ngộ ra đc vài điều ngay ấy mà :v :v

kechamchich

Binh Nhì
theo em thì có những cái chính sau để đánh quả này thành công:
mặt vợt phải tùy chính với độ xoáy của bóng, tiếp bóng phải chuẩn (nghĩa là giật xoáy đơn thuần chứ không phải giật bạt, tuy nhiên nhiều khi chúng ta vẫn vô tình giật bạt mà k biết) nên tiếp bóng thật nhanh khi bóng ở cao nhất. Tuy vậy vẫn còn phụ thuộc vào mấy yếu tố như ta dùng mặt tàu tacky hay mặt non tacky, hay giật cả cánh tay hay chỉ cánh tay ngoài. Như ở video trên thì cách giật cả tay tỏ ra rất hiệu quả ở quả này, do cả dùng cả cánh tay nên ta dễ đàng tạo hướng xoáy về phía trc 1 cách rõ ràng, hiệu quả hơn hẳn cách giật bằng tay ngoài gò bó. ngoài ra cũng khuyên bác đừng nhìn video trên mà bắt chước, quả nào quả ấy ngiêng vợt tận 45 độ hoặc hơn. vì như bác thấy thì mặt tầu rất dình nên khả năng lưu bóng là rất cao, ngoài ra mấy quả mà bọn nó đánh hầu như chỉ là giật quả đẩy lại bóng sang bàn đối phương chứ k phải gò bóng sang

Thang2501

Thượng Sỹ
Cảm ơn bác kechamchich nhiều nha!
Đây là 1 quả đánh khó nên chắc chắn sẽ mất nhiều thời gian để tập nó!
Vì trong phạm vi hẹp như ở công ty em cũng có 2 người đánh quả này khá thuần thục (7-8 trên 10 điểm - đấy là em đánh giá thế).
Tất nhiên, để tìm được lý thuyết, video mang tính sư phạm cao cũng là khó.
Qua DD, mỗi người tham gia cho em 1 ý để em suy nghĩ và làm theo!:zingme3:

trung2409

Trung Uý
Cảm ơn bác kechamchich nhiều nha!
Đây là 1 quả đánh khó nên chắc chắn sẽ mất nhiều thời gian để tập nó!
Vì trong phạm vi hẹp như ở công ty em cũng có 2 người đánh quả này khá thuần thục (7-8 trên 10 điểm - đấy là em đánh giá thế).
Tất nhiên, để tìm được lý thuyết, video mang tính sư phạm cao cũng là khó.
Qua DD, mỗi người tham gia cho em 1 ý để em suy nghĩ và làm theo!:zingme3:

em nghĩ vấn đề đang là eo và cùi trỏ....
time này bác cứ tập vào giải đi, sau thì bón bóng em hoàn thiện quả đó cho bác coi, thi thoảng được vài quả rồi, nhưng chưa đều thôi, em sẽ hoàn thiện quả này trong 1 tháng thôi...
:)

son_canloc

Đại Tá
Thực chất thì quả nảy rất dể đánh nếu di chuyển tốt và làm bóng đc , nếu bóng cách xa lưới khoảng 40cm thấp dưới triêng lưới , bóng xoáy điểm rơi thì giật trật khó hơn giật ăn điểm , quả này Vũ Mạnh Cường đánh cực kỳ hiệu quả ,vuơn người giật trên đỉnh bóng chéo bàn + kéo hết góc , bóng sang bàn đối phuơng không nẩy lên cao mà lại chuội rất nhanh > phù hợp với lối đánh rình rập

Thang2501

Thượng Sỹ
Hê hê! Bài nào em thắc mắc về vấn đề kỹ thuật cũng thấy bác son_canloc đăng ý kiến!
Hiện tại em cũng đang nhờ Trung 2409 tập theo phương án của bác trantu rồi. Tất nhiên là vừa tập vừa sửa để có kinh nghiệm và tiến đến là thuần thục động tác.
Hiệu suất của quả đánh có cao, vào thi đấu mới đem áp dụng được. Hoặc trong giao hữu ở "ao làng" thì mình cứ mạnh dạn thử nghiệm.
Những quả này khi giật sang bàn đối phương theo em nghĩ là bóng xoáy lên và lai xoáy ngang...Nên muốn chặn nó thì phải điều chỉnh góc vợt hợp lý!
Đầu tuần em lấy lý do để ....up bài. Bác nào có ý kiến gì thì mách giúp em nha!:zingme22:

Thang2501

Thượng Sỹ
bóng nhổng cao lên mới giật dc chứ bóng nặng 2 nảy mà giật được e bái làm sư phụ

Vâng! Xoáy xuống nặng mà ngắn (2 nảy trong bàn) thì quả là rất khó rồi!
Anh em mình cũng chỉ dám "mon men" xử lý những quả ngắn nhưng mức độ xoáy xuống nhẹ và kha ...khá nặng thôi.:zingme22:

thich-bongban

Trung Sỹ
đánh được quả này lúc nào cũng giành được ưu thế và xác xuất ăn điểm cao. Quả này chịu khó tập luyện thôi, tay phải dẻo. Quả này bóng ngắn lên phải lăng cả tay mới được.

Bình luận từ Facebook