Giao quả xoáy ngược

cayngodong

Binh Nhì
Bạn giống mình, mình cũng mới tập quả giao xoáy ngược này. Tuy vậy mình cũng đã biết biến hóa nhiều kiểu, kể cả động tác giả tung bóng giao thuận ngang lên(xuống) nhưng đến lúc tiếp xúc bóng thì lắc tay thành xoáy ngược. Tuy mức độ xoáy còn chưa tốt lắm nhưng cũng đã áp dụng được vào trận đấu. Hi.
Lúc đầu mình cũng chỉ giao được xoáy ngược ngang lên thôi, muốn phát bóng xoáy xuống nữa thì khi tiếp xúc vợt và bóng bạn chỉ cần để vợt nằm ngang gần như song song với mặt bàn là bóng xoáy xuống thôi mà. Mặt vợt như lúc phát xoáy xuống đơn thuần ấy.
Kinh nghiệm cá nhân, không đúng mong mọi người đừng chê, chỉ là đóng góp chút ý kiến. Tks
- Cám ơn Bác đã đóng góp ý kiến. Em giao trái phải, lên xuống, lỏng, ngang được hết rồi. Chỉ còn quả xoáy ngược và biến hóa của quả này nữa em mãn nguyện. Hix. Hôm qua mới hỏi ý kiến một Bác ở CLB. Bác ấy chỉ là phải đánh trái bóng xuống mặt bàn, đừng chú trọng vào xoáy. Mình làm theo lời Bác ấy, vậy là trái banh qua bàn khỏe re. Sắp tới phải thêm lỏng, lên ngang, xuống của quả xoáy ngược này mới được.Hehehe.
- Em giao qua bàn được rồi, mừng quá. Lên diễn đàn cùng chia sẻ với các Bác nào cùng cảnh ngộ.

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Cứ 1 ngày giao 100 cú , ngày nào cũng tập đến 1 năm là có thể giao cú đó khi thi đấu được ... nhưng ghét nhất là khi ra chiêu bằng cú đó thì đối phương khống chế tốt !!! vậy cần có 4 kiểu khác nhau = 4 năm tập miệt mài .
Các địa phương khi tuyển năng khiếu vào chỉ tối đa là 6 - 7 tuổi , tập và rèn qua các giải nhi đồng , thiếu niên , trẻ ---> 18 tuổi , nghĩa là tập chuyên 10 năm mới đạt trình độ cấp quận huyện, tỉnh lẻ , thế mà giao bóng cũng cùi bắp ( đa số các em + HLV đều không chú trọng cú giao bóng , không lên lịch tập nghiêm túc ) . Bây giờ phương tiện truyền thông đầy đủ , chỉ cần vào internet là đủ bài tập , nhưng tập giao bóng cần phải có sự khổ luyện , tìm hiểu phân tích động tác cho phù hợp với lối đánh cá nhân , kiên trì mới thành công . Một HLV bb đã đúc kết là 70 % chiến thắng nằm ở cú giao bóng , 30 % còn lại ở khống chế giao bóng , còn bóng trên bàn ở cùng đẳng cấp là như nhau , giao bóng là nghệ thuật đánh lừa cảm giác đối phương !
Muốn nhanh lên bóng bằng cú giao bóng hãy tập giao bóng chọi - che , yên tâm là phần lớn các giải phong trào trọng tài đếu không dám bắt lỗi , vì bắt là bị phản đối ngay " phong trào mà , chơi cho vui "
Hãy tập giao bóng ngay trong các ván đánh chơi , người ta khống chế được thì cú đó chưa thành thục , cứ giao tiếp , tăng độ khó , độ ảo ... cho đến khi giao theo ý muốn là thành công 50 % , 50 % còn lại là tận dụng sơ hở đối phương sau khi đỡ giao bóng là ta dứt điểm luôn .
Nói lý thuyết thì dễ , thực hành kiên trì mới khó ! ..... em cũng tạm dừng để đi tập giao bóng đây , kẻo các bạn nói em chỉ nói mà chả làm , nhưng có điều em không tập chọi - che đâu , có thắng cũng bị đối phương coi thường , hì hì .

Đồng ý hoàn toàn với bác, phải có sự tập luyện và kiên trì, giao bóng tưởng là đơn giản , nhanh nhất để giành điểm, nhưng tập luyện cũng gian nan lắm,

nhân đọc topic em cũng viết vài dòng cảm nhận
theo tối kiến của em, thì giao bóng hay là rất tốt, nhưng quan trọng hơn là phải định hình đc sau khi giao bóng xong thì mình sẽ làm gì
và giao bóng nên giao biến hóa toàn bàn, nghĩa là cả trái tay, thuận tay và giữa bàn đối thủ, theo em thấy (ý kiến chủ quan của cá nhân) thì hiện nay đa số đến 90% những cú giao bóng của mọi người đều nhắm góc trái tay của đối thủ
với trình độ a ma tơ như em thì 70% em chỉ dám giao những quả xoáy xuống bình thường, bóng chậm k ra khỏi bàn để đối thủ k giật đc, họ có đỡ lại thì bóng cũng chậm làm mình dễ xử lí hơn, thi thoảng mới đổi giao xoáy ngang hoặc phi dài 2 góc gây bất ngờ chút :D
và 1 điều nữa là trong trận đấu phải hiểu đc đối thủ của mình xử lí tốt quả giao nào, bí quả giao nào để khai thác, lúc nào nên tung ra những quả giao làm bí đối thủ(mới nhập cuộc hay những điểm chốt), cái này là do chiến thuật và cảm nhận từng người em cũng k dám nói nhiều ^^

bachikho

Đại Tá
clip này phân biệt rõ ràng cú phát xoáy ngc ngang/xuống (động tác như nhau, chỉ khác góc tiếp xúc mặt vợt với bóng):

[video=youtube_share;P3IZq55Matw]http://youtu.be/P3IZq55Matw[/video]

Tieubachlong93

Trung Sỹ
em cũng mới chơi bb thôi nhưng tập quả xoáy ngược này cũng bình thường mà bác làm gì mà đến những một năm hả bác ,chỉ cần mỗi ngày tập 1h trong khoảng 1 hoặc 2 tuần là bác phát ngon ngay :))

Tieubachlong93

Trung Sỹ
khiếu gì đâu... bác cứ làm theo bác Mai Xuân Việt nói đấy sẽ thành công thôi :)). còn quả xoáy ngược của em cũng được nhưng chắc gặp cao thủ thì bt hehe.....

Bạch Long

Thượng Sỹ
Hội em mới làm cái này, có quả xoáy ngược của e mới tập :D Các bác xem giùm ạ, gạch đá e nhận hết ^^

[video=youtube;dRmS9JGBaes]http://www.youtube.com/watch?v=dRmS9JGBaes&feature=youtu.be[/video]

linh729

Thượng Tá
Hội em mới làm cái này, có quả xoáy ngược của e mới tập :D Các bác xem giùm ạ, gạch đá e nhận hết ^^

[video=youtube;dRmS9JGBaes]http://www.youtube.com/watch?v=dRmS9JGBaes&feature=youtu.be[/video]

Giao xoáy ngược hay ở chỗ có thể biến hóa giữa ngang lên, ngang xuống + điểm rơi. Đặc biệt nếu có càng trái tốt thì sẽ chiếm được nhiều lợi thế khi giao xoáy ngược.

Bạn nên tập thêm quả ngang xuống. Chú ý khi giao quả ngang xuống thì nên kết hợp việc nâng hông và vai khi chuẩn bị tiếp xúc, lúc tiếp xúc bóng thì hạ xuống cùng nhịp vẩy cổ tay. Điều đó đồng nghĩa với việc để có cú giao xoáy ngược xuống hiểm thì mông và vai phải nhấp nhổm tốt (cùng nhịp vẩy cổ tay) .!!

Bạch Long

Thượng Sỹ
Giao xoáy ngược hay ở chỗ có thể biến hóa giữa ngang lên, ngang xuống + điểm rơi. Đặc biệt nếu có càng trái tốt thì sẽ chiếm được nhiều lợi thế khi giao xoáy ngược.

Bạn nên tập thêm quả ngang xuống. Chú ý khi giao quả ngang xuống thì nên kết hợp việc nâng hông và vai khi chuẩn bị tiếp xúc, lúc tiếp xúc bóng thì hạ xuống cùng nhịp vẩy cổ tay. Điều đó đồng nghĩa với việc để có cú giao xoáy ngược xuống hiểm thì mông và vai phải nhấp nhổm tốt (cùng nhịp vẩy cổ tay) .!!

Cảm ơn anh :D Mấy quả xoáy ngược đó của em đều là xoáy ngang xuống đó anh ạ :)

Ttfan2012

Đại Tá
nhìn tốc độ bóng đi thì chắc chủ yếu là ngang, xuống sẽ rất ít (hoặc hầu như ko có)!

Hôm qua Hải Dương đánh giao lưu có bạn giao được quả xoáy ngược đấy xuống rất nặng. Mình để ý thấy khi giao quả đấy họ thường giao ngắn bên tay phải để đối thủ không đánh quả trái trả lại được.

thelanqb

Moderator
nhìn bạn phát bong rất đẹp, nhưng theo cảm nhận của mình thì quả này dễ dàng trả lại được, bạn để góc vợt khá lớn khi giao bóng. Những quả như thế này, gặp những người BH tốt họ có thể đánh ngay trực tiếp mà không cần gò bóng sang.
Mình cũng có quả này, nhưng chỉ vào những lúc căng thẳng mới dùng đến và đối thủ thường đở rúc lưới mà không hiểu tại sao.
:)

MinhHung-club

Binh Nhì
Quả này mình tập đúng 2h x 3 ngày là được.
ngày thứ 1 cứ tung banh và đánh ngược từ trong ra, kết quả hư hết 99%.
ngày thứ 2 phát hiện điều thú vị: cổ tay chỉ có nhiệm vụ lắc tạo xoáy- lấy lực bả vải đánh tới. Kết quả hơn 80% bóng vào bàn-nhưng chỉ có xoáy ngang lên. vào trận bị mấy cú rờ-ve tím tái mặt mày.
ngày thứ 3 đứng trước gương nhìn lại động tác cổ tay của mình thì phát hiện muốn có xoáy xuống phải tiếp xúc banh ngay khi cổ tay bắt đầu lắc, và cho bóng rời khỏi vợt trước khi nó đi ngang( cái này là theo đà quán tính). vậy là vào trận, mấy anh bạn trong CLB toàn bị cắm lưới...
Đến bây h, (sau 2 tháng kể từ ngày bắt đầu tập kiểu giao bóng này) khi gặp đối thủ trên tầm mình toàn sử dụng kiểu này để họ khỏi tấn công ngay, vì nó cứ đi sát mặt lưới, cực ngắn trên bàn...

haboll

Đại Uý
Em thấy cứ đi nhìn nhiều rồi vào trận giao nhiều vào là được mà các bác ... Vào trận giao tuy hỏng nhưng lại là cách tập giao bóng nhanh nhất đấy ạ

Duc_NM

Đại Tá
Quả này mình tập đúng 2h x 3 ngày là được.
ngày thứ 1 cứ tung banh và đánh ngược từ trong ra, kết quả hư hết 99%.
ngày thứ 2 phát hiện điều thú vị: cổ tay chỉ có nhiệm vụ lắc tạo xoáy- lấy lực bả vải đánh tới. Kết quả hơn 80% bóng vào bàn-nhưng chỉ có xoáy ngang lên. vào trận bị mấy cú rờ-ve tím tái mặt mày.
ngày thứ 3 đứng trước gương nhìn lại động tác cổ tay của mình thì phát hiện muốn có xoáy xuống phải tiếp xúc banh ngay khi cổ tay bắt đầu lắc, và cho bóng rời khỏi vợt trước khi nó đi ngang( cái này là theo đà quán tính). vậy là vào trận, mấy anh bạn trong CLB toàn bị cắm lưới...
Đến bây h, (sau 2 tháng kể từ ngày bắt đầu tập kiểu giao bóng này) khi gặp đối thủ trên tầm mình toàn sử dụng kiểu này để họ khỏi tấn công ngay, vì nó cứ đi sát mặt lưới, cực ngắn trên bàn...
Bác cho hỏi là bác thực hiện quả xuống ngắn này góc vợt lúc tiếp xúc bóng so với mặt đất là khoảng bao nhiêu độ ?

Bình luận từ Facebook