Giao quả xoáy ngược

cayngodong

Binh Nhì
Hi các Bác.
Mình đang tập quả giao xoáy ngược. Thấy nhiều clip giao rất hay. Sao mình giao mãi mà vẫn không giống nhỉ. Khi giao thấy thiếu lực, bóng xoáy ngang nhưng không qua bàn đối phương, còn các quả xoáy xuống và xoáy lên thì đành chịu. Bác nào có kinh nghiệm xin được chỉ giáo.
- Thanks các Bác.

chinhdq

Binh Nhì
Chào Bạn,

Mình là người cũng mới tập chơi, nên cũng giống bạn nghiên cứu quả service rất nhiều, và thấy họ làm trong video clip thì dễ mình thì làm mãi không được.
Mình đã hỏi cũng nhiều sư phụ và được trả lời là phải tập luyện nhiều và đúng cách, từ việc đầu tiên là đứng như thế nào? sau đó đến việc tung bóng... sau đó mới đến việc phối hợp tay, cổ tay, hướng vợt tất cả đều phải chuẩn.
Vậy mình có lời khuyên, là bạn nên tập luyện và tập luyện nhiều hơn nữa, không nản tất sẽ thành công!
wish a succerfuly for you!

MaiXuanViet

Moderator
Hi các Bác.
Mình đang tập quả giao xoáy ngược. Thấy nhiều clip giao rất hay. Sao mình giao mãi mà vẫn không giống nhỉ. Khi giao thấy thiếu lực, bóng xoáy ngang nhưng không qua bàn đối phương, còn các quả xoáy xuống và xoáy lên thì đành chịu. Bác nào có kinh nghiệm xin được chỉ giáo.
- Thanks các Bác.

Quả xoáy nghịch cần có lực cổ tay thật tốt và động tác lắc cổ tay từ trong bụng ra ngoài thật dẻo bạn à, bạn có thể xem các trận của Timo Boll, theo mình thấy hiện nay Timo Boll là người giao xoáy nghịch tốt nhất và nhìn rõ động tác nhất đó. ^^

saigonfc.vn

Đại Uý
Hi các Bác.
- Thanks các Bác.

Ở nhà tập bóng nhiều có thể giao được- nhưng khi giao lưu thì giao bóng xoáy ngược khó có thể thành công. Quả này chắc phải tập trên 1 năm hi

mika9967

Trung Sỹ
cái này các bác phải tập nhiều bóng, mà bác ở nhà giao được là do lyúc đó trạng thái tâm lý của các bác không có gì, khi vào clb hay giao đấu đối kháng, sức nặng tâm lý đè lên tay bác, làm động tác của mình không dẻo như ở nhà được. cái này vấn đề tâm lý chiếm khá nhiều, động tác thì cũng như nhau nhưng do tânm lý nên khi tinh thần điều khiển cổ tạy, thời điểm tiếp xúc bóng, độ nghiêng của vợt sẽ ảnh hưởng lên quả giao bóng, nên tỷ lệ hư giao bóng nhiều hơn khi tập, mika cũng bị khá nhiều.......phải tập miệt mài thôi................

cayngodong

Binh Nhì
cái này các bác phải tập nhiều bóng, mà bác ở nhà giao được là do lyúc đó trạng thái tâm lý của các bác không có gì, khi vào clb hay giao đấu đối kháng, sức nặng tâm lý đè lên tay bác, làm động tác của mình không dẻo như ở nhà được. cái này vấn đề tâm lý chiếm khá nhiều, động tác thì cũng như nhau nhưng do tânm lý nên khi tinh thần điều khiển cổ tạy, thời điểm tiếp xúc bóng, độ nghiêng của vợt sẽ ảnh hưởng lên quả giao bóng, nên tỷ lệ hư giao bóng nhiều hơn khi tập, mika cũng bị khá nhiều.......phải tập miệt mài thôi................
- Em đồng ý với Bác Mika. Khi em tập khoảng 50 quả là cổ tay dẻo vào giao ít khi bị rúc lưới. Thế mà khi vào trận giao có 2 quả thì đều dính lưới cả hai. Nản, nên bị tâm lý. Không dám giao nữa. Mình tập 10 thì khi thi đấu chỉ còn 5 or 6. Chắc phải luyện công thêm một năm nữa mới dám giao quả này.
- Thank các Bác đã góp ý.

mika9967

Trung Sỹ
tập cài này, để chuẩn xác hơn, động tác nên chậm, độ quăng cổ tay tập từ ít sang nhiều, lúc đầu không nên để ý xoáy khi giao óng mà để ý tới kỹ thuật tiếp xúc và thời điểm tiếp xúc vào bóng để bóng đủ lực qua lưới,. Dần dần , khi bác quen tay, cổ tay dẻo rồi,thơ2i điểm tiếp xúc và độ nghiêng của mặt vợt chuẩn rồi bác hãy để ý tới xoáy của bóng.

tuannn

Đại Uý
Các bác toàn chơi hiểm không ah. Giao thế nào qua bàn cho đối phương đỡ với chứ, các bác giao bóng qua rồi bóng lại chở lại thì cần gì chơi với ai. khà khà.

Ma Cao

Trung Uý
Hi các Bác.
- Thanks các Bác.

Neu ban o TP. HCM thi den D3, minh chi cho. Bao dam 3 thang la giao duoc ! Minh con qua mo, qua quay, v.v. nua. Minh noi tieng la giao bong ma. hehe

MaiXuanViet

Moderator
Xoáy nghịch pro thì mình thấy là Timo Boll, trong trận Timo Boll vs Jang Jike ở mục đồng đội Olympic vừa rồi Timo Boll giao quả này rất nhiều và rất hiệu quả. Còn giao bóng Ghost thì thấy có cái clip MaLin tập giao nhìn ớn cả lạnh. Không biết xoáy ngược các bạn nói ở đây là xoáy nghịch hay ghost nữa :)

Trau_CoDoc

Trung Uý
Theo mình để giao tốt quả này thì cần có kỹ thuật và cổ tay thật tốt. Đây là 1 kỹ thuật tương đối khó trong giao bóng so với những quả giao bóng khác.

waa

Đại Uý
Cứ 1 ngày giao 100 cú , ngày nào cũng tập đến 1 năm là có thể giao cú đó khi thi đấu được ... nhưng ghét nhất là khi ra chiêu bằng cú đó thì đối phương khống chế tốt !!! vậy cần có 4 kiểu khác nhau = 4 năm tập miệt mài .
Các địa phương khi tuyển năng khiếu vào chỉ tối đa là 6 - 7 tuổi , tập và rèn qua các giải nhi đồng , thiếu niên , trẻ ---> 18 tuổi , nghĩa là tập chuyên 10 năm mới đạt trình độ cấp quận huyện, tỉnh lẻ , thế mà giao bóng cũng cùi bắp ( đa số các em + HLV đều không chú trọng cú giao bóng , không lên lịch tập nghiêm túc ) . Bây giờ phương tiện truyền thông đầy đủ , chỉ cần vào internet là đủ bài tập , nhưng tập giao bóng cần phải có sự khổ luyện , tìm hiểu phân tích động tác cho phù hợp với lối đánh cá nhân , kiên trì mới thành công . Một HLV bb đã đúc kết là 70 % chiến thắng nằm ở cú giao bóng , 30 % còn lại ở khống chế giao bóng , còn bóng trên bàn ở cùng đẳng cấp là như nhau , giao bóng là nghệ thuật đánh lừa cảm giác đối phương !
Muốn nhanh lên bóng bằng cú giao bóng hãy tập giao bóng chọi - che , yên tâm là phần lớn các giải phong trào trọng tài đếu không dám bắt lỗi , vì bắt là bị phản đối ngay " phong trào mà , chơi cho vui "
Hãy tập giao bóng ngay trong các ván đánh chơi , người ta khống chế được thì cú đó chưa thành thục , cứ giao tiếp , tăng độ khó , độ ảo ... cho đến khi giao theo ý muốn là thành công 50 % , 50 % còn lại là tận dụng sơ hở đối phương sau khi đỡ giao bóng là ta dứt điểm luôn .
Nói lý thuyết thì dễ , thực hành kiên trì mới khó ! ..... em cũng tạm dừng để đi tập giao bóng đây , kẻo các bạn nói em chỉ nói mà chả làm , nhưng có điều em không tập chọi - che đâu , có thắng cũng bị đối phương coi thường , hì hì .

cayngodong

Binh Nhì
Cứ 1 ngày giao 100 cú , ngày nào cũng tập đến 1 năm là có thể giao cú đó khi thi đấu được ... nhưng ghét nhất là khi ra chiêu bằng cú đó thì đối phương khống chế tốt !!! vậy cần có 4 kiểu khác nhau = 4 năm tập miệt mài .
Các địa phương khi tuyển năng khiếu vào chỉ tối đa là 6 - 7 tuổi , tập và rèn qua các giải nhi đồng , thiếu niên , trẻ ---> 18 tuổi , nghĩa là tập chuyên 10 năm mới đạt trình độ cấp quận huyện, tỉnh lẻ , thế mà giao bóng cũng cùi bắp ( đa số các em + HLV đều không chú trọng cú giao bóng , không lên lịch tập nghiêm túc ) . Bây giờ phương tiện truyền thông đầy đủ , chỉ cần vào internet là đủ bài tập , nhưng tập giao bóng cần phải có sự khổ luyện , tìm hiểu phân tích động tác cho phù hợp với lối đánh cá nhân , kiên trì mới thành công . Một HLV bb đã đúc kết là 70 % chiến thắng nằm ở cú giao bóng , 30 % còn lại ở khống chế giao bóng , còn bóng trên bàn ở cùng đẳng cấp là như nhau , giao bóng là nghệ thuật đánh lừa cảm giác đối phương !
Muốn nhanh lên bóng bằng cú giao bóng hãy tập giao bóng chọi - che , yên tâm là phần lớn các giải phong trào trọng tài đếu không dám bắt lỗi , vì bắt là bị phản đối ngay " phong trào mà , chơi cho vui "
Hãy tập giao bóng ngay trong các ván đánh chơi , người ta khống chế được thì cú đó chưa thành thục , cứ giao tiếp , tăng độ khó , độ ảo ... cho đến khi giao theo ý muốn là thành công 50 % , 50 % còn lại là tận dụng sơ hở đối phương sau khi đỡ giao bóng là ta dứt điểm luôn .
Nói lý thuyết thì dễ , thực hành kiên trì mới khó ! ..... em cũng tạm dừng để đi tập giao bóng đây , kẻo các bạn nói em chỉ nói mà chả làm , nhưng có điều em không tập chọi - che đâu , có thắng cũng bị đối phương coi thường , hì hì .
- Em thì không bao giờ giao bóng che hoặc chọi. Có ăn điểm thì đối phương cũng không phục. Cơ bản là trái này em đã tập nửa năm rồi mà cũng không dám giao trong khi thi đấu. Hic.
- Em đồng ý với Bác là các HLV không chú trọng giao bóng. Em đã đi tập vài thầy, nhưng mà khoản giao bóng thì chủ yếu do mình tập luyện là chính. Các thầy cũng không chỉ bảo bao nhiêu, còn đỡ giao bóng thì càng thê thảm. Các thầy chỉ dạy đôi công, trái, phải ngắn trên bàn, gò bóng...Nhưng mà không chỉ service và đỡ service thì làm gì có banh mà đôi công.
- Biết là mình phải khổ luyện mới thành công, nhưng mà có người chỉ đường thì con đường của mình mới ngắn. Chờ các cao thủ nhiệt tình chỉ giáo các quả giao bóng và đỡ giao bóng.

Last edited:

bithudt03

Binh Nhì
Mọi người đang cố gắng cải tiến quả giao bóng tốt hơn thôi mà
Chứ gặp dưới cơ thì giao bóng lỏng dc oy ^^
Các bác toàn chơi hiểm không ah. Giao thế nào qua bàn cho đối phương đỡ với chứ, các bác giao bóng qua rồi bóng lại chở lại thì cần gì chơi với ai. khà khà.

tipphono8x

Trung Uý
mình ko thể giao xoáy xuống được. Chỉ có ngang, lên, lỏg thôi.
hic

Bạn giống mình, mình cũng mới tập quả giao xoáy ngược này. Tuy vậy mình cũng đã biết biến hóa nhiều kiểu, kể cả động tác giả tung bóng giao thuận ngang lên(xuống) nhưng đến lúc tiếp xúc bóng thì lắc tay thành xoáy ngược. Tuy mức độ xoáy còn chưa tốt lắm nhưng cũng đã áp dụng được vào trận đấu. Hi.
Lúc đầu mình cũng chỉ giao được xoáy ngược ngang lên thôi, muốn phát bóng xoáy xuống nữa thì khi tiếp xúc vợt và bóng bạn chỉ cần để vợt nằm ngang gần như song song với mặt bàn là bóng xoáy xuống thôi mà. Mặt vợt như lúc phát xoáy xuống đơn thuần ấy.
Kinh nghiệm cá nhân, không đúng mong mọi người đừng chê, chỉ là đóng góp chút ý kiến. Tks

tieuho_8x

Đại Tá
Khi thành thạo giao những quả cơ bản,học giao quả xoáy ngược sẽ k gặp nhiều khó khăn. Vậy nên đừng hấp tấp là sẽ thành công thôi ạ ^^
Thân !

meoluoitmb

Đại Tá
Quan trọng nhất là điểm tiếp xúc bạn nhé, động tác giống nhau, tiếp xúc bóng và vợt khác nhau, đòn sẽ khác nhau hoàn toàn ------

Bình luận từ Facebook