Em hỏi về luật đánh đôi.

Kieu_anh

Binh Nhì
Mọi người cho em hỏi: Trong đánh bóng đôi,khi mà đổi sân đánh thì bên đỡ giao bóng phải đổi người đỡ giao bóng có phải không ạ?? Và cho em hỏi vấn đề liên quan đến các trường hợp đánh bóng xoáy lên,bóng xoáy xuống ạ. Em cảm ơn ạ.

Trainee

Đại Tá
Mọi người cho em hỏi: Trong đánh bóng đôi,khi mà đổi sân đánh thì bên đỡ giao bóng phải đổi người đỡ giao bóng có phải không ạ?? Và cho em hỏi vấn đề liên quan đến các trường hợp đánh bóng xoáy lên,bóng xoáy xuống ạ. Em cảm ơn ạ.
Em hỏi nghe rất hay, nhưng y như con nhà anh nó hay bảo, bố ơi ông trăng kìa, con yêu bố! :D
- Về đánh đôi em hỏi đổi sân khi nào?
Sang sec mới đổi giao đổi đỡ thì ngược lại xuất phát của đầu sec trước. Ví dụ Séc trước là A giao B đỡ thì sec này đổi lại là B giao, A đỡ.
Đổi sân khi lên 5 tại sec cuối thì khi đó người giao giữ nguyên, đổi người đỡ.
- Về các loại xoáy? Xoáy lên thì bóng nó ngỏng lên, xoáy xuống thì gây tác động ngược lại! Ý em muốn hỏi gì ở đây, giao hay đỡ, hay đọc bóng, hay abcxyz gì?

lamtq

Đại Tá
Em hỏi nghe rất hay, nhưng y như con nhà anh nó hay bảo, bố ơi ông trăng kìa, con yêu bố! :D
- Về đánh đôi em hỏi đổi sân khi nào?
Sang sec mới đổi giao đổi đỡ thì ngược lại xuất phát của đầu sec trước. Ví dụ Séc trước là A giao B đỡ thì sec này đổi lại là B giao, A đỡ.
Đổi sân khi lên 5 tại sec cuối thì khi đó người giao giữ nguyên, đổi người đỡ.
- Về các loại xoáy? Xoáy lên thì bóng nó ngỏng lên, xoáy xuống thì gây tác động ngược lại! Ý em muốn hỏi gì ở đây, giao hay đỡ, hay đọc bóng, hay abcxyz gì?
e và rất nnhiều ng chơi cả phong trào lẫn chuyên nghiệp mà chưa rõ luật nhầm ở chỗ này e nhé. theo. bốc thăm thì cặp đôi đc giao bóng trc sẽ chọn ra 1 ng giao bóng, bên đỡ đc chọn ng đỡ giao bóng, các séc sau đến bên nào cầm giao bóng sẽ có quyền chọn ng giao bóng và bên đỡ sẽ phải theo thứ tự ngc lại của séc trc như e nói

Trainee

Đại Tá
e và rất nnhiều ng chơi cả phong trào lẫn chuyên nghiệp mà chưa rõ luật nhầm ở chỗ này e nhé. theo. bốc thăm thì cặp đôi đc giao bóng trc sẽ chọn ra 1 ng giao bóng, bên đỡ đc chọn ng đỡ giao bóng, các séc sau đến bên nào cầm giao bóng sẽ có quyền chọn ng giao bóng và bên đỡ sẽ phải theo thứ tự ngc lại của séc trc như e nói
Vụ đó em biết, bên giao là có quyền chọn người giao bóng trước. Nhưng để dễ nhớ thì cứ đảo lại cái cho nhanh. Em thì hay chọn người đánh hay hơn đỡ giao, sau đó giao luôn để có 4 quả chủ động. Nhưng cũng có ông ngược lại.

Quanghoangminh

Thượng Sỹ
vụ này e cũng đang thắc mắc. Thank bác

hunghanoi

Super Moderators

2.13.6 Đấu thủ hoặc cặp đôi giao bóng đầu tiên trong một trận đấu sẽ đỡ giao bóng đầu tiên ở ván sau và ở ván cuối cùng của trận đánh đôi có khả năng xẩy ra thì cặp đôi của bên đến lượt đỡ giao bóng lần tới sẽ đổi thứ tự đỡ giao bóng khi một đôi nào đó đã đạt được 5 điểm.

Bình An

Trung Sỹ
Luật đánh đôi còn nhiều tranh cãi nếu ko có trích dẫn nên mọi người ko phục
ví dụ
đôi A B và CD
ván 1. A giao C đỡ -C giao B đỡ -B giao D đỡ -D giao A đỡ...quay về ban đầu....
ván 2 là ván tranh cãi,có người nói cứ không giống ván 1 là dc
tranh cãi;vì sợ giao bóng của nhau nên có 2 tình huống sau
1 bên cứ đòi C giao A đỡ
1 bên cứ đòi D giao B đỡ
2 tình huống tranh chấp thì cuối cùng cũng về phom cả,
cái này phải là bác Hùng trích dẫn họ mới nghe,ng ko có bằng cấp thì họ ko thuyết phuc

hunghanoi

Super Moderators
Luật đánh đôi còn nhiều tranh cãi nếu ko có trích dẫn nên mọi người ko phục
ví dụ
đôi A B và CD
ván 1. A giao C đỡ -C giao B đỡ -B giao D đỡ -D giao A đỡ...quay về ban đầu....
ván 2 là ván tranh cãi,có người nói cứ không giống ván 1 là dc
tranh cãi;vì sợ giao bóng của nhau nên có 2 tình huống sau
1 bên cứ đòi C giao A đỡ
1 bên cứ đòi D giao B đỡ
2 tình huống tranh chấp thì cuối cùng cũng về phom cả,
cái này phải là bác Hùng trích dẫn họ mới nghe,ng ko có bằng cấp thì họ ko thuyết phuc

Ván thứ 2 đôi CD thực hiện quyền giao bóng nên họ có thể:

1 : nếu C giao bóng - A sẽ đỡ.
2 : nếu D giao bóng - B sẽ đỡ.

kimtuan2312

Thượng Sỹ
Căn theo Luật BB chứ nếu... thì lại cải nữa các bác nhé.
Ý anh Hùng là ván 2 C hay D giao đều được, tùy theo quyết định của cặp đôi CD.
Hiên nay đánh phong trào thì quy định "miệng" là nếu ván 1 do C đỡ bóng đầu tiên thì ván 2 bắt buộc C phải giao bóng đầu tiên

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Ý anh Hùng là ván 2 C hay D giao đều được, tùy theo quyết định của cặp đôi CD.
Hiên nay đánh phong trào thì quy định "miệng" là nếu ván 1 do C đỡ bóng đầu tiên thì ván 2 bắt buộc C phải giao bóng đầu tiên
2.13.5 Trong đánh đôi, ở mỗi lần đổi giao bóng đấu thủ đỡ giao bóng trước đó sẽ trở thành người giao bóng và đồng đội của người giao bóng trước đó sẽ là người đỡ giao bóng.
Căn cứ theo điểm 2.13.5 chứ sao lại C hay D giao đều được?

Bình luận từ Facebook