Dùng dầu ăn Neptune làm tăng độ ma sát của mặt vợt Ten cũ.

Duc_NM

Đại Tá
Mình có một mặt Ten05fx cũ được một ông bạn cho đánh thử. Mặt này lành lặn và vẫn nảy tốt nhưng ma sát gần hết rồi, cọ lên tóc trơn mứt, tưởng là bỏ đi. Cũng có một thời gian mình tham khảo cách bôi Baby Oil trên Youtube để làm tăng ma sát mặt vợt. Vì đằng nào cũng không sử dụng mặt này và cũng ngại đi mua dầu Baby kia nên lấy luôn dầu ăn Neptune dưới bếp bôi lên mặt mút thử nghiệm (dùng bông y tế vo tròn lại để quết dầu).

Lần đầu tiên bôi dầu lên mặt có lẽ mình đổ ra mặt vợt hơi nhiều, lúc mặt vợt khô dần có nhiều chỗ lốm đốm đọng lại giọt dầu như váng mỡ. Để khoảng nửa tiếng thì ở những chỗ như thế mình quan sát thấy mặt mút bị phồng lên nhìn hơi nham nhở. Nghĩ bụng là hỏng rồi...

Sau lần 1 mình tiến hành luôn lần 2 sau đó nửa tiếng (dầu lần 1 đã khô). Lần này mình rút kinh nghiệm đổ ít dầu ăn ra thôi (bằng 1 đốt ngón tay út), rồi xoa đều lên mặt vợt. Lần này chắc do lượng dầu ít nên không thấy trên mặt mút đọng dầu nữa mà nhìn khá đều. Sau khoảng nửa tiếng bề mặt mút khô đi. Kết quả là những chỗ phồng lần trước có mờ đi một chút.

Sau 5 lần phết dầu như vậy mình thấy kết quả là mặt vợt đã trở về trạng thái phẳng như ban đầu và ma sát mặt vợt tăng lên đáng kể khi thử cọ lên tóc.

Vì mình thấy trên youtube nói là lần đầu chỉ nên bôi dầu lên 5 lần nên mình cũng chỉ làm 5 lần thôi.

Sau vài hôm, hôm nay mình lại thử phết dầu lên lần nữa. Sau nửa tiếng để dầu khô hết thấy mặt vợt không có vấn đề gì, mà sát có vẻ cũng tăng chút ít.

Như vậy mình kết luận là với mặt Tenergy thì có thể dùng dầu ăn thông thường bôi lên để bảo dưỡng mặt mút.

Mong thớt này có ích cho nhiều bác gặp vấn đề như mình !

Duc_NM

Đại Tá
Cần thì cứ qua nhà mình ở Lương Thế Vinh-Hà Nội mình cho xem, sau lần này là lần thứ 7 bôi dầu lên mặt, cọ lên tóc rít rìn rịt. Không thể so với mặt mới tinh được, nhưng đúng là ma sát cải thiện rõ rệt luôn :zingme25:

luckyluckedh

Đại Uý
có một cách nữa là cắt một lát chanh chà lên mặt vợt sau đó dùng tay lau bớt phần nước chanh dư đi rồi để khô, bảo đảm miếng mút rít kìn kịt mà độ ma sát tăng rất nhiều

Duc_NM

Đại Tá
hay thế hả bác, bác tiếp tục post kết quả cho ae tham khảo nhé
Mình thấy ngoài 5 lần đầu làm như vậy thì vài buổi sau lại bôi thêm 2 lớp nữa, mình bôi thử đến lớp thứ 3 thì thấy lớp bề mặt có vẻ như ngậm đầy dầu rồi, kiểu như thả một cái dây chun vào cốc xăng vậy, dây chun sẽ phình to hơn so với kích thước bình thường của nó.

Như vậy là sau vài buổi mình nên bảo dưỡng tiếp bằng 1 hoặc 2 lớp mỏng dầu tiếp.

Duc_NM

Đại Tá
A thử dùng BO chưa a zai ơi, Thử sang mút khác xem thế nào
Baby Oil mình mới nghe trên mạng thôi chứ chưa thử, vả lại vì thử nghiệm nên mình cũng không muốn tốn kém vào vụ mua BO. Còn mút khác thì mình có một mặt mút Tàu rẻ của cái vợt bán sẵn trăm nghìn cũng bôi thử, ma sát cũng tăng lên nhưng không tăng nhiều như cái mút Ten, và cũng không thấy nó có hiện tượng phồng rộp lúc đầu giống mút Ten. Có lẽ lớp cao su của mút rẻ kia nó cứng quá, bì quá nên tác dụng không cao.

Duc_NM

Đại Tá
có một cách nữa là cắt một lát chanh chà lên mặt vợt sau đó dùng tay lau bớt phần nước chanh dư đi rồi để khô, bảo đảm miếng mút rít kìn kịt mà độ ma sát tăng rất nhiều
Lúc nào có cái mút dư sắp hỏng mình sẽ áp dụng cách của bạn :zingme67:

Duc_NM

Đại Tá
Cái clip của bác khiconanchuoi200 hình như là cách tune mút để tăng tuổi thọ và ma sát của mút mới. Và họ khuyến khích dùng dầu Hướng Dương (chiết xuất từ hạt hướng dương). Mình cũng tham khảo cách trên nhưng không thực hiện được vì không biết mua dầu hướng dương ở đâu. Còn cách khác là mua dầu Baby Oil của Johnson Baby mua ở siêu thị thì thấy nó mất thời gian và tiền bạc (100k gì đó) nên tiện thể xuống bếp lấy dầu ăn Neptune bôi lên thử luôn :zingme21:

Mà không biết các bác chơi mặt Tàu hay tune mút có phải là làm theo cách này không (mua mút Tàu mới rồi quét dầu lên) ?

Last edited:

bachikho

Đại Tá
thử hết rùi, ít tác dụng lắm, dính lúc đó, ra đánh 1 lát là hết, BO mua chai nhỏ 25k xài cả năm, tốt nhất vẫn là đầu tư Falco Life Expander (600k nhưng chắc xài 2 năm ko hết)

kimlongxd

Binh Nhì
thử hết rùi, ít tác dụng lắm, dính lúc đó, ra đánh 1 lát là hết, BO mua chai nhỏ 25k xài cả năm, tốt nhất vẫn là đầu tư Falco Life Expander (600k nhưng chắc xài 2 năm ko hết)
ở Hà Nội chỗ nào bán sản phẩm của Falco anh ơi

Bình luận từ Facebook