Dụng cụ tự chế tập cảm giác bóng, hỗ trợ kỹ thuật giật, tiếp bóng ma sát

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Vật liệu = Bánh xe cao su có lắp vòng bi, độ cao so với mặt bàn 12cm.

1 - Chức năng : quay khi tiếp vợt đúng cách, có lực và độ ma sát tốt.

2 - Ứng dụng : Dùng để tập quả giật trái hoặc phải với đường bóng có độ ma sát tốt. Đặc biệt luyện động tác cho tay !

3 - Hướng dẫn sử dụng : Lắp vào góc cạnh bàn như hình . dùng 1 cây vợt loại rẻ tiền nhất hoặc vợt đã bỏ. Nhờ HLV nắn thế đứng và động tác tay cho FH và BH. Đánh sao cho bánh xe quay đều mà không bị bật tay, đau tay. Tập đều FH 25 lần, BH 25 lần, chuyển một quả FH 1 quả BH. Mỗi buổi tập từ 15 - 30p. Duy trì 1 tháng bạn sẽ có cảm giác giật tốt cho cả FH và BH.

4 - Lưu ý : Là công cụ hỗ trợ không bóng nên khi tập với bóng các bạn cần duy trì động tác chuẩn, không đánh bóng trận, không cố đưa bóng vào bàn bằng động tác khác để đảm bảo ổn định, tạo thành nếp. Cứ duy trì tốt các bạn sẽ có quả giật cơ bản trong vòng 3-6 tháng. Đem lại cho bạn lối đánh hiện đại , đẹp mắt thoát khỏi cảnh Gò, Ghì thối đất thối cát moit mắt người xem. Chúc các bạn thành công !

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái này rất rẻ tiền mà chỉ 200k thôi ! độ bền vĩnh cửu !

Quên không quay video, chụp ảnh lại, hẹn mai nhé !

son_canloc

Đại Tá
Cái này quá nhỏ dùng để tập đúng động tác , dùng bánh xe đạp trẻ con loại xe 3 bánh gắn vào Cần trục kiểu khuỷu tay để dể dàng điều chỉnh các góc , độ + tư thế theo kiểu giật moi ,giật xung , giật cầu vồng ... cài bánh đó làm mô hình thì đc còn tập thì tư thế để tập giống như i.. lụt vậy

• Like
Reactions: vtk

trung2409

Trung Uý
Cái này quá nhỏ dùng để tập đúng động tác , dùng bánh xe đạp trẻ con loại xe 3 bánh gắn vào Cần trục kiểu khuỷu tay để dể dàng điều chỉnh các góc , độ + tư thế theo kiểu giật moi ,giật xung , giật cầu vồng ... cài bánh đó làm mô hình thì đc còn tập thì tư thế để tập giống như i.. lụt vậy

em cũng thấy hơi nhỏ so với tây bác ạ.///

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Chuẩn như tây đó ! làm việc thì phải nghiên cứu trước đã chứ ! có loại nó làm còn bé bằng quả bóng thôi !

Luong Qua Luong

Trung Uý

Vật liệu = Bánh xe cao su có lắp vòng bi, độ cao so với mặt bàn 12cm.

1 - Chức năng : quay khi tiếp vợt đúng cách, có lực và độ ma sát tốt.

2 - Ứng dụng : Dùng để tập quả giật trái hoặc phải với đường bóng có độ ma sát tốt. Đặc biệt luyện động tác cho tay !

3 - Hướng dẫn sử dụng : Lắp vào góc cạnh bàn như hình . dùng 1 cây vợt loại rẻ tiền nhất hoặc vợt đã bỏ. Nhờ HLV nắn thế đứng và động tác tay cho FH và BH. Đánh sao cho bánh xe quay đều mà không bị bật tay, đau tay. Tập đều FH 25 lần, BH 25 lần, chuyển một quả FH 1 quả BH. Mỗi buổi tập từ 15 - 30p. Duy trì 1 tháng bạn sẽ có cảm giác giật tốt cho cả FH và BH.

4 - Lưu ý : Là công cụ hỗ trợ không bóng nên khi tập với bóng các bạn cần duy trì động tác chuẩn, không đánh bóng trận, không cố đưa bóng vào bàn bằng động tác khác để đảm bảo ổn định, tạo thành nếp. Cứ duy trì tốt các bạn sẽ có quả giật cơ bản trong vòng 3-6 tháng. Đem lại cho bạn lối đánh hiện đại , đẹp mắt thoát khỏi cảnh Gò, Ghì thối đất thối cát moit mắt người xem. Chúc các bạn thành công !

Bà con có thể tập nâng cao công cụ hỗ trợ của Bác Hiepasc bằng phương cách này: (nhớ dùng cây vợt cùi một chút)

[video=youtube;cuS4uhwuC4E]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=cuS4uhwuC4E[/video]

[video=youtube;5C3pXNZGxM4]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=5C3pXNZGxM4[/video]

tuananh84

Thượng Sỹ
em có sáng kiến đó là bác thiết kế sao cho có thể xoay góc nghiêng được vì đa số anh em khi giật bóng tiếp xúc bóng hơi nghiêng quả giật sẽ hơi xoáy ngang chứ ít khi ai giật vuông góc với trục thẳng đứng bác ah.

Radical

Moderator
Bác Hiệp làm cái chân gật gù giống mấy cái camera theo dõi là ưng xoay lên xuống qua trái qua phải gì cũng ok hết.

Last edited:
  • Like

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái này chế từ đồ có sẵn, nhưng hôm rồi qua hàng sắt thấy nó bán cả bộ như thế luôn, bạn nào cần tập lại động tác tay thì ra hàng sắt mua cái chân lắp cho xe đẩy hàng về gắn vào bàn = cách đơn giản là để lên góc bàn rồi buộc 1 cái dây xuống chân bàn để khi đánh nó ko bị xô vào trong là OK ngay ! nó bán có 120-200k tùy từng cỡ loại có vòng bi và bánh xe cao su nhé ! Chúc các bạn nhanh tiến bộ !

• Like

Duc_NM

Đại Tá
Tôi thấy cái bánh xe bạn hiepasc chế tạo ra và giới thiệu là để nắn chỉnh động tác cho mọi người là không đúng lắm.

Thứ nhất, theo như tôi quan sát trong cái clip cô gái kia tập thì cái bánh xe quay có tác dụng là một điểm để cô gái kia luyện tập sự cân bằng sau khi giật một quả bóng của huấn luyện viên, tức là cơ thể cô gái sau khi giật một quả bóng đã trở nên mất cân bằng, cô ấy tìm cách tiếp xúc với cái vòng quay với một lực nhỏ nhất có thể để bánh xe tiếp tục quay (tiếp xúc càng nhẹ thì cô ấy càng thành công) rồi sau đó lại phải quay lại giật một quả tiếp theo của huấn luyện viên. Việc luyện tập sự cân bằng cơ thể trong khi đánh bóng là một bài tập rất quan trọng quyết định đến chất lượng của một quả bóng ra khỏi vợt của vận động viên.

Thứ hai, nếu chỉ dùng cái bánh xe này để tập động tác giật mà bảo là sẽ tiến bộ được thì nó cũng phi lý vì cảm giác tiếp xúc với trái bóng thật nó khác xa so với cái bánh xe này, thêm nữa bạn tiếp xúc với cái bánh xe này theo hướng mặt vợt như thế nào đi chăng nữa thì nó cũng sẽ quay, trong khi đó với một trái bóng thật thì bạn phải tiếp xúc một góc hợp lý mới có thể đưa quả bóng sang sân bên kia được. Như vậy tốt nhất là ta nên tập với trái bóng thật với một người thật, hoặc máy bắn bóng, hoặc tấm chắn bóng.

Còn nếu nói về lợi ích của bánh xe này thì tôi thấy nó có một lợi ích là khi bạn muốn tập với quả bóng rơi quá gần mép bàn mà bạn thường phải rón rén khi tiếp xúc bóng vì hay gõ vợt vào bàn nếu không cẩn thận. Với bài tập này thì có khả năng khi có quả bóng rơi gần mép bàn thì động tác của bạn sẽ chính xác hơn và giảm khả năng đập vợt vào cạnh bàn.

Thêm một ý tưởng cải tiến cho bánh xe của bạn là bạn có thể dính một lớp mút dầy (mút rẻ rửa bát ấy) vào cái bánh xe cao su đó và cứ yên tâm tập như cô gái kia với cây vợt xịn của bạn (không cần thiết phải thay vợt cùi) vì mặt vợt tiếp xúc với bánh xe mút sẽ không bị tổn thương. Chứ tập vợt cùi sẽ cho cảm giác khác, lúc dùng vợt xịn đường bóng và điểm rơi nó cũng sẽ khác.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cám ơn bạn ĐứcNM về ý kiến của bạn. Ý kiến của bạn tôi hoàn toàn đồng ý hay clip mà 1 bạn đã đưa vào cũng là góp ý kiến cho mọi người còn cái tôi giới thiệu chỉ đơn giản là để tập không bóng giành cho người không có động tác cơ bản mà thôi. Vì thực tế rất nhiều người chơi bóng chỉ bóng bằng cánh tay, cổ tay,.. và động tác đánh bóng gần như quả tâng bóng " kiểu đánh cầu lông " vòng cung cánh tay ưỡn ra ngoài trong khi bóng bàn cần cụp vào và tiến ra phía trước . Tập cái này chỉ để tập nhẹ, chậm để nắm động tác đó là điều cần thiết với những ai muốn nắn động tác đã hỏng hoặc người bắt đầu cầm vợt. Mời các bạn khác cho ý kiến để các anh em có nhu cầu nắn động tác và lấy độ chính xác của động tác nhanh đạt được múc đích.

joinmrthinh

Thượng Sỹ
Cám ơn bạn ĐứcNM về ý kiến của bạn. Ý kiến của bạn tôi hoàn toàn đồng ý hay clip mà 1 bạn đã đưa vào cũng là góp ý kiến cho mọi người còn cái tôi giới thiệu chỉ đơn giản là để tập không bóng giành cho người không có động tác cơ bản mà thôi. Vì thực tế rất nhiều người chơi bóng chỉ bóng bằng cánh tay, cổ tay,.. và động tác đánh bóng gần như quả tâng bóng " kiểu đánh cầu lông " vòng cung cánh tay ưỡn ra ngoài trong khi bóng bàn cần cụp vào và tiến ra phía trước . Tập cái này chỉ để tập nhẹ, chậm để nắm động tác đó là điều cần thiết với những ai muốn nắn động tác đã hỏng hoặc người bắt đầu cầm vợt. Mời các bạn khác cho ý kiến để các anh em có nhu cầu nắn động tác và lấy độ chính xác của động tác nhanh đạt được múc đích.

Đây là một ý tưởng hay để tập cảm giác bóng cho các bạn mới học! Nó có tác dụng nắn chỉnh động tác, góc vợt,... và cảm giác tiếp xúc bóng. Nói như bạn Đức thì người tập cũng phải khá cơ bản rồi có cảm giác tương đối về góc vợt, mức độ tiếp xúc mỏng dày của từng quả ...
Có một cách copy mẫu của bác Hiệp là cũng làm bánh xe con lăn như vậy lắp vào trục sắt dài nửa mét và gắn nó lên tường và cứ thế đứng trái đánh trái, đứng phải đánh phải ... vừa rẻ và tiết kiệm. Không cần bàn với bóng gì cả cứ nhờ thợ mộc thửa miếng gỗ mà phang ... vừa tập thể dục buổi sáng.... vừa đảm bảo sức khỏe vừa tăng sức mạnh của đòn đánh ... cảm giác bóng thu được cũng không tồi!!!!!!!! Cảm ơn bác HIệp!!!!!!!!!!

Bình luận từ Facebook