Dự án làm bàn bóng bàn ngon, bổ, rẻ.

hungvotdoc

Thượng Tá
Vâng.
Bàn thì đã hoàn thiện hết ạ.
Em xin công bố luôn thông tin rõ ràng và chi tiết ạ, đảm bảo tính minh bạch ạ.

Bàn này bên em tạm gọi là mẫu Hybrid H-1. Hybrid nghĩa nôm na là sự lai tạo. Nguyên do là bên em nhập mặt bàn bên Trung Quốc về và ghép với chân bàn làm tại Việt Nam.

Mặt bàn là loại MDF cao cấp, chế tạo tại xưởng gia công cho một số thương hiệu nổi tiếng như Double Fish, Joola, Stiga...

Đối với những bàn Trung Quốc tầm giá 5tr-5tr5 thì bên em đảm bảo là mặt bàn bên em có chất lượng tương đương hoặc chính xác ra là nhỉnh hơn 1 tí (về độ bền).
Bàn Thăng Long, Vinasport thì em nghĩ có sự chênh lệch khá xa về chất lượng mặt bàn nên em nghĩ không nên so sánh làm gì.

Về chân bàn thì làm từ sắt mạ kẽm nên cũng không lo bị han rỉ, tuy nhiên trong quá trình sơn thì hàng xóm kêu nhiều quá nên mới chỉ làm 1 lớp sơn lót, vì vậy em xin nói thật là chất lượng sơn chưa được tốt. Thiếu hẳn 1-2 lớp sơn phủ thì sao mà tốt được. Cái này để khi bên em làm xưởng xong, có thể thoải mái sơn theo ý mình thì chắc chắn sơn sẽ tốt hơn rất rất nhiều.

Các mối nối thì bên em khẳng định là hơn hẳn bàn Trung Quốc do họ làm số lượng lớn, mối nối làm bằng nhựa chịu lực và kém cẩn thận hơn bên em nhiều (nói thẳng ra là họ làm ẩu). Mối nối bên em làm bằng sắt và có 5 ốc/điểm bám thay vì bằng nhựa và có 4 ốc/điểm bám.

Bánh xe thì bên em dùng loại cao cấp hơn một chút là loại chịu lực màu đen, thay vì bánh xe xám. Bánh đen nhỏ hơn 1 chút, có đường kính là 1.5 inches (khoảng hơn 40mm).

In tên bàn và tên hãng cũng gọi là in mang tính chất thử nghiệm vì như em nói là hàng xóm kêu quá, bên em không dám làm tỉ mẩn từng tí một nên vẫn có cái nhòe hoặc lệch một chút.

Tóm lại một cách cô đọng nhất là thế này. Mẫu bàn này bên em làm thử nghiệm 10 cái, thành công về chất lượng (độ nảy và độ bền bề mặt bàn so với mặt bằng chung) là có mà thiếu sót chắc chắn cũng có. Về dự án này thì bên em mong được các anh chị em ủng hộ và đóng góp ý kiến để có thể làm ra một sản phẩm hoàn thiện và có sự cạnh tranh cao so với hàng ngoại nhập.
Còn nếu mọi người muốn mua một sản phẩm không tì vết thì sản phẩm không phù hợp, nên nhắm vào phân khúc cao cấp hơn ạ.

Rất cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến cho bên em trong suốt quá trình sản xuất thử nghiệm vừa qua.
Xin hỏi độ nảy so với Song ngư 323 chân cong (tầm 10 tr) thì như thế nào? Và nếu Hỏa Châu dùng mặt bàn tương đương như bàn 10tr trên thị trường thì giá khoảng bao nhiêu?

Hự, trước thấy bác bảo chân bàn chưa đến 1t, em ham quá, giờ thì lăn tăn rồi :(
Giá vật liệu chưa đến 1tr bác ơi. Nhưng tiền mua que hàn, sơn, đá cắt sắt, ốc vít, bu lông, tiền điện... thì lên tầm đấy bác ạ. Công làm thì em chỉ tính phần sơn, cắt sắt, lắp ráp...còn phần hàn nhờ ông anh làm hộ nên chả tính ạ :D.

Xin hỏi độ nảy so với Song ngư 323 chân cong (tầm 10 tr) thì như thế nào? Và nếu Hỏa Châu dùng mặt bàn tương đương như bàn 10tr trên thị trường thì giá khoảng bao nhiêu?
Mặt bàn của bàn hiện thời chính là loại 18mm cùng độ dày với bàn 323 anh ạ.
Có điều bàn 323 miếng sắt ốp 2 bên to hơn nên có thể có cảm giác bóng dựng hơn và nảy hơn anh ạ.
Bàn 10 triệu cụ thể là loại nào vậy anh? Tầm đấy có nhiều loại tính năng cũng khác nhau lắm ạ. Phải cụ thể thì bên em so sánh được chuẩn hơn ạ.

hungvotdoc

Thượng Tá
Mặt bàn của bàn hiện thời chính là loại 18mm cùng độ dày với bàn 323 anh ạ.
Có điều bàn 323 miếng sắt ốp 2 bên to hơn nên có thể có cảm giác bóng dựng hơn và nảy hơn anh ạ.
Bàn 10 triệu cụ thể là loại nào vậy anh? Tầm đấy có nhiều loại tính năng cũng khác nhau lắm ạ. Phải cụ thể thì bên em so sánh được chuẩn hơn ạ.
Cụ thể là bàn 323 đó. Tôi cũng không được chơi nhiều loại bàn nhưng từ ngày ở chỗ tôi mua cái song ngư 323 chân cong (khoảng 10 tr, cách đây hơn 2 năm rồi) thấy chơi được, độ nảy tốt. Vậy nên tôi mới hỏi nếu Hỏa Châu mua mặt này về (hoặc tương đương ) và làm chân thì giá là bao nhiêu. Tôi quan tâm nhất là độ nảy của mặt bàn (Còn tất nhiên là phải đều rồi), nó ảnh hưởng rất lớn đến cuộc chơi bóng bàn. Nhớ ngày xưa, ở cơ quan có bàn rẻ tiền, độ nảy kém. Mình tập với nó thấy trình độ rất khá, cảm thấy mình giỏi lắm! Đến khi ra thi đấu bàn xịn bóng nảy vèo vèo đánh toàn hỏng...Cho nên tôi rât sợ chơi bàn xịt.

Hôm nay bên em bán thêm cái nữa nên tranh thủ chụp hình luôn ạ, đỡ phải quay lại mấy chỗ cũ đã bán.

Về độ nảy của mặt bàn thì cả 3 bàn em bán đều được phản hồi là chất lượng rất tốt.

Tuy nhiên có 2 điểm bản thân em chưa hài lòng lắm là bánh xe và sơn bàn.

Phần bánh xe hơi nhỏ, mặc dù bánh chạy cực êm nhưng đòi hỏi sàn kê bàn phải phẳng, nếu không phẳng thì tăng chỉnh khó hơn, di chuyển qua chỗ mấp mô khó hơn.

Phần 2 là sơn như dưới đây. Các bác để ý là tay bẩn động vào dễ lấm bẩn do có mỗi lớp sơn lót, thô và nhám. Mặc dù có thể lau sạch bằng khăn ẩm và đã lường trước rồi nhưng dù gì e vẫn thấy khó chịu.

Nhất định em sẽ chỉnh sửa dứt điểm mấy chỗ này trong lô tới.

Cụ thể là bàn 323 đó. Tôi cũng không được chơi nhiều loại bàn nhưng từ ngày ở chỗ tôi mua cái song ngư 323 chân cong (khoảng 10 tr, cách đây hơn 2 năm rồi) thấy chơi được, độ nảy tốt. Vậy nên tôi mới hỏi nếu Hỏa Châu mua mặt này về (hoặc tương đương ) và làm chân thì giá là bao nhiêu. Tôi quan tâm nhất là độ nảy của mặt bàn (Còn tất nhiên là phải đều rồi), nó ảnh hưởng rất lớn đến cuộc chơi bóng bàn. Nhớ ngày xưa, ở cơ quan có bàn rẻ tiền, độ nảy kém. Mình tập với nó thấy trình độ rất khá, cảm thấy mình giỏi lắm! Đến khi ra thi đấu bàn xịn bóng nảy vèo vèo đánh toàn hỏng...Cho nên tôi rât sợ chơi bàn xịt.

Bên em thử nghiệm thì độ nảy phân biệt với 323 rất khó anh ạ. Có trường hợp mọi người dùng bàn mới 25mm vẫn nói ko nảy bằn bàn 323 vì bàn 323 cũ, bóng đập vào tạo ma sát nhiều nên có xu hướng dựng lên, mọi người tưởng là nảy hơn.
Để so sánh cho chuẩn thì anh có thể thả quả bóng từ cùng một độ cao và xem nó nảy lên bao nhiêu. Về điểm này thì bàn bên em có thể nói là tương đương. Nếu 323 hơn thì có lẽ là do bo viền xung quanh dày hơn ạ.

Còn chuyện mấy bàn rẻ tiền mà nảy linh tinh thì khác xa lắm, anh cứ yên tâm ạ.

Là 1 hộp sắt nẹp dưói gầm bàn, theo chiều dọc. Mục đích tránh cong vênh. Mình có cái bàn nhận khẩu có xà hay gọi là Nẹp dưới gầm cũng đc.
Để mai mình chụp
http://meta.vn/ban-bong-ban-tms-3316-p26485
Bác có hình thì gửi cho em tham khảo nhé.

Em tham khảo mấy mẫu bàn TQ chỉ có 4 cái bo viền chạy quanh bàn để chống cong vênh thôi bác ạ.

Chân bàn nhìn chắc chắn lắm! Very good! Bác thử sơn nhám xem sẽ không bị bám vân tay như sơn bóng.
Như bên em đã nói là bên em mới làm sơn lót, chưa kịp phun sơn phủ thì hàng xóm kêu nên dừng.
Sơn lót có tác dụng bám chắc vào bề mặt sắt và lớp sơn phủ, tạo lớp sơn chắc, vì vậy nó dễ bám vào vết bẩn là đương nhiên ạ.
Không phải trường hợp là sơn chưa khô đã chạm vào tạo vệt vân tay lên bề mặt sơn đâu ạ.
Em cũng tìm ra loại sơn mới có chất lượng cao hơn nữa rồi ạ. Đợt hàng tới em sẽ áp dụng luôn.

Bình luận từ Facebook