đối phó rơ ôm bàn

Trainee

Đại Tá
nghe cac bac nói thi dung la mỗi người một rơ. em chắc là tăng xoáy để họ chặn đỡ tụt thôi. hqa thử thấy hiệu quả hẳn. dưng mà hơi mệt.hjc
Trình bóng của bạn 8x kia cao quá, bọn mình khó so được, nên mình sẽ không bàn nhiều. Có điều mình xem các trận cỡ B diễn đàn đánh cũng chả thấy đôi công được như 8x nói. Giật cái đùng, bên kia nó chặn lại cũng ầm vào góc xa, giỏi thì lùi ra xa giật tiếp chứ còn áp vào kịp đánh đôi công thì 5 séc gặp được 5, 3 pha (khán giả vỗ tay rầm rầm) nếu bên kia chặn không hiểm.
Để giật xoáy, mạnh, ở trình làng nhàng của anh em mình thì bạn lưu ý đánh bộc phát lực vào bóng, gắng tránh bị tản lực do tay vung dài quá, tốc độ tay vung không nhanh từ đầu, không vừa chạy vừa giật, ... kinh nghiệm là nhìn tập trung vào bóng - cụ thể là điểm mà muốn đánh vợt vào bóng, khi đánh gắng có hít (khi chuẩn bị đánh) thở ra (khi phát lực - kiểu như đếm quả đánh 1, 2, 3 ... hay như bia hay hô "Chết/này/Hey/... !" chính đồng thời là thở mạnh ra ấy.

bachikho

Đại Tá
ờ thì chém bao h chả hay hả bác, bàn bao h cũng lắm chiên da mà, đến pro VN cũng hầu như toàn 1 đập nó ko chết thì mình chết, nói chung cứ bàn đối giật thấy đau đầu lắm, cứ đối... gò cho lành :D

bóng bàn online

Đại Uý
Lỏng ngắn gặp rơ ôm bàn, người ta flick cho chạy mất dép !
Tùy vào trình độ của đối phương ôm bàn mà bác, có người biết Flick, có người chỉ biết chặn, đẩy, gò. Nói chung gặp dơ ôm bàn nếu kỹ thuật giật tốt thì giật bóng dài về hai góc rồi lựa quả mà đánh. Em gặp rất nhiều dơ ôm bàn ngang cơ, mút có (chặn, đẩy, hất 2 bên), anti có, gai dài hay gai ngắn đều có, vợt dọc có, mặt chuội có cứ giật vào 2 góc là ăn, ngoài ra k chỉ giật mà còn phải tự tìm điểm yếu khác của người ta trong quá trình đánh nữa thì mới đánh thắng được.

Profess.medical

Đại Uý
em bị gặp rơ ôm bàn kê bóng tụt rất khó chịu.
các cao thủ chỉ giúp em chiến thuật đánh thế nào làm họ phải lùi xa. phối hợp secvit, giật moi, hay giật xung... ntnao?
Gặp người đánh ôm bàn cũng tùy trình độ và cái cách người ta ôm bàn bác ạ.Kiểu ôm bàn cắt ngắn,chặn đẩy hoặc giảm lực thì lựa chọn sẽ là giao bóng nhanh vào vị trí xa đối thủ nhất rồi giật quả đầu vào góc hoặc chữ A hoặc chữ I quả thứ 2 xé góc còn lại là thành công.Gặp cao thủ ôm bàn kiểu mình giật lên bị họ bạt cho phát hoặc bị họ đờ mi thì chỉ có 1 cách thôi ạ.hoặc là bác phải tập cho trên hẳn trình độ người ta,2 là đánh theo lối "du đấu" lối này hơi mệt vì cứ phải di chuyển nhiều giật bền bỉ biến hóa ,còn 1 cách nữa là đầu hàng nhes^^.Chúc bác thành công.Việt Nam mình có em Ngân Giang đánh hạng B nổi tiếng với kiểu ôm bàn bạt.còn thế giới thì có chú Malin,anh kenta^^

xenu

Trung Uý
Mình là rơ ôm bàn, chủ yếu cắt bóng ngắn, chặn đâỷ, vẩy trái trên bàn, bạt phải. Mình tự thấy, với những đối thủ đánh quả nhẹ, quả nặng, quả lỏng, quả chặt luân phiên, đánh vào hai góc bàn (khó chịu nhất là nhồi bóng vào góc trái) thì mình rất khó đánh. Mình nghĩ bạn nên biến hoá lối chơi, chỉ cần thay đổi chỗ đứng lúc phát (nhận bóng), thay đổi lực... một ít thôi ( nói chung là thay đổi thói quen - điều mà đối thủ ôm bàn hay nắm để " điều, chặn, đẩy, bạt..." bóng) thì đối thủ khó đoán trước được đường bóng, khó làm chủ thế trận, khó thắng mình hơn. Mong bạn lên tay :)

Duc_NM

Đại Tá
Sao không dùng quả lope tăng xoáy nhỉ, mình thỉnh thoảng dùng với các cụ ôm bàn cũng thấy hiệu quả vì bóng cắm sâu, nảy cao nên họ đứng sát bàn thì khó đánh hoặc đánh hụt. Còn đối với người bạt quả lope dạng này tốt thì không nên dùng.

minhlee

Trung Uý
Mình là rơ ôm bàn, chủ yếu cắt bóng ngắn, chặn đâỷ, vẩy trái trên bàn, bạt phải. Mình tự thấy, với những đối thủ đánh quả nhẹ, quả nặng, quả lỏng, quả chặt luân phiên, đánh vào hai góc bàn (khó chịu nhất là nhồi bóng vào góc trái) thì mình rất khó đánh. Mình nghĩ bạn nên biến hoá lối chơi, chỉ cần thay đổi chỗ đứng lúc phát (nhận bóng), thay đổi lực... một ít thôi ( nói chung là thay đổi thói quen - điều mà đối thủ ôm bàn hay nắm để " điều, chặn, đẩy, bạt..." bóng) thì đối thủ khó đoán trước được đường bóng, khó làm chủ thế trận, khó thắng mình hơn. Mong bạn lên tay :)
cảm ơn bác thời gian này luyện tập nhiều nên e ko ngán nữa rồi, bóng ngắc thì e hất, flick, dài thì giật. đánh phủi nhiều nên có chút kinh nghiệm

minhlee

Trung Uý
Sao không dùng quả lope tăng xoáy nhỉ, mình thỉnh thoảng dùng với các cụ ôm bàn cũng thấy hiệu quả vì bóng cắm sâu, nảy cao nên họ đứng sát bàn thì khó đánh hoặc đánh hụt. Còn đối với người bạt quả lope dạng này tốt thì không nên dùng.
vâng giờ e chỉ tập trung đọc xoáy là đánh đc. nhiêu rơ rất khác nhau, có bác đánh sar với xiom thì trả lại bóng xoáy xuống khá xoáy, ng thì sar vs 729 bóng lại hầu như ko xoáy do cốt cứng mặt cứng..hehe. truoc e ko đọc đc nên gò lại bị nhổng cao, giờ hất luôn

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Mình thì sợ rơ thủ xa bàn nhiều hơn, đánh mỏi tay, hoa mắt rồi chết ! còn gần bàn thì mình đánh chậm lại hơn cố tăng xoáy hơn để có nhiều thời gian đánh tiếp quả sau. - Mà cơ sàn sàn nhau thôi chứ hơn cơ hẳn thì hết thuốc.

tuandaklak

Trung Uý
em bị gặp rơ ôm bàn kê bóng tụt rất khó chịu.
các cao thủ chỉ giúp em chiến thuật đánh thế nào làm họ phải lùi xa. phối hợp secvit, giật moi, hay giật xung... ntnao?
Em gap ro nay roi. Sau vai tran thua em choi chien thuat gay ong dap lung ong. Em cung om ban, cai bong sat mep xa ban doi thu. Cuoi cung ket thuc bang qua lac co tay hoac bat.

huymdt

Thượng Tá
Rơ ôm bàn em thấy chủ yếu cắt bóng NGẮN và nặng, thỉnh thoảng mới bỏ góc xa... rất khó bạt hoặc giật nếu không gài! Em thường phát bóng nhanh mạnh không xoáy vào góc xa, thường đối thủ kê bóng vào chéo góc và mình làm tiếp cú rờ ve cho đi lượm bóng luôn. Rơ này thường không thiên về tốc độ nên mình phải gài tốc độ kỵ rơ nó mới có thể thắng. Còn khi đã sang thế cù cưa cắt chỉ lựa thế moi cao cho đối thủ kê rồi bạt, sẽ có 50% cơ hội thắng :D

Table_Tennis

Thiếu Uý
Gặp ôm bàn thì chỉ có cách duy nhất là giật moi lên "cao".
Đối thủ trình độ bình thường thì có thể moi cao ngay từ quả đầu tiên. Gặp cao thủ thì moi tăng dần độ cao lên, vì nếu moi "cao" ngay từ những quả đầu tiên thì sẽ thiếu xoáy và bị đối thủ bạt lại ngay.
Thường thì mấy người ôm chặn thường là chặn trái tay vì chặn trái tay dễ hơn, tốt nhất nên đánh sang bên phải của họ sẽ khiến họ khó chặn hơn.

son_canloc

Đại Tá
Rơ ôm bàn em thấy chủ yếu cắt bóng NGẮN và nặng, thỉnh thoảng mới bỏ góc xa... rất khó bạt hoặc giật nếu không gài! Em thường phát bóng nhanh mạnh không xoáy vào góc xa, thường đối thủ kê bóng vào chéo góc và mình làm tiếp cú rờ ve cho đi lượm bóng luôn. Rơ này thường không thiên về tốc độ nên mình phải gài tốc độ kỵ rơ nó mới có thể thắng. Còn khi đã sang thế cù cưa cắt chỉ lựa thế moi cao cho đối thủ kê rồi bạt, sẽ có 50% cơ hội thắng :D
Mình trước đây hay thủ xa bàn nhưng do đất đai ngày càng cao nay phải đổi sang phòng thủ ôm bàn và đang bị Lý bí quả nhanh mạnh không xoáy như bạn chia sẻ , mình cũng hỏi ACE về cách chống quả này và chủ yếu là nói chủ động tấn công luôn nhưng do sở trường là phong thủ > tấn công từ quả 2 trở đi nên rất khó . Trong thi đấu rất ít gặp người phát kiểu này nếu có cũng chỉ trình độ non nên họ chọn quả phát chụp giật kiểu này và quả này chỉ nguy hiểm với Bóng không tung hoặc ném bóng vào vợt . Xin bạn chia sẻ cách khắc phục hoặc cách trả bóng nào mà bạn thấy sợ nhất khi phát quả này . Thanks
2 séc đầu mình thường thắng rất đậm nhưng chung cuộc hay bị thua ngược vì bị khai thác quả nhanh không xoáy , bóng thì ngon nhưng công toàn bị công lại

Bình luận từ Facebook