Định nghĩa từ ( Khô) trong bóng bàn

Cattuan

Trung Sỹ
Oánh cốt thuần gỗ, mềm mại, rung nhiều trước sau đó có cảm giác rồi chuyển lên oánh cốt carbon, tốc độ cao.
Cái gì cũng từng bước Bạn à, biến đổi về lượng mới đến biến đổi về chất :) Món này văn ôn võ luyện, đam mê sẽ lên mà.
Vâng cám ơn bác ạ.kỹ thuật là yếu tố hàng đầu đúng ko ạ

huymdt

Thượng Tá
Khô không hẳn là không tốt mà là có hợp với cảm giác của mình không thôi! Người đánh quen cây vợt rung, khô khi cầm sang cây đằm lại có thể không thích vì không quen cảm giác :).

Last edited:

DMP

Binh Nhất
trong bóng bàn từ <khô > gần nghĩa với độ cứng cốt vợt. Cùng một loại gỗ nhưng gỗ già hơn thường cảm giác cứng hơn. Hoặc khi gõ ngón tay vào cốt vợt nghe tiến khô đanh
(cong cong ) thì khô hơn còn khi nghe tiếng (kịch kịch ) thì gỗ mềm hơn ( hoặc chưa già ).
Nói cách khác dễ hiểu hơn : cục nước đá già ( lạnh sâu ) và cục nước đá mới đông xong thì độ cứng cũng khác nhau. Cục nước đá già thì cứng hơn ( hay khô hơn ). cục nước đá mới đông thì ít cứng hơn ( hay mềm hơn).

Dung@

Đại Uý
Khô nghĩa là ít cảm giác khi tiếp bóng vào mặt vợt. Vd như vợt ướt là khi tiếp xúc bóng cho mình cảm giác bóng nhiều (lực tác động, xoáy, tốc độ bóng... dễ điều khiển, kiểm soát ). Còn khô thì ngược lại. Tuy nhiên tùy dơ đánh và thói quen của từng người mà thấy cốt nào tốt hơn. Lưu ý khi vợt khô thì mình có thể cưỡng chế bóng tốt hơn (vd Sar, gergely alpha, primoac carbon. ..) nên bạt và giật xung tốt hơn. Còn ướt thì khi tiếp bóng cần có kỹ thuật nhấn nhá vào bóng sẽ hiệu quả hơn. Nói chung khô nghĩa là đối lập với ướt. Mà anh em mình đa số vẫn thích ướt hơn nhỉ. Hehe:D:D:p không sợ khó, ko sợ khổ chỉ sợ khô mà

Last edited:

Dung@

Đại Uý
không hay không khô ko quan trọng, quan trọng Bạn hợp với cốt nào? Có phát huy hết uy lực của cốt không. Muốn oánh bóng khó thì phải chơi vợt cứng, mặt cứng, còn để dễ chơi thì xài hàng mềm
Mềm quá dù có ướt cũng khó lắm đấy:D

Bình luận từ Facebook