Diễn đàn hay cái chợ Đen

vietcan

Đại Tá
Thời gian qua e hay ngứa miệng ( hay thối miệng - như vài người quý mến vẫn gọi) nên bị ăn gạch hơi nhiều. Tuy nhiên vẫn chưa chữa dc cái hàm răng vâu của mình.
Hôm nay nhân dịp chẳng có việc gì làm e lại ngứa miệng 1 tý.
Vấn đề rằng là khi là người đi mua ai cũng muốn mua được giá chuẩn. Giá công khai hay còn gọi là minh bạch về giá. Vậy mà khi vào vai người bán hàng thì chúng ta lại cứ thích cái chỗ Kín hoặc cái chỗ Đen... chỗ Tối.
What the fuck? E ko hiểu hay xu hướng xã hội nó thế nhỉ. Có lẽ nào đó là Sự Xấu Xí của Người Viêt Nam( câu này e ăn gạch vỡ mồm là cái chắc). Nhà nước . Chính phủ kêu gọi sự minh bạch. Vậy mà chúng ta lại đi ngược lại nhỉ. Liệu khi tham gia cái TPP chúng ta có đủ sức biến nó thành cái chợ đen ko nhỉ. Kính

club7337

Đại Tá
biết vậy nhưng đó là thuộc tính nên phải từ từ bạn ạ! Mình nghĩ chắc mọi người cũng không có ý gì khác ngoài việc làm cho Pic của họ có chút tò mò để mọi người quan tâm hợn thôi.

vinhlocht

Đại Uý
Thời gian qua e hay ngứa miệng ( hay thối miệng - như vài người quý mến vẫn gọi) nên bị ăn gạch hơi nhiều. Tuy nhiên vẫn chưa chữa dc cái hàm răng vâu của mình.
Vấn đề rằng là khi là người đi mua ai cũng muốn mua được giá chuẩn. Giá công khai hay còn gọi là minh bạch về giá. Vậy mà khi vào vai người bán hàng thì chúng ta lại cứ thích cái chỗ Kín hoặc cái chỗ Đen... chỗ Tối.
What the fuck? E ko hiểu hay xu hướng xã hội nó thế nhỉ. Có lẽ nào đó là Sự Xấu Xí của Người Viêt Nam( câu này e ăn gạch vỡ mồm là cái chắc). Nhà nước . Chính phủ kêu gọi sự minh bạch. Vậy mà chúng ta lại đi ngược lại nhỉ. Liệu khi tham gia cái TPP chúng ta có đủ sức biến nó thành cái chợ đen ko nhỉ. Kính
Dạo này chú giỏi tiếng anh nhỉ ? Viết như gió

bocau

Đại Tá
....Vấn đề rằng là khi là người đi mua ai cũng muốn mua được giá chuẩn. Giá công khai hay còn gọi là minh bạch về giá. Vậy mà khi vào vai người bán hàng thì chúng ta lại cứ thích cái chỗ Kín hoặc cái chỗ Đen... Nhà nước . Chính phủ kêu gọi sự minh bạch. Vậy mà chúng ta lại đi ngược lại nhỉ. Liệu khi tham gia cái TPP chúng ta có đủ sức biến nó thành cái chợ đen ko nhỉ. Kính
Đa số hàng hóa rao vặt trên dd:
_ Hàng xách tay
_ Hàng đã qua sử dụng
_ Hàng hoán đổi, hàng trao đổi
_ Giá không có khung giá nào quy đinh (mà do người bán người mua thỏa thuận, thoải mái thuận mua vừa bán)
_ Mua bán không phải trả thuế
Vậy là chợ đen rồi còn gì!
Còn việc trả giá, cho giá vào chỗ kín đó là lịch sự để giao dịch bởi vì đôi khi cả người bán và người mua nhiều khi không biết được giá mình đưa ra có phù hợp không; vì "xấu của anh, tốt của tôi" và "cũ của bạn nhưng mới của tôi" ;

chaubinh

Đại Tá
rất hay! (có bạn đăng hình giao bán một mặt hàng có hình song cái tự dưng lại xóa hình đi bảo cho vào zalo...không nói đến là nhầm nhọt sang trồng chọt thôi đành tặc lưỡi...)v.v...

vietcan

Đại Tá
Thế có nghĩa là ai đó sẽ có suy nghĩ là Thằng này ngu ngu. Thằng này non non. Phệt đê. Nếu nó biết thì ái am só rỳ . Cháu bé cái nhầm.
Đa số hàng hóa rao vặt trên dd:
_ Hàng xách tay
_ Hàng đã qua sử dụng
_ Hàng hoán đổi, hàng trao đổi
_ Giá không có khung giá nào quy đinh (mà do người bán người mua thỏa thuận, thoải mái thuận mua vừa bán)
_ Mua bán không phải trả thuế
Vậy là chợ đen rồi còn gì!
Còn việc trả giá, cho giá vào chỗ kín đó là lịch sự để giao dịch bởi vì đôi khi cả người bán và người mua nhiều khi không biết được giá mình đưa ra có phù hợp không; vì "xấu của anh, tốt của tôi" và "cũ của bạn nhưng mới của tôi" ;

Bình luận từ Facebook