Đau cơ cánh tay quay (phần kéo dài từ khuỷa đến cổ tay) là đúng hay sai?

chilinh141

Trung Uý
Mới bắt đầu tập lại quả backhand cơ bản. Nhưng tập được gần tháng, đau cơ này quá. Các sư phụ sư huynh đệ vui lòng chỉ giáo với. Như vậy là em tập đúng tư thế và tiến độ chưa vậy.
co canh tay ngoai.png

p/s cả 3 ngón út, áp út và giữa cũng đau khi siết lực.

Attachments

• co canh tay ngoai.png
    co canh tay ngoai.png
    65 KB · Đọc: 70

lion

Đại Tá
Nhân có bác bị triệu chứng này, em cũng chia sẻ kinh nghiệm bản thân. Cách đây khoảng 3 tháng, em cũng bị đau như bác thớt, đau lắm, tự nâng cánh tay lên đã khó, bê bát cơm ăn không nên hồn, cầm chai nước uống thì mồ hôi vã ra như tắm, cầm cái vợt mà ngỡ như nâng tạ, nản lắm, muốn bỏ vợt luôn. Đặc biệt là đôi công thuận tay nhẹ nhàng thì tạm, còn mạnh chút là nhói, đôi công trái tay thì như có người giữa chừng kéo tay mình lại.

Ban đầu em mua dầu đỏ của Hàn Quốc bôi lấy bôi để, xoa bóp tẹt ga, bôi salonpass (nóng) mà chả thấy đỡ, đầu gối tay tấy đỏ và rát nữa. Sau đó em lên mạng tìm hiểu thì hóa ra em đã làm sai bước đầu tiên, đó là không được xoa dầu nóng, không được nắn bóp, không được dán salonpass, và phải nghỉ ngơi thì em toàn làm ngược lại, em cũng tin là rất nhiều người làm như vậy vì chúng ta ít thông tin và hiểu lầm cái gì cũng có thể xoa bóp và bôi dầu nóng để chữa trị.

Em tính đi khám chữa bệnh tại bệnh viện Hoàn Mỹ, nhưng bận nên không đi được. Khi chạy xe qua cổng bệnh viện, em nghĩ có lẽ bệnh viện họ điều trị chứng này thì phòng thuốc biết dùng loại thuốc gì nên ghé qua kể lể và hỏi mua thuốc. Khi được bán cho túi thuốc 4 loại dùng trong 4 ngày từ cậu dược trình viên trẻ tuổi em thực lòng không tin tưởng, nhưng không còn cách nào khác, đánh cố đi chơi, sau khi tắm rửa cơm mước xong thì chườm đá (mua cái túi chườm ở cửa hàng thuốc, có mấy chục nghìn thôi), sau đó lau khô bôi Voltaren, dán salonsip (lạnh), băng gối tay và uống thuốc, đi ngủ.

Sáng hôm sau, em thật sự shock vì cánh tay nhẹ nhàng hẳn, cảm giác đau gần như mất hết, em đã có thể làm được nhiều việc nặng nhọc hơn, vung tay được, và dĩ nhiên là chiều về lập tức ra sân thi đấu tiếp.

Em chụp hình thuốc để các ae tham khảo, nếu không tin có thể đưa hình cho nhân viên bán thuốc, họ sẽ cho biết tác dụng.

Đây là thông tin tham khảo khi bị chấn thương phần mềm nhé:
Bệnh viện Chấn thương Chỉnh Hình HCM
Bệnh viện Quốc tế Hoàn Mỹ HCM

Thân mến,
Lion

VPSV

Đại Uý
Mới bắt đầu tập lại quả backhand cơ bản. Nhưng tập được gần tháng, đau cơ này quá. Các sư phụ sư huynh đệ vui lòng chỉ giáo với. Như vậy là em tập đúng tư thế và tiến độ chưa vậy.View attachment 135454

Em ko bị chỗ đó mà bị ở cơ cầu vai trước... lý do em phát hiện ra do em siết lực ngón út, áp út, và ngón giữa khi đổi wua cán ST. Trước đánh cán FL thì ko bị. Sau đó em chuyển lại cán FL dùng lại, rồi tìm cách độ cán ST thành 1/2 FL. Hiện giờ em chưa bị lại. Lúc em dùng FL có cảm giác ko phải siết các ngón tay út, áp út, ngón giữa nhiều nữa mà cơ bản là tựa tay vào cán (em quấn thêm phần đuôi cán 1 lớp tạo độ bám, và vừa khít lòng bàn tay là vừa đẹp ) cho đánh trái. Bác thử xem áp dụng đc ko nhé

LangThang

Đại Uý
Mới bắt đầu tập lại quả backhand cơ bản. Nhưng tập được gần tháng, đau cơ này quá. Các sư phụ sư huynh đệ vui lòng chỉ giáo với. Như vậy là em tập đúng tư thế và tiến độ chưa vậy.View attachment 135454

Tôi thì chưa bao giờ bị đau cái cơ đó, đặc biệt là ngón út và áp út thì đánh cả ngày cũng chả ảnh hưởng gì cả. Có thể động tác hoặc cách tạo lực của bạn có gì đó chưa ổn.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Phần lớn đau cơ chân tay là sai động tác hoặc dùng quá sức với cơ địa, khó tránh được với nghiệp dư. Bạn nên nghỉ 1 thời gian, kết hợp thuốc dán, xoa gì đó. Tôi cũng bị đau 1 chỗ ở gần giữa đùi, từng nghỉ 1 tháng nhưng vẫn chưa khỏi hẳn. Di chuyển nhanh là hơi đau.

chilinh141

Trung Uý
Phần lớn đau cơ chân tay là sai động tác hoặc dùng quá sức với cơ địa, khó tránh được với nghiệp dư. Bạn nên nghỉ 1 thời gian, kết hợp thuốc dán, xoa gì đó. Tôi cũng bị đau 1 chỗ ở gần giữa đùi, từng nghỉ 1 tháng nhưng vẫn chưa khỏi hẳn. Di chuyển nhanh là hơi đau.
Hậu quả của việc tớ đang tập phát lực trái tay. Đau nhưng vẫn ko thể bỏ nổi 1 bửa. Vì ráng đánh thuận tay + trái tay ko phát lực thì cũng còn chịu được.,

Bình luận từ Facebook