Đánh theo bài bản hay cách đối phó với từng loại đối thủ.

Trainee

Đại Tá
e mới biết đánh gặp ai cũng đánh, đánh tùm lum k sợ thua, cuối cùng nghiệm ra nên đánh với người thấp hơn để luyện bài và trọn phản xạ giống a nói, chứ gặp ai cũng đánh rồi đánh k đc gì, k thi triển đc những cái đã học toàn thua -> toàn nản :D:D:D
Mình đánh với người dưới bóng chút toàn lựa sao cho người ta đánh được hết khả năng của họ. Như thế họ cũng tập được mà mình cũng tập được. Chủ yếu là họ tập tấn công, mình tập phòng ngự. Có điều dạo này mình toàn tập đánh, người ta tập đỡ là chính! :(

Nghé Ọ

Thượng Tá
Trên cơ sở tính chất xoáy của bóng khi di chuyển động, của lực tác động vào bóng trong bóng bàn, kỹ thuật cơ bản được chia thành 4 nhóm kỹ thuật chính.
-- Kỹ thuật tấn công
-- kỹ thuật phòng thủ
-- Kỹ thuật giao bóng và đỡ giao bóng
-- Kỹ thuật di chuyển

1/ Kỹ thuật tấn công
a. Kỹ thuật tấn công thuận tay.
-- Líp bóng thuận tay.
-- Vụt nhanh thuận tay ( hay còn gọi đẩy phải thuận tay )
-- Giật bóng thuận tay.
-- Bạt bóng thuận tay.
-- Đập bóng bổng thuận tay.
b. Kỹ thuật tấn công trái tay.
-- Líp bóng trái tay.
-- Vụt nhanh trái tay ( hay còn gọi là chặn đẩy trái tay )
-- Giật bóng trái tay.
-- Đột kích trái tay.

2/ Kỹ thuật phòng thủ.
-- Cắt bóng thuận tay ( bên phải )
-- Cắt bóng trái tay ( bên trái )
-- Chặn bóng thuận tay ( bên phải )
-- Chặn bóng trái tay ( bên trái )
-- Gò bóng thuận tay ( bên phải )
-- Gò bóng trái tay ( bên trái )
-- Thả bóng bổng thuận tay ( bên phải )
-- Thả bóng bổng trái tay ( bên trái )

3/ Kỹ thuật giao bóng và đỡ giao bóng.
-- Thuận tay ( bên phải ) và trái tay ( bên trái ) đều có những kỹ thuật giao bóng sau :
-- Giao bóng xoáy lên.
-- Giao bóng xoáy xuống.
-- Giao bóng xoáy ngang lên sang bên phải hoặc bên trái.
-- Giao bóng xoáy ngang xuống bên phải hoặc bên trái.
Trên cơ sỡ của các loại giao bóng đó người ta vận dụng thành các kiểu giao bóng khác nhau như tung cao, giao bóng kiểu mổ, .v,.v........

4/ Kỹ thuật di chuyển.
Di chuyển bước chân đánh bóng có vai trò rất quan trọng trong tập luyện và thi đấu BÓNG BÀN
i chuyển bước chân tốt sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho việc sử dụng kỹ, chiến thuật hợp lý, tiết kiệm năng lượng, nâng cao hiệu quả của kỹ, chiến thuật.

Di chuyển bước chân có 4 loại :
-- Di chuyển bước đơn.
-- Di chuyển đổi bước.
-- Di chuyển nhảy bước.
-- Di chuyển bước chéo.

- Sưu tầm -

Nếu bạn có 1/3 kỹ thuật trên bạn đã là 1 VĐV chơi tốt ở phong trào , bạn có 2/3 thì lầ VĐV đỉnh cao của phong trào ; 3/3 thì bạn là VĐV chuyên nghiệp.

Vì vậy bạn hãy tập theo bài và đánh theo bài - Lúc đầu nên đánh với người có trình thấp hơn mình để mình tự tin thi triển bài đã học - làm tròn phản xạ .
Cũng tùy vào kinh nghiệm thi đấu chứ a @hiepasc , nhiều khi tập tốt mà thi đấu như gì vậy

Nghé Ọ

Thượng Tá
Khác nhiều chứ.
Thể thao cần nhất là sự ổn định trong phong độ, mà muốn ổn định thì phải cố định, tức là kỹ thuật phải cố định, chỉ có chuẩn hóa mới cố định được, càng chuẩn càng cố định, thì càng ổn định.

Chuẩn thì chậm, nhưng chắc và bền...
Chơi uống bia đi, họ dẫn điễn bb thì thua khi đánh, mỗi quả 1 ly là nhanh thấy nhất. Mà em để ý hễ ai chơi giỏi môn thể thao nào là cứ cho 1 ly bia vào là hết chuẩn ngay

pkhuyenthoai

Đại Tá
Mình đánh với người dưới bóng chút toàn lựa sao cho người ta đánh được hết khả năng của họ. Như thế họ cũng tập được mà mình cũng tập được. Chủ yếu là họ tập tấn công, mình tập phòng ngự. Có điều dạo này mình toàn tập đánh, người ta tập đỡ là chính! :(
Bác giả bộ thả bóng lỏng cao cho họ đánh thì bác tập đỡ lại

dokhoa33

Đại Tá
Ơ đểu nhỉ, sau khi tập được khoảng 40 buổi, thằng thầy em bảo: Thôi, kỹ thuật cơ bản cũng có chút rồi, nguyên tắc sơ sơ cũng đã nắm được. Nếu không hứng tập nữa hay bận bịu quá thì giờ chịu khó đánh trận là sẽ tiến bộ. Xác định khi đánh trận là:

Tìm mọi cách để thắng:
=> Trên cơ sở luật cho phép, trên nền tảng kỹ thuật, sức khỏe của mình, các yếu tố khách quan, ... xoay sở sao ra cho đáp án tối ưu nhất đó là chiến thắng.

, bất chấp các kỹ thuật đang tập,
=> Khi vào trận đấu, hãy quên kỹ thuật đã tập là gì, vất hết ý nghĩ chúng nó đi, hãy chú trọng vào chiến thuật. Mục tiêu là đánh thắng ăn điểm đúng luật chứ không phải là đánh đúng kỹ thuật đã tập.

đánh lung tung nhưng để giành chiến thắng,
=> Điều này là vô cùng quan trọng, nhất thiết phải đánh lung tung, càng loạn đối thủ càng tốt. Không được đánh một cách thuần túy nền nếp để đối thủ bắt bài, đoán trước.
Ví dụ nhìn chung không giao 2 quả liền giống nhau, thậm chí nếu được thì giao từ đầu tới cuối séc không quả nào lặp lại. Tuy nhiên sẵn sàng giao lặp lại ngay lập tức quả giao mà đối thủ vừa rất bối rối và đỡ hỏng ... nói chung phải thiên biến/lung tung chưởng...

thường là đánh phát chết liền,
=> Với trình độ hạng ruồi, hãy tập những cú sở trường, vào đó là đánh phát chết liền, không lằng nhằng. Đánh những quả cho đối phương sợ, không dám để mình công. Như thế họ sẽ rất ke tay, tự nhiên họ sẽ giảm phát huy năng lực xuống tương đối. Còn đánh mà lằng nhằng không chết họ, có thể thành tự sát.
Ở các giải nghiệp dư, nếu chủ động tấn công mà một phát không ăn ngay, nói chung là tự sát.

bỏ một càng không thuận,
=> Cái này rất rõ ràng, muốn chiến thắng, hãy đánh một càng. Vất ngay cái càng trái đi, nếu giật 10 quả hỏng 4, đối thủ đỡ được 4, mất cơ hội giật FH đi 4/10 , ... không là sẽ sập bẫy ăn mồi cho mình tự sát.
giao bóng chợ búa học lỏm,
=> Miễn là đúng luật, hãy có càng nhiều quả giao lạ càng là lợi thế. Các quả giao kinh điển, ai cũng thấy, ai cũng biết, ... rất dễ là tự tay bóp d@'i :) trong những tình huống sống còn. Giao bóng muốn tiến bộ, sau khi biết nguyên tắc, hãy quan sát, học lỏm thật nhiều, ....

Thi đối đối kháng gây được ức chế cho đối phương là đã thành công quá 50% rồi.

Một đối thủ có kỹ thuật căn bản, sau đó lại có những điều như trên là đối thủ khó nhắn hơn bất cứ đối thủ nào khác. Đánh với những đối thủ như vậy, đến lúc ra trả tiền bia rồi có khi vẫn không hiểu vì sao mình thua.
Đơn giản là vì họ thực dụng, hiệu quả, phát huy được tối đa năng lực, còn mình chỉ múa ! :)

Thầy em dạy thế, làm em lăn tăn quá bác, hay khẩu quyết, bí kíp mỗi người đọc hiểu một khác nhở! :D
cho e hỏi thầy bác có tuyển sinh ko?:D

Suy nghĩ mãi mà không biết nên đặt tên chủ đề là gì, nên mình đặt vậy nó hơi dài dòng.
Mấy bác cho hỏi: trong các trận đấu với các loại đối thủ có nhiều lối đánh khác nhau thì mình nên đánh như thế nào.
1. Đánh theo lối đánh chuyên sâu của mình đã tập, như vậy sẽ vô bài của mình và dễ theo nhịp. Nhưng ngặc nỗi không phải đối thủ nào cũng phù hợp với lối đánh của mình.
2. Tùy theo từng lối đánh của đối thủ mà mình có biện pháp khắc chế từng loại đối thủ. Nếu như vậy thì sẽ không nằm trong bài tủ của mình và có thể gây trở ngại lại cho mình.
Theo ý mấy bác nên chọn phương pháp nào. Ngoài 2 ý trên bác nào có ý hay hơn xin chỉ giáo. Hi.
nôm na thôi cho dễ hiểu.ép dc đối thủ chơi theo lối đánh,ý đồ của mình được là tốt nhất.trường hợp trình độ chưa đủ để làm điều đó thì thôi đành tùy cơ ứng biến vậy.mà để tùy cơ ứng biến được thì cũng vất vả lắm bác ạ.ví dụ.rơ 1 càng phải.gặp phải ông đôi công trái như máy ,cơ bản thì gặp rơ này người ta gọi là kị rơ.muốn tùy cơ ứng biến thì bác phải có bộ chân siêu nhanh.hoặc là quả cắt trái rất khéo.nói chung tốt nhất là mình phải có nhiều bài.giở bài này ko dc thì giở bài khác.vẫn ko dc thì nộp:))

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
Điều bạn hỏi thật quá đơn giản. Trong 1 set đấu đến 11 điểm, thì mỗi người có ít nhất 3 lần giao bóng và 3 lần nhận bóng, 1 trân gọi là sát nút 9-11 thì bạn sẽ được 5 lần giao và 5 lần nhận bóng. Cho nên bạn phải chuẩn bị tối thiểu 6 kiểu giao bóng khác nhau, tối đa là 10 kiểu giao. Khi bạn giao bóng thì bạn thi đấu theo cách luyện tập nhưng phải biết khôn làm sao mà không dâng điểm cho người ta 1 cách dễ dàng. Nếu đối phương giao bóng thì bạn phải cố gắng học hỏi làm sao cho đối phương khó chịu và không làm theo bài của họ, bạn phải theo bài của họ trước rồi phá giải. Bắt đầu xem đối phương yếu mạnh điểm nào mà khai thác. Ví dụ trước khi ra trận bạn thường suy nghĩ là phải làm sao thi đấu an toàn chắc chắn, điều nay không sai. Tuy nhiên, khi vào cuộc rồi, bạn lại nhận ra đối thủ phòng ngự tốt quá thì bạn phải làm sao? 1 là kiên trì với họ xem ai trụ lâu hơn trong phòng thủ. Hoặc là bạn thử tấn công xem đối phương có hoàn hảo như bạn suy luận ban đầu không. Nếu đối phương không tấn công tốt thì bạn sẽ thiên về cài bóng làm cho đối phương phạm sai lầm trả bóng cao thì bạn giải quyết họ liền. Song song vào đó phải xem bản thân có thể lực ra sao nếu bạn tấn công liên tục, phải rèn luyện trước khi ra thi đấu. Luyện tập được trong lúc thi đấu thì còn gì bằng. Điều quan trọng vẫn phải biến hóa và chiến thắng.

gamaidau

Binh Nhất
Cứ đánh căn bản trước,thuần thục rồi khi ra trận thiên biến vạn hóa
1.Đỡ được tất cả giao bóng của đối phương(xoáy ngang ,lên,xuống ,ngắn có ,dài có,bóng xăng....)
2.Lựa chọn thời cơ tốt nhất ,gan nhất để tấn công.bóng chìm ngắn hoặc xoáy ngang thì cắt và quẹt trên bàn,còn bóng dài thì giật nhưng nếu ko có đủ tự tin thì cắt lại.,quan trọng là phải đủ tự tin.
Bóng bàn là môn thể thao rất quái đản ,rất khó phải tìm tòi học hỏi và quan trọng là phải va chạm lúc đó sẽ tạo cho ta tâm lý vững vàng khi lâm trận.Thường thì khi thi đấu với đối thủ chỉ cần qua set đầu là ta đã có thể hiểu được điểm mạnh yếu của đối phương và lúc đó cho ta sự chọn lựa tấn công dồn dập trên bàn giật ,lắc cổ tay ,đẩy đôi công bạt ,giật xung...hay đánh chắc thắng chắc nếu đối thủ là rơ quái,căn bản.
Nói túm lại trong bóng bàn ko gì là ko thể làm quan trọng là bạn có dám tấn công hay ko nên nhớ trên thế giới chỉ cần một nhịp hoặc hai là đối phương tấn công liền.(và ghi nhận một điều tấn công thắng phòng thủ vd:malong,xuxin,zang.timo....)
Bóng bàn Việt Nam ta lạc hậu so với thế giới vì ta ko cập nhập giáo án mới,bổn cũ soạn lại,ngại va chạm,sợ đỡ giao bóng ...chỉ biết gò ,cắt qua lại mà đôi khi thiếu tính dứt khoát mà có dứt khoát đánh phát chết liền thì cũng sai vì khi đối phương đỡ được ta cũng chết,điển hình như người cằm cốt sar và các dòng tam ca 5000,hoặc các cốt có cacbon nảy như ngựa, độ kiểm soát ko cao ,chặn đẩy,bỏ điểm ko tốt.
Chúng ta phải tìm hiểu căn bản,đánh căn bản hoàn thiện từ từ và ko được chạy theo phong trào anh đánh cốt này tui phải theo anh,anh đánh mặt này tui phải làm như anh mà phải coi những người có tâm huyết trong bóng bàn mà học hỏi,vì cái cốt này đối với người này là hợp nhưng đối với bạn ko hợp thì sao,trọng lượng cốt,cán cầm....về mặt vợt cũng thế.
Bạn hãy nghĩ đơn giản tại sao các cao thủ thế giới ko ai dùng sar mà vn ta lại sử dụng.tại sao chúng ta ko đánh được vợt rung ,tại sao ....ngay cả mình cũng ko đánh được vợt rung nhưng mình có hương đi riêng là kiếm cây nào có độ kiểm soát cao,ưu tiên từ 7 lớp trở lên phải thuần gỗ hay ít nhất cũng phải là sợi arylate ,zylon,hoặc các sợi đan xen cacbon chứ ko chơi cốt nào gỗ +cacbon.
Bài viết chỉ mang tính chất hướng thiện và hoàn hảo hơn trong bóng bàn,ko có ý châm chọc hay mỉa mai bất kỳ ai chỉ là viết theo ý cá nhân sau khi chọn lọc nhiều ý kiến.Chào. :)

HOANG MINH

Đại Tá
Ơ đểu nhỉ, sau khi tập được khoảng 40 buổi, thằng thầy em bảo: Thôi, kỹ thuật cơ bản cũng có chút rồi, nguyên tắc sơ sơ cũng đã nắm được. Nếu không hứng tập nữa hay bận bịu quá thì giờ chịu khó đánh trận là sẽ tiến bộ. Xác định khi đánh trận là:

Tìm mọi cách để thắng:
=> Trên cơ sở luật cho phép, trên nền tảng kỹ thuật, sức khỏe của mình, các yếu tố khách quan, ... xoay sở sao ra cho đáp án tối ưu nhất đó là chiến thắng.

, bất chấp các kỹ thuật đang tập,
=> Khi vào trận đấu, hãy quên kỹ thuật đã tập là gì, vất hết ý nghĩ chúng nó đi, hãy chú trọng vào chiến thuật. Mục tiêu là đánh thắng ăn điểm đúng luật chứ không phải là đánh đúng kỹ thuật đã tập.

đánh lung tung nhưng để giành chiến thắng,
=> Điều này là vô cùng quan trọng, nhất thiết phải đánh lung tung, càng loạn đối thủ càng tốt. Không được đánh một cách thuần túy nền nếp để đối thủ bắt bài, đoán trước.
Ví dụ nhìn chung không giao 2 quả liền giống nhau, thậm chí nếu được thì giao từ đầu tới cuối séc không quả nào lặp lại. Tuy nhiên sẵn sàng giao lặp lại ngay lập tức quả giao mà đối thủ vừa rất bối rối và đỡ hỏng ... nói chung phải thiên biến/lung tung chưởng...

thường là đánh phát chết liền,
=> Với trình độ hạng ruồi, hãy tập những cú sở trường, vào đó là đánh phát chết liền, không lằng nhằng. Đánh những quả cho đối phương sợ, không dám để mình công. Như thế họ sẽ rất ke tay, tự nhiên họ sẽ giảm phát huy năng lực xuống tương đối. Còn đánh mà lằng nhằng không chết họ, có thể thành tự sát.
Ở các giải nghiệp dư, nếu chủ động tấn công mà một phát không ăn ngay, nói chung là tự sát.

bỏ một càng không thuận,
=> Cái này rất rõ ràng, muốn chiến thắng, hãy đánh một càng. Vất ngay cái càng trái đi, nếu giật 10 quả hỏng 4, đối thủ đỡ được 4, mất cơ hội giật FH đi 4/10 , ... không là sẽ sập bẫy ăn mồi cho mình tự sát.
giao bóng chợ búa học lỏm,
=> Miễn là đúng luật, hãy có càng nhiều quả giao lạ càng là lợi thế. Các quả giao kinh điển, ai cũng thấy, ai cũng biết, ... rất dễ là tự tay bóp d@'i :) trong những tình huống sống còn. Giao bóng muốn tiến bộ, sau khi biết nguyên tắc, hãy quan sát, học lỏm thật nhiều, ....

Thi đối đối kháng gây được ức chế cho đối phương là đã thành công quá 50% rồi.

Một đối thủ có kỹ thuật căn bản, sau đó lại có những điều như trên là đối thủ khó nhắn hơn bất cứ đối thủ nào khác. Đánh với những đối thủ như vậy, đến lúc ra trả tiền bia rồi có khi vẫn không hiểu vì sao mình thua.
Đơn giản là vì họ thực dụng, hiệu quả, phát huy được tối đa năng lực, còn mình chỉ múa ! :)

Thầy em dạy thế, làm em lăn tăn quá bác, hay khẩu quyết, bí kíp mỗi người đọc hiểu một khác nhở! :D[/
Kinh nghiệm chiến trường đây. Nhưng đừng quên ý đầu tiên "phải có kỹ thuật căn bản trước đã".

Bình luận từ Facebook