Đánh gai, gặp đối thủ không kỵ gai !!!

Profess.medical

Đại Uý
Đánh giải đàng hoàng mà bạn Profess.medical lại bảo ko hết tay là sao, mình cũng xem Quốc đánh nhiều trận với các cao thủ A như: Việt cò, Lâm gai, Phú Sóc... , nói chúng cũng nhỉnh hơn tí thôi, không cẩn thận là bị vật ngay. Đà Nẵng Open 2012 là một ví dụ.
hơn nhiều chứ bác.kể cả ở tuổi này thì đẳng cấp,trình độ vẫn là số 1.ko biết bao lâu nữa VN mới có 1 tay vợt sắc nét,thi đấu điềm đạm,cư xử lịch sự như chú Quốc.đánh thì vẫn hết tay nhưng mà ko mang tính chất sát phạt kiểu như 4-0.Tinh ý 1 chút là nhận ra ngay.

duclm80

Trung Uý
hơn nhiều chứ bác.kể cả ở tuổi này thì đẳng cấp,trình độ vẫn là số 1.ko biết bao lâu nữa VN mới có 1 tay vợt sắc nét,thi đấu điềm đạm,cư xử lịch sự như chú Quốc.đánh thì vẫn hết tay nhưng mà ko mang tính chất sát phạt kiểu như 4-0.Tinh ý 1 chút là nhận ra ngay.

chuẩn.

Ô Quốc này đánh giống như việc ông có súng ở trong túi, ông lại cứ mang kiếm ra đấu kiếm. Thay vì ..... Đoàng phát tiễn luôn.

Profess.medical

Đại Uý
Gặp giật moi thì với gai dài dựng đứng và kéo NGANG Bóng trả lại rất độc
cái này thì phải phân tích rỗ đúng không chú.tùy từng gai mà mình bắt dc yếu mạnh của người ta.ví dụ gai dài thì ko công dc nhưng đỡ giao bóng ngag+xuống độc,chặn bóng độc.Gai ngắn thì để ý lực.vào lực nhiều thì như mút,vào lực ít thì là gai:)).gai ngắn sẽ tạo nhiều biến bóng hơn.Gai dài thì h chắc chỉ có các bác già chơi để thịt hội thanh niên ít va vấp.Nói chug chịu khó học hỏi thì xử lý gai ko khó như nhiều người nghĩ.Ngày xưa lúc quả giật của cháu chưa tròn gặp gai hoặc anti toàn hỏng.h thì cứ thò ra là giật thôi.đọc dc xoáy rồi.hihi

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đánh gai mà ko có quả tấn công thì làm sao gây áp lực cho người ta dc bác ơi.Chơi gai theo em biết vì 1 vài mục đích sau:Chăn các thanh niên trẻ tuổi tự đánh hỏng:)).2 là bắt giao kém nên đánh gai.3 đối với cao thủ tý thì dùng gai để tạo cơ hội đánh tốt hơn(kiểu như anh Lâm gai)4:các bác lớn tuổi lười tấn công thi dùng gai gạt cho đỡ mệt.Nhưng mà em nói thật.trừ hơn trình hoặc đẳng cấp cao chứ không thì nát gai với các thanh niên bjo mất.kiến thức đánh gai trên diễn đàn nhiều chỉ cần bỏ ra 1 ngày nghiên cứu cách đánh gai là có thể thịt 1 đối thủ gai bình thường rồi:)).Em đơn củ 1 cú giao xoáy xuống vào gai và tiếp theo....các bác tự hiểu nốt^^

Quá chuẩn dòng đỏ này :D

HUNGTRINHHB

Đại Uý
Nói gì thì nói và phân tích kiểu gì thì phân tích ..theo bản thân mình mới chuyển sang đánh gai được vài tháng thì Fh vẫn là quyết định...bh gai chỉ là phụ trợ thôi..
cứ dựa vào gai thì bên fh sẽ kém đi và gặp ông nào sử lý gai tốt thì đi nhanh lắm...nhưng nói chung thì khi gặp đối thủ ngày trước mình đánh mút ngang cơ thì khi mình đánh gai tỷ lệ mình thắng nhiều hơn..còn đối thủ trên mình thì mút cũng thua mà gai cũng chết....nhưng ngày trước đánh mút chấp ba bóng thì giờ mình đánh gai chỉ chấp hai bóng thôi...gai cũng có rất nhiều cái hay nếu mình biết sử dụng thành thục và biến hóa và không được lạm dụng nó nhiều...nghĩ là chuyển sang gai cho nhàn thì rất sai lầm....và cũng không nên luyện cú tấn công bằng bất cứ loại gai dài (thủ) nào .

ngtrantoan

Đại Tá
Chửi thề 1 tí, tui chưa thấy ở vn có ng đánh gai hoặc anti mà top 1 vn, chứng tỏ gai hay anti gì chỉ là để ăn hiếp mấy ng mới biết chơi hoặc tập đánh

thaythuydn

Đại Tá
Nói gì thì nói và phân tích kiểu gì thì phân tích ..theo bản thân mình mới chuyển sang đánh gai được vài tháng thì Fh vẫn là quyết định...bh gai chỉ là phụ trợ thôi..
cứ dựa vào gai thì bên fh sẽ kém đi và gặp ông nào sử lý gai tốt thì đi nhanh lắm...nhưng nói chung thì khi gặp đối thủ ngày trước mình đánh mút ngang cơ thì khi mình đánh gai tỷ lệ mình thắng nhiều hơn..còn đối thủ trên mình thì mút cũng thua mà gai cũng chết....nhưng ngày trước đánh mút chấp ba bóng thì giờ mình đánh gai chỉ chấp hai bóng thôi...gai cũng có rất nhiều cái hay nếu mình biết sử dụng thành thục và biến hóa và không được lạm dụng nó nhiều...nghĩ là chuyển sang gai cho nhàn thì rất sai lầm....và cũng không nên luyện cú tấn công bằng bất cứ loại gai dài (thủ) nào .
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn là không nên lạm dụng mặt gai.Phải tận dụng tấn công bằng mút bên FH là chính.Vì là gai THỦ nên chủ yếu là cắt ,gạt,hất,đẩy mà thôi.Thỉnh thoảng mới đổi cú đánh tấn công bật revers để phá thế gây bất ngờ cho đối thủ mà thôi.Cụ thể là cả Lâm gai và Trần tuấn Anh B củng rất ít khi đánh bật revers bh với gai dài

ngtrantoan

Đại Tá
Đánh gai mà ko có quả tấn công thì làm sao gây áp lực cho người ta dc bác ơi.Chơi gai theo em biết vì 1 vài mục đích sau:Chăn các thanh niên trẻ tuổi tự đánh hỏng:)).2 là bắt giao kém nên đánh gai.3 đối với cao thủ tý thì dùng gai để tạo cơ hội đánh tốt hơn(kiểu như anh Lâm gai)4:các bác lớn tuổi lười tấn công thi dùng gai gạt cho đỡ mệt.Nhưng mà em nói thật.trừ hơn trình hoặc đẳng cấp cao chứ không thì nát gai với các thanh niên bjo mất.kiến thức đánh gai trên diễn đàn nhiều chỉ cần bỏ ra 1 ngày nghiên cứu cách đánh gai là có thể thịt 1 đối thủ gai bình thường rồi:)).Em đơn củ 1 cú giao xoáy xuống vào gai và tiếp theo....các bác tự hiểu nốt^^
đồng quan điểm với em, đa phần đánh gai vì yếu 1 điểm nào đó như lớn tuổi, k đánh 2 càng đc, càng trái chỉ chặn đẩy, hoặc đỡ giao bóng kèm dùng gai để đỡ giao bóng dễ hơn. đánh với mấy anh em trình gà hơn, chứ ở 1 trình độ nhất định thì đánh gai chỉ có đi sớm :D:D
Chẳng hạn mình thấy ở ngoài Bắc có anh Lâm Gai nhưng gặp anh Võ Kỳ Long (sư phụ mình), cũng đi nhanh.

kusu

Binh Nhì
Đánh gai gặp đối thủ không kỵ gai thì ..... càng có cơ hội nâng cao trình độ "ba gai" bạn ơi :D > Mình cũng giống bạn mới chuyển qua đánh gai công, bình thường đánh mút "mình chấp 2 trái" thì chắc chắn trình độ gò mút mình phải từ bằng hoặc hơn đối thủ rồi. Giờ đối thủ dám gò lì 2, 3 trái với mặt gai của mình thì nên .... tự trách mình công kém thui :D . Có khi quay lại mút đối thủ lại chấp lại mình.
Mới tập gai, mình vẫn xài cốt cũ để thử cảm giác lực & tập kỹ thuật, thua đối thủ & đánh gai chưa được thì lại vào thớt "kỹ thuật sử dụng gai ngắn" đọc lại lần thứ ....n & thực tập tiếp :confused: Chẳng quan tâm vì xài gai hay mút mà bị thua, tự nhủ mình chưa tập thành thạo thui !

Thanh Trà

Thượng Tá
Chửi thề 1 tí, tui chưa thấy ở vn có ng đánh gai hoặc anti mà top 1 vn, chứng tỏ gai hay anti gì chỉ là để ăn hiếp mấy ng mới biết chơi hoặc tập đánh
Theo mình có đấy, như trường hợp của Ngô Thu Thủy

và có những thời điểm của Nguyễn Việt Linh nữa nè:
http://bongban.info/ngoi-sao-bong-ban/nguyen-viet-linh.html
So với lần giành HCV lứa tuổi 14-15 tại giải trẻ toàn quốc 2008 ... Nguyễn Việt Linh -
Cô bé 15 tuổi người Lạng Sơn này đã đóng vai “kẻ hủy diệt” ở nội dung đồng đội nữ giải bóng bàn toàn quốc 2009 tranh giải Báo Nhân Dân lần thứ 27 đã diễn ra tại thành phố Buôn Ma Thuột (Đắk Lắk) ...

Ex_Hai05

Đại Uý
E dùng Gai dài 388D-1 lót 1mm , gặp người quen gai thì bất tiện vô cùng . Thủ không được còn Tấn cũng không xong
Chào bác son_canloc, hôm trước có thấy ảnh của bác chụp bên Gia Lâm với anh Hùng Ca và Thắng Hỏa Châu mới nhớ ra là có lần ngồi với Bác, Thầy Ngọc Anh và Dũng Linh trong Huế. Bác đánh 388D-1, lót 1mm giống em đấy, mặt này hơi nảy (có độ tưng khi bóng chạm mặt), nhất là khi dán vào cốt cứng và có tốc độ cao dẫn đến bóng dễ ra ngoài bàn khi bác đánh lại quả lềnh phềnh bên trái. Nếu cắt lại cũng khó gìm, dễ bị cao. Theo em có 2 phương án: 1 là bác chuyển sang cốt All+ cho đến Off, nếu thuần gỗ càng tốt : tốc độ 7 đến 8/10 (sardius >9), 2 là bác thay lớp lót xuống 0.5 hoặc bỏ hẳn lót. Nếu bỏ hẳn lót thì nên thử cốt trước vì em đánh không lót với sar nó vẫn nảy, khó đánh lắm. Cốt có độ cứng từ 4 đến 7/10 là vừa (sar độ cứng >8).
Vài góp ý theo kinh nghiệm của em, hy vọng giúp bác hoàn thiện các kỹ thuật với gai.

HUNGTRINHHB

Đại Uý
đồng quan điểm với em, đa phần đánh gai vì yếu 1 điểm nào đó như lớn tuổi, k đánh 2 càng đc, càng trái chỉ chặn đẩy, hoặc đỡ giao bóng kèm dùng gai để đỡ giao bóng dễ hơn. đánh với mấy anh em trình gà hơn, chứ ở 1 trình độ nhất định thì đánh gai chỉ có đi sớm :D:D
Chẳng hạn mình thấy ở ngoài Bắc có anh Lâm Gai nhưng gặp anh Võ Kỳ Long (sư phụ mình), cũng đi nhanh.
Lâm gai tại Hà nội OPEN 2013 loại cả phú sóc cơ mà . đạt huy chương đồng đấy..còn lâm gai trái cũng rất hay chứ không yếu đâu nhé chủ yếu là đánh mút đấy thỉnh thoảng đánh gai để đối thủ bị lỡ nhịp thôi...nghiệp dư trong nam ít người ăn được Lâm gai mình dám khẳng định như vậy

Bình luận từ Facebook