đánh bóng bàn bị đau tay...

Trainee

Đại Tá
.và bác nhớ mua ít tinh nghệ để sử dụng nhé (nghệ đen tốt hơn vàng) :D
Lại nói thêm vụ này, nghệ đen bổ máu, nghệ vàng bổ da.
=> Bác @o3ma mua trộn mật ong cho vợ sau khi đẻ, hay cuối tháng dùng thì được. Còn chữa dạ dày thì phải nghệ vàng nhá :D

drsan

Thượng Tá
Lại nói thêm vụ này, nghệ đen bổ máu, nghệ vàng bổ da.
=> Bác @o3ma mua trộn mật ong cho vợ sau khi đẻ, hay cuối tháng dùng thì được. Còn chữa dạ dày thì phải nghệ vàng nhá :D
vợ bác @o3ma chuẩn bị sinh ah!?:D Hi, vậy sau sinh sử dụng mật ong cũng ok!
http://www.tinhbotnghe.vn/nghe-den-va-nghe-vang-loai-nao-chua-da-day-tot-hon.html
http://www.thaoduocquy.vn/serviceView_276__907.html
nhiều nguồn! nhưng nghệ vàng thường dùng điều trị viêm dạ dày! nghệ đen bổ huyêt!

Last edited:

drsan

Thượng Tá
Chả có kinh nghiệm gì đâu :D
Mật mình dùng toàn do thằng cháu người nhà nó đặt, lấy tận vườn, hoặc do ông cậu ruột nuôi đàn tại vườn. Nhà mình vừa lấy ~100kg vào VT và TPHCM vừa mua hộ, vừa làm quà.
Thời điểm này chưa có mưa giông, lại đầu mùa hoa nở rộ nên hoa thơm, ong thì dư dả mật không phải cho ăn thêm đường. => Mật ong chất lượng nhất trong năm. Năm nay giá có vẻ cao hơn năm ngoái. Hình như giá tại vườn đã ~150K/kg~220K/lít.
Nếu ai ở HN thì mình có thể nói đứa bạn học rất bạn thân (cưới hụt:D) chuyển cho. Đám phụ nữ này hay lẩn mẩn mua mua bán bán đồ online trên facebook, ... Chất lượng thì đảm bảo, nhưng giá thì e khó rẻ được. :)
@Trainee cho hỏi tí: mật ong tại sao đều là nhãn mà có chai màu vàng sậm, chai nhạt màu? họ để bảo là mật nhãn chính xác! :D

Trainee

Đại Tá
@Trainee cho hỏi tí: mật ong tại sao đều là nhãn mà có chai màu vàng sậm, chai nhạt màu? họ để bảo là mật nhãn chính xác! :D
Cái này thì bó tay rồi, nhưng vàng nhạt chắc thơm hơn.
Nếu cả 2 đều là mật xịn, thì do giống nhãn. Khi đó nhìn vườn hoa mà người ta thả ong thì mới tin được họ nói thật hay sai.
Cũng là Hưng Yên, nhưng nhãn ở Tiên Lữ quê nhà mình là ngon nhất. Còn nhãn dịch lên mé Hà Nội (Văn Giang, Văn Lâm, Yên Mỹ, ... ) lại kém đi nhiều rồi.
Mật ong có thể để lâu, nhưng nói chung nên dùng trong vòng 2 năm. Để chừng 3 năm cũng có hiện tượng chuyển màu.
Một kinh nghiệm là mật ong giả thì có hàm lượng nước cao, khi đó để vào tủ lạnh sẽ bị đông đá. => Ông nào bảo mật ong không nên để tủ lạnh thì e rằng mật đó là mật lởm.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chả có kinh nghiệm gì đâu :D
Mật mình dùng toàn do thằng cháu người nhà nó đặt, lấy tận vườn, hoặc do ông cậu ruột nuôi đàn tại vườn. Nhà mình vừa lấy ~100kg vào VT và TPHCM vừa mua hộ, vừa làm quà.
Thời điểm này chưa có mưa giông, lại đầu mùa hoa nở rộ nên hoa thơm, ong thì dư dả mật không phải cho ăn thêm đường. => Mật ong chất lượng nhất trong năm. Năm nay giá có vẻ cao hơn năm ngoái. Hình như giá tại vườn đã ~150K/kg~220K/lít.
Nếu ai ở HN thì mình có thể nói đứa bạn học rất bạn thân (cưới hụt:D) chuyển cho. Đám phụ nữ này hay lẩn mẩn mua mua bán bán đồ online trên facebook, ... Chất lượng thì đảm bảo, nhưng giá thì e khó rẻ được. :)
Dân Hưng Yên đây mà không dám chốt gốc, nếu mày chốt được chất lượng cho anh vài lít nhé, mà mes cho anh NGƯỜI HỤT là tốt nhất (xinh không?)!:D

Trainee

Đại Tá
Mật ong thì mật ong rừng được đánh giá cao nhất - giá cũng chát, có khi lên tới 7, 800K/lít. Nhưng tốt hơn thế nào thì đa phần mọi người nói được, chứ chưa cảm nhận thấy. Sử dụng cũng không có gì khác biệt. Cái này chắc phải tầm thầy thuốc giỏi mới thấy khác được.
Vậy nhưng mật ong rừng được rao bán tại các thành phố rất nhiều với giá chỉ <500K là sao? Đó may mắn cũng có thể là mật ong rừng chuẩn, nhưng là mấy loại ong ruồi, hoặc ong ở vùng rừng hoa kém chất lượng. Nhưng nói chung là đồ rởm hết, vì đồ tốt đó ko cần phải rao bán làm gì, có người đặt trước hàng năm rồi, hàng chẳng có bán, việc chi phải rao. Bọn mình hàng năm đều xuống U Minh - Cà Mau vài lần, vậy nhưng không phải năm nào cũng mua được mật ong ngon. Thậm chí dặn trước rồi, tiền không tiếc vậy nhưng vẫn có năm mua về dùng chừng 1 năm là biến chất, đổi màu => Mật rởm. Ông già nhạc của ông anh trai mình nguyên là Trưởng công an Huyện có rừng. Vậy nhưng mật ong rừng lâu lâu cũng mới kiếm được. Mà chỉ để biếu, chứ giá là không xác định - thường mua lại của dân ~500-700K/lít.
Thực tế, dùng với số lượng lớn thì Mật ong Nhãn Tiên Lữ - Hưng Yên, vào thời điểm này (Tháng 2-4 âm lịch) là số 1 ở VN.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
phần đánh bóng thì bạn vẫn đánh được nếu không đau quá! thực ra ngón đó ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều hơn thôi, bạn cầm được vợt ngoáy tay như rang lạc được thì chơi vô tư đi àh!

Note: Bạn làm mấy xn CTM, CRPhs, Siêu âm là thường qui nhất để chẩn đoán nhé! Nếu khám bệnh có thể bs còn chỉ định bạn còn làm chụp xQuang có khi còn chơi cả cộng hưởng từ (MRI), các xét nghiệm bổ trợ khác...nói chung là vật chất (tiền) không tự sinh ra và không tự mất đi..nó chỉ chuyển từ túi người này sang...bị người khác! :D
P/S chúc bạn nhanh khỏi!
Bác chốt cho một cái là làm cái gì đúng và đủ thôi, chứ có khi vào Tràng An nó cho em đi cả siêu âm ổ bụng nữa ý chứ !!!!!:p

Trainee

Đại Tá
Dân Hưng Yên đây mà không dám chốt gốc, nếu mày chốt được chất lượng cho anh vài lít nhé, mà mes cho anh NGƯỜI HỤT là tốt nhất (xinh không?)!:D
Chất lượng thì em đảm bảo mà. Nếu có gì sai, em gửi ngược mật từ VT ra đền bác, hê hê. Giá mua qua con vịt kia thì không thể rẻ được. Vì nhà nó giàu, chạy xe hơi bán mật ong thì không thể lấy lãi ít được, Hê hê.
Đùa chút chứ con bạn em nó buôn bán tay ngang ấy mà, chứ còn nó cũng là dân công chức. Thân thiết thì có thừa, vì em học cùng cả 2 vợ chồng nó ~7 năm. Xinh thì ngày xưa xinh, giờ quá mòn con mắt rồi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chất lượng thì em đảm bảo mà. Nếu có gì sai, em gửi ngược mật từ VT ra đền bác, hê hê. Giá mua qua con vịt kia thì không thể rẻ được. Vì nhà nó giàu, chạy xe hơi bán mật ong thì không thể lấy lãi ít được, Hê hê.
Đùa chút chứ con bạn em nó buôn bán tay ngang ấy mà, chứ còn nó cũng là dân công chức. Thân thiết thì có thừa, vì em học cùng cả 2 vợ chồng nó ~7 năm. Xinh thì ngày xưa xinh, giờ quá mòn con mắt rồi.
Cho cái ảnh ... à quên, số điện thoại :p

drsan

Thượng Tá
Vợ em đang bầu 5 tháng nè, giờ dùng gì thì ngon bác, thằng cu thứ 3 này học hỏi tí ...

he
Cho cái ảnh ... à quên, số điện thoại :p
vợ có bầu đang kiêng cữ đi tìm hàng ngoài! @Trainee cho số điện thoại, với tài văn chương của @Trạng .... CÁ thì cũng phải xem xét! Nếu bạn không cho @Trạng .... CÁ thì cho mình xin số điện thoại của bạn ấy vậy (lấy để hỏi mua mật ong thôi) :D
Vợ Trạng "mang bầu 5 tháng nè, giờ dùng gì thì ngon bác, thằng cu thứ 3 này học hỏi tí ..." có lẽ cho ăn...mật của cô "vợ hụt" @Trainee là ngon bổ nhất đó! :D

Trainee

Đại Tá
Hê hê, đã nhắn tin cho bác Cá SĐT của bạn ấy. Nhưng đừng nói cái điều ai cũng biết kia ra, kẻo chồng nó nghe thấy lại lên cơn điên. Dù rằng giờ nó nhìn vợ, chắc cũng ngán rồi :D
@drsan có lấy mật thật không đó, hay nói chơi thôi?
Vừa nói chuyện với nó, chiều qua nó vừa chở một đống ở quê lên HN. Nó cũng nói có thể chỉ bán mật 1 đợt này thôi. Qua tháng sau mật lại kém rồi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
he

vợ có bầu đang kiêng cữ đi tìm hàng ngoài! @Trainee cho số điện thoại, với tài văn chương của @Trạng .... CÁ thì cũng phải xem xét! Nếu bạn không cho @Trạng .... CÁ thì cho mình xin số điện thoại của bạn ấy vậy (lấy để hỏi mua mật ong thôi) :D
Vợ Trạng "mang bầu 5 tháng nè, giờ dùng gì thì ngon bác, thằng cu thứ 3 này học hỏi tí ..." có lẽ cho ăn...mật của cô "vợ hụt" @Trainee là ngon bổ nhất đó! :D
Dùng dư lào thì tốt bavs nhỉ

drsan

Thượng Tá
Dùng dư lào thì tốt bavs nhỉ
Bác sử dụng mật xem thế nào ạ!? Các cụ có câu "Mật ngọt chết ruồi", nếu chất lượng ok thì xin làm "ruồi" cũng khó. Hi, mật ong quay đầu mùa lứa 1 sẽ chuẩn, cũng là tổ đó và hoa đó nhưng quay các lứa sau sẽ kém hơn! Bác kiểm chứng xem thế nào?

drsan

Thượng Tá
Hê hê, đã nhắn tin cho bác Cá SĐT của bạn ấy. Nhưng đừng nói cái điều ai cũng biết kia ra, kẻo chồng nó nghe thấy lại lên cơn điên. Dù rằng giờ nó nhìn vợ, chắc cũng ngán rồi :D
@drsan có lấy mật thật không đó, hay nói chơi thôi?
Vừa nói chuyện với nó, chiều qua nó vừa chở một đống ở quê lên HN. Nó cũng nói có thể chỉ bán mật 1 đợt này thôi. Qua tháng sau mật lại kém rồi.
Cảm ơn bạn. Mình lấy 5kg ~ khoảng 4 lít hàng mật nhãn đầu mùa mẻ 1 (trực tiếp lấy ở nơi quay mật) @Trainee ah.

drsan

Thượng Tá
Chả biết lão @Trạng .... CÁ gọi cho đồng chí kia chưa?
Tình hình thế nào nhỉ ?
Để tớ inbox SĐT của tên kia.
Hôm trước nghe đâu bác Trạng bị ốm khi trở về từ Đà Nẵng, nằm mấy ngày...tình hình nặng ghê! Mật ong tẩm nghệ hoặc ngâm sâm HQ là ok cho phục hồi sức khỏe hoặc lấy ít lộc nhung chưng mật ăn mau khỏe lắm!

maomeo

Binh Nhì
bị khớp ngón tay nhưng cụ thể là khớp nào? đau khi bắt đầu vận động hay khi vận động mạnh? đau vào buổi sáng sớm hay buổi chiều? đau có lan từ ngón này sang ngón khác không? đau 1 bên tay hay cả 2 bên? có thấy sưng đỏ không? bạn trả lời bằng đấy câu cho mình đã, mình sẽ hỏi tiếp!
em bị đau ngón chân cái bên phải, đau khi tăng vận động, vậy liệu em có bị gut không ah? em cần làm gì để biết ah!? cảm ơn bác

Bình luận từ Facebook