đánh bóng bàn bị đau tay...

Trainee

Đại Tá
Khi bắt đầu đánh thì ngòn tay co lại và bị đau, nhưng khi vào trận chừng 10 phút là hết đau, đánh xả láng không thấy gì. Về nhà thì lại đau nữa, bó tay luôn.
Thế ko phải gout. Gout thì khóc luôn chứ đánh đấm gì nữa.

pkhuyenthoai

Đại Tá
Thế ko phải gout. Gout thì khóc luôn chứ đánh đấm gì nữa.
Vậy thì bị gì không biết luôn. Vợ mình đang mang bầu tay chân nó cũng bị tê và co lại khó khăn giống mình. nó nói khi nào nó sinh xong thì mình sẽ hết, không biết vậy có quá mê tín không nữa hi.

Trainee

Đại Tá
Vậy thì bị gì không biết luôn. Vợ mình đang mang bầu tay chân nó cũng bị tê và co lại khó khăn giống mình. nó nói khi nào nó sinh xong thì mình sẽ hết, không biết vậy có quá mê tín không nữa hi.
Tốt nhất là tin .... 1%. Vì khoa học cũng còn nhiều điều chưa giải thích được lắm :D

drsan

Thượng Tá
@drsan ơi chắc mình bị gout rồi không phải khớp, hơn 1 tuần rùi không thấy giảm. Trước bị tay phải giờ tay trái cũng bị đau như tay phải vậy, y chang ngón tay bị đau trước đây luôn. Có khi nào do đánh bóng mà không thuyên giảm không.
Hi. Bạn lần sau có hỏi mình thì nhớ trích vào phần trả lời @drsan nhé. Bạn với triệu chứng lâm sàng như thế thì goute phần lớn là ko phải. Bạn buỏi sáng nhịn ăn, làm xét nghiệm sinh hóa máu để định lượng acid uric (bình thường <420 UI), và xet nghiệm nước tiểu. Nếu bạn bị goute, thì bạn phải làm thêm chức năng gan và thận để bs cho thuốc hợp lý! Mình có biết một bài thuốc điều trị gout hiệu quả bằng thuốc Nam tự làm đưọc.

pkhuyenthoai

Đại Tá
Hi. Bạn lần sau có hỏi mình thì nhớ trích vào phần trả lời @drsan nhé. Bạn với triệu chứng lâm sàng như thế thì goute phần lớn là ko phải. Bạn buỏi sáng nhịn ăn, làm xét nghiệm sinh hóa máu để định lượng acid uric (bình thường <420 UI), và xet nghiệm nước tiểu. Nếu bạn bị goute, thì bạn phải làm thêm chức năng gan và thận để bs cho thuốc hợp lý! Mình có biết một bài thuốc điều trị gout hiệu quả bằng thuốc Nam tự làm đưọc.
Vậy thì chắc là viêm khớp hoặc bệnh giả guot rùi. Để mai ăn thịt bò, hột gà xem ngón tay có triệu chứng gì không hi.
Khi đánh bóng ban đầu cầm vợt tay co lại không được và bị đau, nhưng đánh được khoảng 10 phút là hết đau và chiến ầm ầm.

drsan

Thượng Tá
Vậy thì chắc là viêm khớp hoặc bệnh giả guot rùi. Để mai ăn thịt bò, hột gà xem ngón tay có triệu chứng gì không hi.
Khi đánh bóng ban đầu cầm vợt tay co lại không được và bị đau, nhưng đánh được khoảng 10 phút là hết đau và chiến ầm ầm.
He. Thiếu bia đó mà. Dã một trận bia cho nó rã rời tay chân ra, ngày mai sẽ hết triệu chứng như vậy.

drsan

Thượng Tá
He
Tốt nhất là tin .... 1%. Vì khoa học cũng còn nhiều điều chưa giải thích được lắm :D
Nếu vợ bạn mang thai tháng thứ 4 đi khả năng thiếu canxi nhé. Nếu thiếu nên bổ xung vào từ tháng thứ 5 của thai kỳ trở đi(nếu thiếu nhiều thì uống sớm, chú ý uog sớm và uống và nhiều dễ gây vôi hóa bánh rau thai nhi)

pkhuyenthoai

Đại Tá
He

Nếu vợ bạn mang thai tháng thứ 4 đi khả năng thiếu canxi nhé. Nếu thiếu nên bổ xung vào từ tháng thứ 5 của thai kỳ trở đi(nếu thiếu nhiều thì uống sớm, chú ý uog sớm và uống và nhiều dễ gây vôi hóa bánh rau thai nhi)
Mỗi ngày đều uống can xi, sắt, vitamin đều đặn bác ak. Thank bác tư vấn, có gì em làm phiền bác tiếp hi. Ngủ thôi.

dathoang

Thượng Tá
He. Thiếu bia đó mà. Dã một trận bia cho nó rã rời tay chân ra, ngày mai sẽ hết triệu chứng như vậy.
Bác cho e hỏi, tay e bị đau ở vị trí số 10 như trong hình :

khi đánh bình thường thì ko sao, nhưng lúc đánh mạnh thì đau ở vị trí số 10, e ko hiểu sao lại bị đau ở vị trí đấy. Ấn vào bị đau, bị khoảng 3 tuần rồi mà ko khỏi. Nói chung là khi làm các công việc mà ngón tay giữa phải chịu lực nhiều thì bị đau ở vị trí số 10, ví dụ như mở nắp bình xăng, rất khó, e toàn phải mở = tay trái. Vậy bác cho e hỏi là tay e bị sao ạ ?

drsan

Thượng Tá
Bác cho e hỏi, tay e bị đau ở vị trí số 10 như trong hình :

khi đánh bình thường thì ko sao, nhưng lúc đánh mạnh thì đau ở vị trí số 10, e ko hiểu sao lại bị đau ở vị trí đấy. Ấn vào bị đau, bị khoảng 3 tuần rồi mà ko khỏi. Nói chung là khi làm các công việc mà ngón tay giữa phải chịu lực nhiều thì bị đau ở vị trí số 10, ví dụ như mở nắp bình xăng, rất khó, e toàn phải mở = tay trái. Vậy bác cho e hỏi là tay e bị sao ạ ?
Khả năng nhiều của bạn là viêm khớp bàn ngón III bàn tay F. Chẩn đoán chính xác dựa vào CTM, CRPhs và siêu âm. Điều trị bằng thuốc uống hầu như không tác dụng nhiều, uống thuốc chỉ làm giảm đau sau đó lại bị đau lại! Phương pháp vật lý trị liệu cho kết quả khả quan hơn! Nếu không đỡ thì thường phải sử dụng thuốc tiêm tại chỗ!

drsan

Thượng Tá
UOTE="drsan, post: 529456, member: 19248"]dây thần kinh liên sườn đó là cách gọi chung cho các dây thần kinh đi dưới xương sườn chi phối hoạt động cho các cơ giữa các xương sườn với nhau, chẩn đoán đau dây thần kinh liên sườn hay đau cơ liên sườn phân định rõ ràng là khó. dầu nóng có tác dụng giãn cơ, salon ship có tác dụng nóng giãn cơ và có thành phần thuốc giảm đau!
Bac cho toi hoi ke ty? Toi choi bong ban cung dc ngot 8 nam roi, truoc chua biet choi thi ko sao nhung tu khi tap giat FH, BH khoang 2 nam gan day tu nhien thay dau co vai, nhuc rat kho chiu, lan cả len co co xat mang tai ben phai... dao nay choi ko nhieu, cuong do ko cao thi do dau, nhung bap canh tay trong ben phai co hien tuong dau nhe nhu bi kim cham. Toi van chua di kham, ko biet hien tuong nay co phai gai dot song co ko? Da dung rat nhieu thuoc bop, giam dau thuoc tay, nam deu ko khoi... rat mong dc chi giao ... cam on nhieu[/QUOTE]
Vấn đề của bạn là Hội chứng vai-gáy tức là tập hợp các triệu chứng ảnh hưởng tới vai và gáy! Nguyên nhân hay gặp là thoái hoá cột sống cổ, thoát vị đĩa đệm cột sống cổ, viêm gân cơ...để biết chính xác từ cột sống cổ thì bạn chụp MRI nhé (hơi tốn tí tiền)

dathoang

Thượng Tá
Khả năng nhiều của bạn là viêm khớp bàn ngón III bàn tay F. Chẩn đoán chính xác dựa vào CTM, CRPhs và siêu âm. Điều trị bằng thuốc uống hầu như không tác dụng nhiều, uống thuốc chỉ làm giảm đau sau đó lại bị đau lại! Phương pháp vật lý trị liệu cho kết quả khả quan hơn! Nếu không đỡ thì thường phải sử dụng thuốc tiêm tại chỗ!
Hix, thế như này thì bác cho e lời khuyên là nên như nào ah ? Phương pháp vật lý trị liệu là phương pháp nào ạ ? E ở Hà Nội, thì nên đi khác ở đâu là cho kết quả chính xác và chữa trị tốt nhất ạ ? E còn đánh bóng bàn được ko ạ ?:(

drsan

Thượng Tá
bị đau dạ dày.

Giờ đang đầu mùa hoa nhãn Hưng Yên, bác mua lấy một ít mật ong nhãn xịn. Sáng, tối uống tươi luôn, không pha chế gì cả chừng 1/2 ly nhỏ. Uống lấy độ 1, 2 tháng. Đảm bảo dạ dầy rất ổn, họng cũng sạch sẽ, ... nhậu lại vô tư :D

Nhà bạn @Trainee ở HY có lẽ mua được hàng chuẩn, sử dụng mật ong ở đó cũng ok bác @o3ma ah! Lúc nào bác mua thì nhớ hỏi @Trainee về kinh nghiệm chọn mật ong hoa nhãn loại nào là phần lớn hoa nhãn, loại nào là chỉ một phần nhỏ hoa nhãn...có lẽ cứ nếm thử vài lít mậ ong các loại là có một phần phân biệt được...và bác nhớ mua ít tinh nghệ để sử dụng nhé (nghệ đen tốt hơn vàng) :D

Last edited:

drsan

Thượng Tá
Hix, thế như này thì bác cho e lời khuyên là nên như nào ah ? Phương pháp vật lý trị liệu là phương pháp nào ạ ? E ở Hà Nội, thì nên đi khác ở đâu là cho kết quả chính xác và chữa trị tốt nhất ạ ? E còn đánh bóng bàn được ko ạ ?:(
vào Bạch mai khu nhà Việt Nhật, khám xong nếu làm vật lý trị liệu thì bạn làm ở đó cũng được hoặc về Viện y học cổ truyền!

dathoang

Thượng Tá
vào Bạch mai khu nhà Việt Nhật, khám xong nếu làm vật lý trị liệu thì bạn làm ở đó cũng được hoặc về Viện y học cổ truyền!
E cám ơn bác nhiều. Bác cho e hỏi là có phải nghỉ đánh bóng bàn 1 thời gian ko ạ ?

Trainee

Đại Tá
Nhà bạn @Trainee ở HY có lẽ mua được hàng chuẩn, sử dụng mật ong ở đó cũng ok bác @o3ma ah! Lúc nào bác mua thì nhớ hỏi @Trainee về kinh nghiệm chọn mật ong hoa nhãn loại nào là phần lớn hoa nhãn, loại nào là chỉ một phần nhỏ hoa nhãn...có lẽ cứ nếm thử vài lít mậ ong các loại là có một phần phân biệt được...và bác nhớ mua ít tinh nghệ để sử dụng nhé (nghệ đen tốt hơn vàng) :D
Chả có kinh nghiệm gì đâu :D
Mật mình dùng toàn do thằng cháu người nhà nó đặt, lấy tận vườn, hoặc do ông cậu ruột nuôi đàn tại vườn. Nhà mình vừa lấy ~100kg vào VT và TPHCM vừa mua hộ, vừa làm quà.
Thời điểm này chưa có mưa giông, lại đầu mùa hoa nở rộ nên hoa thơm, ong thì dư dả mật không phải cho ăn thêm đường. => Mật ong chất lượng nhất trong năm. Năm nay giá có vẻ cao hơn năm ngoái. Hình như giá tại vườn đã ~150K/kg~220K/lít.
Nếu ai ở HN thì mình có thể nói đứa bạn học rất bạn thân (cưới hụt:D) chuyển cho. Đám phụ nữ này hay lẩn mẩn mua mua bán bán đồ online trên facebook, ... Chất lượng thì đảm bảo, nhưng giá thì e khó rẻ được. :)

drsan

Thượng Tá
phần đánh bóng thì bạn vẫn đánh được nếu không đau quá! thực ra ngón đó ảnh hưởng đến sinh hoạt nhiều hơn thôi, bạn cầm được vợt ngoáy tay như rang lạc được thì chơi vô tư đi àh!

Note: Bạn làm mấy xn CTM, CRPhs, Siêu âm là thường qui nhất để chẩn đoán nhé! Nếu khám bệnh có thể bs còn chỉ định bạn còn làm chụp xQuang có khi còn chơi cả cộng hưởng từ (MRI), các xét nghiệm bổ trợ khác...nói chung là vật chất (tiền) không tự sinh ra và không tự mất đi..nó chỉ chuyển từ túi người này sang...bị người khác! :D
P/S chúc bạn nhanh khỏi!

Bình luận từ Facebook