Đã Tìm ra cách biến mặt không tacky hoặc mất tacky thành tacky :v

DatHong

Binh Nhì
Chị ở thành phố THái Nguyên cơ em ạ
Món gai này nói chung là dễ chơi lắm chị ạ. Cứ mua về, gai công có sẵn mút lót hết rồi, dán lên là chiến thôi. Tập đánh đều từ từ như mút cho quen, mở mặt vợt ra lớn hơn, đánh dầy bóng hơn tý là vào bàn đều đều

kien yb

Đại Uý
Gai công có đẩy và ve trái như mút đc ko hay chỉ cắt với kê chặn? Tớ od một cái cốt chuyên đánh gai về cũng dự là FH mặt Tàu, BH gai công, đang ko biết chơi gai gì. Thấy bảo gai dài dễ chơi ah, nói thật tớ đọc qua về gai với anti thấy nhireuf loại quá ko thể nào phân biệt đc, còn gai dọc gai ngang, lót với ko lót, gai ngắn gai dài.... chắc chết. Mà chỗ tớ tập bóng bb thầy cũng có nhận tập gai nhưng chỉ tập gai thủ hay sao ý, thấy mấy ng tập cùng thầy chỉ dùng mặt gai BH đỡ giao bóng và ấn, cắt, chặn là cùng. Mà nếu mỗi thế thì tớ ko thích vì tớ tập quả trái với mặt mút thấy hay, chứ mỗi cắt với ấn như mấy người đánh gai cùng tập thì tớ ko thấy hấp dẫn.
Bạn thích dùng gai thì xem videos day đáng gai ở bài viết theo đường link này. nếu bạn thấy bổ ích hay link thich vào tưng videos giúp mình để cổ vũ mình có hứng thú để làm những bài viết tiếp theo
http://bongban.org/threads/videos-tai-lieu-bong-ban.53137/

Phương Dung

Đại Uý
Món gai này nói chung là dễ chơi lắm chị ạ. Cứ mua về, gai công có sẵn mút lót hết rồi, dán lên là chiến thôi. Tập đánh đều từ từ như mút cho quen, mở mặt vợt ra lớn hơn, đánh dầy bóng hơn tý là vào bàn đều đều
Trả nhẽ nó ngon ăn đến thế ah. Trc c cũng cầm thử mặt gai đánh trái vài lần, bóng vẫn sang , nghe tiếng kêu cứ cốc cốc.
Thế khi cắt bóng cũng nghiêng mặt vợt miết như mút láng ah, hay phải có kỹ thuật riêng chứ. Thầy c cũng nhận tập gai đa số tập gai thủ.
Mà ngại nhất đánh gai đi tập và chơi họ ko khoái mình. Chả nhẽ tập đánh gai chỉ đi thi đấu, hàng ngày ng chơi gai - nhất là trình lèng phèng ít người muốn rủ chơi cùng lắm.

Trainee

Đại Tá
Trả nhẽ nó ngon ăn đến thế ah. Trc c cũng cầm thử mặt gai đánh trái vài lần, bóng vẫn sang , nghe tiếng kêu cứ cốc cốc.
Thế khi cắt bóng cũng nghiêng mặt vợt miết như mút láng ah, hay phải có kỹ thuật riêng chứ. Thầy c cũng nhận tập gai đa số tập gai thủ.
Mà ngại nhất đánh gai đi tập và chơi họ ko khoái mình. Chả nhẽ tập đánh gai chỉ đi thi đấu, hàng ngày ng chơi gai - nhất là trình lèng phèng ít người muốn rủ chơi cùng lắm.
- Chỉnh góc vợt, bật tay bám xoáy chút hơn so với bình thường, ... tùy từng quả.
- Xoay mặt vợt khi đánh dạo nếu cần. Thực ra người có tý ty trình độ cơ bản, đánh dạo/đôi công/đánh đều với gai công cũng na ná như mút thôi.
- Đại khái là nó không khác nhiều, nhưng đương nhiên phải khác rồi, nhưng chỉ cần chút tư duy là được. Mà tư duy chắc đồng chí không tệ! :)

PhuTaiThien

Trung Uý

Nhớ lúc tôi mới đánh gai, dán gai công bên FH, nửa tháng sau có ngườ trong câu lạc bội cầm vợt xem mới biết là tôi chơi gai, có nghĩa là nếu bạn chơi gai công thì bóng sang không dị lắm đâu, người cùng câu lạc bộ vẫn chơi cùng như bình thường.

Phương Dung

Đại Uý
Nhớ lúc tôi mới đánh gai, dán gai công bên FH, nửa tháng sau có ngườ trong câu lạc bội cầm vợt xem mới biết là tôi chơi gai, có nghĩa là nếu bạn chơi gai công thì bóng sang không dị lắm đâu, người cùng câu lạc bộ vẫn chơi cùng như bình thường.
Được thế thì còn gì bằng.
Mình đang định mua gai công tsp Spetol 21 hoặc Haifu penguine gì đó, giá thì cái Haifu rẻ hơn, theo các bác đã chơi gai công thì hai loại trên chọn loại nào ok hơn. Mà hai mặt đó có lót sẵn rồi đúng ko, chỉ mua về và dán. Mà mặt gai công dán bằng keo Haifu ok chứ?

lamtq

Đại Tá
Được thế thì còn gì bằng.
Mình đang định mua gai công tsp Spetol 21 hoặc Haifu penguine gì đó, giá thì cái Haifu rẻ hơn, theo các bác đã chơi gai công thì hai loại trên chọn loại nào ok hơn. Mà hai mặt đó có lót sẵn rồi đúng ko, chỉ mua về và dán. Mà mặt gai công dán bằng keo Haifu ok chứ?
TSP spectol21 hoặc TSp super spinpips bạn nhé, đánh gần như mút, đối phương cũng thấy bthg, ko khó chịu nên ko tẩy chay mà mình xử lý giao bóng vẫn dễ hơn. thêm 1 điều nữa là gai của TSP độ bền vô địch. keo dán thì đừng dùng 502 với keo con Dog là đc

Phương Dung

Đại Uý
TSP spectol21 hoặc TSp super spinpips bạn nhé, đánh gần như mút, đối phương cũng thấy bthg, ko khó chịu nên ko tẩy chay mà mình xử lý giao bóng vẫn dễ hơn. thêm 1 điều nữa là gai của TSP độ bền vô địch. keo dán thì đừng dùng 502 với keo con Dog là đc
Cám ơn bác, chắc kiếm 1 miếng TSP Spinpip đồ 2nd bên phobongban quá, mà cho mình thỏi thêm cái mặt TSP spinpip với Spectol 21 cắt bóng vẫn chặt đc như mút đúng ko (vì nghe đâu có bác phía trên nói mặt Spinpips cắt chặt đc)

Spinpip

Phương Dung

Đại Uý
Bác @lamtq Cho mình hỏi thêm, mình có đọc đc một bài viết như sau:
""Nhóm thứ hai là của những người có suy nghĩ rằng, chuyển đổi sang gai ngắn là để sử dụng cú bạt thay vì các cú giật để kết thúc giành điểm, họ muốn trận đấu của họ diễn ra với đường bóng có tốc độ nhanh hơn là tạo bóng xoáy nhiều. Họ thường sử dụng kê chặn thay vì lùi ra xa đối giật. Họ thường tìm cơ hội để tăng tiếp xoáy của đối thủ hơn là hãm xoáy.

Những người bạt nhiều, có lối chơi ôm bàn và kể cả những người thích đánh gai không lót đệm (ko thích cảm giác mềm) là những ứng cử viên phù hợp cho lối chơi sử dụng GAI NGẮN.""

NHƯNG MÌNH BẠT RẤT KÉM, chủ yếu tập giật và giật tốt hơn bạt, rất sợ bóng cao vì hay bạt ra ngoài, vậy có nên dùng gai nói chung và gai ngắn nói riêng ko?
Tại mình cũng xem nhiều người nữ chơi gai (dân phong trào trình lều phều thôi nhé), đa số bạt bóng rất tốt ít khi thấy họ giật. Chủ yếu ăn điểm quả bên kia cắt bóng cao tớn xong bạt dứt điểm, mà mình thấy mấy quả cao tớn thế sợ lắm.

Trainee

Đại Tá
Cám ơn bác, chắc kiếm 1 miếng TSP Spinpip đồ 2nd bên phobongban quá, mà cho mình thỏi thêm cái mặt TSP spinpip với Spectol 21 cắt bóng vẫn chặt đc như mút đúng ko (vì nghe đâu có bác phía trên nói mặt Spinpips cắt chặt đc)

Spinpip
Về gai thì độ bám xoáy không thể bằng mút được, nên mình không thể đòi hỏi nó cắt nặng được như mút. Tuy nhiên khi đã đánh quen, nhiều người có thể cắt hoặc giao bóng bằng gai công nặng ghê gớm.
Vả chăng quả cắt bóng nặng không phải lúc nào cũng là hay. Quả đánh làm khó đối thủ, tạo điều kiện cho mình đánh quả kế tiếp mới là quả hay. Điều này gai công làm rất tốt. Đơn cử 1 đòn cơ bản của gai công mà nữ hay đánh, đó là cắt xả dài vào BH đối phương. Quả này không quá nặng, nhưng bóng đi lơ lơ, thấp, đấm thì bị rúc, bạt không được, cắt trả lại chỉ xểnh 1 cái là bổng nhú lên, bên kia táng cái rầm không biết bóng bên nào mà bắt!

Trainee

Đại Tá
""Nhóm thứ hai là của những người có suy nghĩ rằng, chuyển đổi sang gai ngắn là để sử dụng cú bạt thay vì các cú giật để kết thúc giành điểm, họ muốn trận đấu của họ diễn ra với đường bóng có tốc độ nhanh hơn là tạo bóng xoáy nhiều. Họ thường sử dụng kê chặn thay vì lùi ra xa đối giật. Họ thường tìm cơ hội để tăng tiếp xoáy của đối thủ hơn là hãm xoáy.

Những người bạt nhiều, có lối chơi ôm bàn và kể cả những người thích đánh gai không lót đệm (ko thích cảm giác mềm) là những ứng cử viên phù hợp cho lối chơi sử dụng GAI NGẮN.""

NHƯNG MÌNH BẠT RẤT KÉM, chủ yếu tập giật và giật tốt hơn bạt, rất sợ bóng cao vì hay bạt ra ngoài, vậy có nên dùng gai nói chung và gai ngắn nói riêng ko?
Tại mình cũng xem nhiều người nữ chơi gai (dân phong trào trình lều phều thôi nhé), đa số bạt bóng rất tốt ít khi thấy họ giật. Chủ yếu ăn điểm quả bên kia cắt bóng cao tớn xong bạt dứt điểm, mà mình thấy mấy quả cao tớn thế sợ lắm.
Sợ bạt đó là bạt bóng bổng cao 2, 3m, quả này thì trình cao cỡ nhất nhì nhiều tỉnh có khi còn khiếp :D
Còn bóng nhú bổng tầm 40-60cm thì thích bạt thì bạt, thích giật lai bạt thì lai bạt, muốn quăng sang trái hay phải cũng được. Quả đó rơ giật hay rơ bạt đánh trận đều cố gắng tạo ra. Chứ mấy ai yêu thích bóng cắt dài nặng đâu!
Đồng chí tập giật nhiều, nhưng chưa đủ tới mức giật siêu đâu, gặp người trên cơ tý, họ cắt cực nặng thì vểnh m lên kéo bóng sợ cũng không qua lưới ấy! nên cứ yên tâm mà thử gai công, đánh được sẽ hợp và nhàn cho nữ lắm đấy! :)

lamtq

Đại Tá

cắt nặng đc, ko = mút nhưng bóng nó ngắn và ít lực nên khó giật chết đc. Bóng bàn nó còn có tỷ lệ xoáy và lực, bạn lên trình cao hơn sẽ hiểu rõ- nói so ra về tỷ lệ xoáy và lực thì gai công cắt nặng hơn cả mút. nhiều quả nhìn cắt qua lều phều nhưng bên kia giật vẫn cắm lưới như thường vì mặc dù xoáy ko cao nhưng lực cũng ít, nếu giật mạnh quá thì bay ra ngoài hoặc bóng ko nhú ra ko đủ tay để giật mạnh, giật nhẹ thì vào lưới. nôm na thế.
b nói bạn giật tốt thì hầu như về cơ bản thì ai cũng thế với FH. nhưng ở đây b đang định dùng cho FH hay BH? mình ko tin BH bạn giật tốt hơn bạt. Bh thường chỉ là kê chặn và bật, đấm thì rất hợp gai công. b yên tâm.
1 điều nữa là vấn đề xác định và kiên trì thôi, vì theo như mình dùng mút bthg, đổi qua 1 loại mút khác là đã ko qen và xuống bóng thế. Đàng này chuyển qua gai công thì nó có sự khác biệt tương đối. nếu xác định lâu dài mình nghĩ nên dùng và kiên trì tập vì nó phù hợp với thể hình, kỹ chiến thuật và xu hướng đánh bóng của nữ(cự li ôm bàn và TB)
@: spectol 21 bóng độc hơn tý, spinpips bóng đều hơn, cắt nặng hơn

vài dòng kinh nghiệm bản thân mong giúp đc b phần nào

Trainee

Đại Tá
ông @Trainee đã gửi mật ong chưa? vào đây Like chùa àh!?​
Hê hê, em đi công tác, nay mới về.
Với cả bà chị em chưa có xuống dưới này, anh máu quá thì để gửi xe Hoa Mai. Nhưng thế anh chạy đi lấy cũng xa bà cố!

P/s: tiên sư cái bóng gai công lơ lơ, ai ái, khó công vc! :(

lamtq

Đại Tá
Hê hê, em đi công tác, nay mới về.
Với cả bà chị em chưa có xuống dưới này, anh máu quá thì để gửi xe Hoa Mai. Nhưng thế anh chạy đi lấy cũng xa bà cố!

P/s: tiên sư cái bóng gai công lơ lơ, ai ái, khó công vc! :(
Uh de sang thang sau cung dc

Bình luận từ Facebook