Cốt Timo Boll ALC của Butterfly dùng mặt nào phù hợp?

tiachop

Thượng Tá
Dùng hai quả mặt kia mất khoảng 2.5 củ thì nặng quá các bác ơi. Có giải pháp nào nhẹ nhàng hơn không hềy? :)
Vấn đề bác chơi lối chơi như thế nào nữa. Còn tầm tiền hạng trung thì dùng FH: Raz7, BH: Blitz 2010 là OK.

subasa

Đại Uý
nếu kinh tế ổn định bạn cứ Ten thôi.FH là 05,Bh là 64 không thì hai miếng 80 luôn,ko thì Donic S1 FH S2 Bh,tibhar mình thấy ELP đánh trái phải đều ok

bantaylua

Đại Uý
Các bác đi trước cho em hỏi: Em mới mua con Cốt Timo Boll ALC của Butterfly nhưng không biết dùng mặt nào (Mặt trái và mặt phải) cho phù hợp. Xin các bác đã từng đánh loại cốt này cho ý kiến ạ! :) Thank ciu!
Mình từng chơi cốt TMB ALC, lối đánh hướng tới 2 càng, xin chia sẻ.
- Mặt trái, ten 64 rất hợp cho bắn trái, bạt trái, chặn, giật xung. Gò bình thường, bỏ nhỏ kém. Nhìn chung mình đánh giá mặt này chơi BH trên cốt dòng ALC là số 1, kô cần bàn cãi! Nếu băn khoăn về độ bền và giá của Ten thì bạn có thể thay bằng blitz hoặc blit soft, razka 7, razka7 soft, các dòng bọt khí độ cứng trung bình trở lên.
- FH: cái nàu khá đa dạng. Nếu bạn bạt thì mình kô biết tư vấn. Mình thích giật. Thấy mặt hợp là dòng có độ cứng tb trở lên: razka7, blitz thường, dòng calibra cứng của stiga, hexer+, ... nếu công lực thâm hậu thì razka 9 hoặc xiom xigma pro1,2 (3 loại này cứng giống ten 05, kĩ thuật giật phải tốt mới thuần được, đường bóng hiểm, uy lực, coáy).

tiachop

Thượng Tá
Đồng ý với bác @bantaylua. Xin bổ sung thêm: Nếu trái chơi chặn đẩy thì nên chơi 64fx. FH nếu chơi bạt bóng thì chơi T80.
Nói chung rẻ bền thì cứ dùng Raz, Blitz, còn nếu không lăn tăn tiền bạc thì cứ Ten mà chơi, có thể mua 2nd ở phobongban.vn, giá khoảng 800k/01 mặt (như mới). Ten vẫn trội hơn các dòng khác ở độ ổn định và kiểm soát tuyệt vời.

Duc_NM

Đại Tá
Cứ Ten05 cả FH và BH mà oánh, như Timo Boll ấy. Ko đủ kinh phí 2.5 củ new thì 1.6 củ mua 2nd 98% quá tốt. Còn dòng ALC thì đừng nghĩ đến chuyện bạt bóng làm gì, dở lắm.

tiachop

Thượng Tá
Cứ Ten05 cả FH và BH mà oánh, như Timo Boll ấy. Ko đủ kinh phí 2.5 củ new thì 1.6 củ mua 2nd 98% quá tốt. Còn dòng ALC thì đừng nghĩ đến chuyện bạt bóng làm gì, dở lắm.
Theo đa số thì mấy cốt như kiểu Sar thì bạt tốt nhưng em thì ngược lại, em lại thích những cốt chậm thuần gỗ và ALC để bạt, dùng những cốt này bạt bóng tuy không nhiều lực bằng, nhưng độ chuẩn xác cao hơn và bóng xoáy xuống vẫn bạt tốt!

Duc_NM

Đại Tá
Theo đa số thì mấy cốt như kiểu Sar thì bạt tốt nhưng em thì ngược lại, em lại thích những cốt chậm thuần gỗ và ALC để bạt, dùng những cốt này bạt bóng tuy không nhiều lực bằng, nhưng độ chuẩn xác cao hơn và bóng xoáy xuống vẫn bạt tốt!
Không biết bác đánh thế nào chứ đã là bạt bóng thì cần gì phải nhanh hay chậm, cốt xịt nhất mà vào quả bạt thì đối phương vẫn chết như thường. Có điều là dòng ALC nó hơi rung nên khi bạt sẽ bị cộng hưởng độ rung và bóng nó dễ bị sai lệch. Cảm nhận cá nhân mà đưa vào như này có vẻ không chuẩn lắm thì phải :D

Ttfan2012

Đại Tá
Thời mình chơi mặt Tàu đã từng thử cây tmb alc với combo: FH: Tin arc 3 DHS và Bh: Palio blitz 2010 thấy rất hợp bạn nhé. Chúc bạn tìm đc combo hợp với mình. :)

tiachop

Thượng Tá
Không biết bác đánh thế nào chứ đã là bạt bóng thì cần gì phải nhanh hay chậm, cốt xịt nhất mà vào quả bạt thì đối phương vẫn chết như thường. Có điều là dòng ALC nó hơi rung nên khi bạt sẽ bị cộng hưởng độ rung và bóng nó dễ bị sai lệch. Cảm nhận cá nhân mà đưa vào như này có vẻ không chuẩn lắm thì phải :D
Em từ rơ bạt ra bác ợ. Trước chơi NA, giờ chơi TMB ALC. Cốt cứng tốc độ cao như Sar bạt bóng ở tầm cao hơn lưới thì nhanh mạnh, nhưng đối với những bóng nặng mà ngang hoặc thấp hơn lưới thì không bằng NA, ALC, các cốt này ngậm bóng lâu hơn nên đánh đúng ý đồ mình hơn. Các cốt như Sar do nảy quá nhanh nên bóng không đi đúng ý được. Đây cũng chỉ là cảm nhận của riêng em khi chơi dòng Tamca5000 và ALC thôi, mong các bác đừng chém tội nghiệp!

Duc_NM

Đại Tá
Em từ rơ bạt ra bác ợ. Trước chơi NA, giờ chơi TMB ALC. Cốt cứng tốc độ cao như Sar bạt bóng ở tầm cao hơn lưới thì nhanh mạnh, nhưng đối với những bóng nặng mà ngang hoặc thấp hơn lưới thì không bằng NA, ALC, các cốt này ngậm bóng lâu hơn nên đánh đúng ý đồ mình hơn. Các cốt như Sar do nảy quá nhanh nên bóng không đi đúng ý được. Đây cũng chỉ là cảm nhận của riêng em khi chơi dòng Tamca5000 và ALC thôi, mong các bác đừng chém tội nghiệp!
ALC ngậm bóng lâu hơn thì dễ bị tác động của xoáy đối phương hơn nên khi bạt dễ bị chệch mục tiêu ngắm của mình hơn chứ nhỉ.

Bình luận từ Facebook