Clips các bài tập bổ trợ

Trắng Đen

Thượng Tá
Em lang thang thấy 1 số clip hay, mà lại lười lục tàn tích cũ của diễn đàn. Thôi thì phục vụ cho đối tượng: newbie (gà như em) và tiện đâu mần đó, có gì mấy bác chỉ thêm và thứ lỗi.
Mời các bác góp thêm clip cho diễn đàn xôm tụ.

1.Hàng Kim chi North Korea (Em thích nhất clip này)

2. Hàng "Da" ;) Nhật

3. Hàng "gà trống" mẹt ci bố p c u

(Nhạc cực bốc)

Tiếp

Trắng Đen

Thượng Tá
Dạ cảm ơn chú @NTBB, anh @Trainee và các anh,em động viên. Em cũng muốn tiếp bước như chú và các anh, góp phần "phát huy quang đại" diễn đàn.
Giúp cho các anh em nào ko có điều kiện học bài bản (như em) tiếp cận những kiến thức nhanh và tiện thôi ạh. Xem xong tập được gì thì tập, nâng được gì thì nâng, chí ít vào CLB cũng có tí phong đòn gánh giống dân năng khiếu, hoặc tập huấn nước ngoài :), hoặc không thì có thể đàm đạo lúc nghỉ giữa hiệp với quần hùng, khè mấy chị mấy em.

Rút kinh nghiệm chính bản thân em cũng đã tiến bộ nhiều(bộ chân linh hoạt, nhanh nhẹn hơn, nâng cao thể trạng,...) từ kiến thức diễn đàn này, thêm được một chút kỹ năng IT về tìm kiếm và chút ít en lít để nghe bập bõm, nhiều clip hay theo thời gian phủ bụi không ai đủ kiên nhẫn duyệt hết để moi lên, nên biết mạo mụi biết gì chia sẽ nấy ạ. Chủ trương: Tiện xem là chính.

Thực ra có lúc em định làm và đề nghị Mod làm 1 thread "Con đường tự học & tiến bộ như thế nào" để chia sẽ kinh nghiệm trong quá trình tìm tòi cải thiện của từng cá nhân. Nhằm chia sẽ quá trình mình học bài nào, kiến thức gì, xem những clip nào từ giao bóng, bộ chân, động tác,..... Nhưng cuối cùng ngộ ra: 1 là mình cùi quá, 2 là người Việt mình ít khi nghe lời khuyên người khác trừ khi nể phục thật sự :), thêm nữa thì kiến thức và clip hay diễn đàn mình có đầy như loạt bài của bác NTBB và anh em. Giờ mà làm vừa sến vừa có vẻ lớn lao quá. kaka. Thôi dẹp hẳn

NTBB

Super Moderators
Dạ cảm ơn chú @NTBB, anh @Trainee và các anh,em động viên. Em cũng muốn tiếp bước như chú và các anh, góp phần "phát huy quang đại" diễn đàn.
Giúp cho các anh em nào ko có điều kiện học bài bản (như em) tiếp cận những kiến thức nhanh và tiện thôi ạh. Xem xong tập được gì thì tập, nâng được gì thì nâng, chí ít vào CLB cũng có tí phong đòn gánh giống dân năng khiếu, hoặc tập huấn nước ngoài :), hoặc không thì có thể đàm đạo lúc nghỉ giữa hiệp với quần hùng, khè mấy chị mấy em.

Rút kinh nghiệm chính bản thân em cũng đã tiến bộ nhiều(bộ chân linh hoạt, nhanh nhẹn hơn, nâng cao thể trạng,...) từ kiến thức diễn đàn này, thêm được một chút kỹ năng IT về tìm kiếm và chút ít en lít để nghe bập bõm, nhiều clip hay theo thời gian phủ bụi không ai đủ kiên nhẫn duyệt hết để moi lên, nên biết mạo mụi biết gì chia sẽ nấy ạ. Chủ trương: Tiện xem là chính.

Thực ra có lúc em định làm và đề nghị Mod làm 1 thread "Con đường tự học & tiến bộ như thế nào" để chia sẽ kinh nghiệm trong quá trình tìm tòi cải thiện của từng cá nhân. Nhằm chia sẽ quá trình mình học bài nào, kiến thức gì, xem những clip nào từ giao bóng, bộ chân, động tác,..... Nhưng cuối cùng ngộ ra: 1 là mình cùi quá, 2 là người Việt mình ít khi nghe lời khuyên người khác trừ khi nể phục thật sự :), thêm nữa thì kiến thức và clip hay diễn đàn mình có đầy như loạt bài của bác NTBB và anh em. Giờ mà làm vừa sến vừa có vẻ lớn lao quá. kaka. Thôi dẹp hẳn

Hehe ! Cảm ơn những suy nghĩ của Trắng Đen ! Đành rằng bây giờ chỉ một vài cú gõ là "giáo sư GG" trưng ra cho chúng ta vô số cái chúng ta cần. Nhưng nếu chỉ cá nhân ai cần thì tự tìm và xem thì ... chán chết. Những ai đam mê BB đều thích được cùng xem, cùng tham khảo, cùng bàn luận, cùng tranh cãi (nhiều khi quyết liệt), cùng vui, cùng buồn ... với nhau khi "chơi BB". Thế nên diễn đàn mới ra đời và là nơi để chúng ta ...cùng "sướng".

Rất mong Trắng Đen biến suy nghĩ, dự định của mình thành những gì cụ thể trên diễn đàn này để ACE cùng học hỏi, cùng lên bóng. Không phải cứ "PRO."
thì mới "nói phét" được, nhiều khi chính cái sai, cái ngớ ngẩn của mình lại là bài học tốt cho những ace khác - bóng bàn là thế ! Diễn đàn là nơi dành cho những người thực sự yêu thích BB, thực sự cầu thị; nó không phải là nơi để thể hiện lòng "kiêu hãnh" và sự đố kỵ - mà mình tin số này chỉ là thiểu số rất ít thôi, không đáng để chúng ta nhụt chí nản lòng. Thế nên Trắng Đen cố gắng nếu có điều kiện, có thời gian rảnh ngoài công việc và gia đình thì giúp ACE, những người mới bắt đầu, hoặc trình BB còn thấp. Đừng cầu toàn, học thì nửa chữ cũng hiệu quả !

Cảm ơn bạn trước !

Last edited:

nvhungtct

Hạ Sỹ

Cám ơn bác, tài liệu hay quá. Thích nhất câu: "Chủ trương: Tiện xem là chính" vì ko phải ai cũng biết là diễn đàn đã có j rồi, phải tìm ở đâu :)

Amateu-pt

Trung Sỹ
Rất
Em lang thang thấy 1 số clip hay, mà lại lười lục tàn tích cũ của diễn đàn. Thôi thì phục vụ cho đối tượng: newbie (gà như em) và tiện đâu mần đó, có gì mấy bác chỉ thêm và thứ lỗi.
Mời các bác góp thêm clip cho diễn đàn xôm tụ.

1.Hàng Kim chi North Korea (Em thích nhất clip này)

2. Hàng "Da" ;) Nhật

3. Hàng "gà trống" mẹt ci bố p c u

(Nhạc cực bốc)

Tiếp
Rất hay và bổ ích cám ơn chủ topic !

Trắng Đen

Thượng Tá
BÀI TẬP NÂNG CAO KỸ NĂNG BH

Mình thấy khi bắt đầu tập BH, ngoài tập đúng kỹ thuật cú đánh, thì có 1 điều cần lưu ý là phải làm sao cho cơ thể quen với nếp gấp của cơ, uyển chuyển cơ thể và nhất là tạo lực của cú đánh.

Bài tập này sẽ nhanh chóng giúp BH (và cả FH nhé) bạn uyển chuyển, tăng lực của cú đánh, tập được vào đúng nhịp bóng, đánh bóng xa bàn,...:
1. Đứng cách bàn tầm 1m2 trở lên (ban đầu nếu lực tay chưa tốt thì gần hơn)
2. Rổ bóng kế bên BH (dễ lấy để thực hiện liên tục)
3. Tung bóng lên, bóng vừa rơi xuống ngang tầm thì ra tay bùm (theo đúng kỹ thuật như bộ chân đứng, thu bung, bộ tay, tiếp xúc bóng, điểm tiếp xúc vợt, quỹ đạo lăng tay ... nhé). Hình thức giống mấy tay tennis tung bóng và phát bóng đấy nhưng kỹ thuật phải theo bóng bàn nhé.
4. Thay đổi các cự ly (Ra xa hơn nữa, hoặc vào gần) để thích nghi, với độ vung tay và nén lực tương ứng nhé.

Dạng bài tập tựa như sau, nhìn bác này chuẩn bị rổ bóng không pro lắm, động tác tung bóng không thấy rõ (ko phải rớt xuống rồi nhồi lên đâu nhé)

Chúc các bác có thêm niềm vui tập luyện

Bình luận từ Facebook