CLB những người chơi Garaydia ZLC

LamITO

Trung Uý
Nhẹ quá, lại 2 mặt mềm.
Com bo này đánh trái chẵ dễ nẹt và moi, móc. FH thì tụt chút.
Vâng, FH hơi tụt nhưng như vậy lại hay, khiến mình phải kéo ma sát nhiều hơn thay vì dựa vào mút vợt. Còn trái thì ngon, đối phương giao bóng ngắn xoáy xuống nhẹ và vừa sang trái hay phải là iem vảy tung tóe :))

Thinhkhang.dng

Thượng Sỹ
Vâng, FH hơi tụt nhưng như vậy lại hay, khiến mình phải kéo ma sát nhiều hơn thay vì dựa vào mút vợt. Còn trái thì ngon, đối phương giao bóng ngắn xoáy xuống nhẹ và vừa sang trái hay phải là iem vảy tung tóe :))
Xin cho tham gia chút ý kiến nhé. M mới dùng e này đúng 1 giờ kết hợp fh ten 80 bh ten 05 fx cảm giác rất tốt khi giật, bất kỳ bóng qua phải đều giật tốt ( trừ bóng 3 nhịp). Và cho hỏi các bạn đánh vợt này có rung không, m dùng cay 88g mà cảm giác rung rất nhiều.

Trainee

Đại Tá
Xin cho tham gia chút ý kiến nhé. M mới dùng e này đúng 1 giờ kết hợp fh ten 80 bh ten 05 fx cảm giác rất tốt khi giật, bất kỳ bóng qua phải đều giật tốt ( trừ bóng 3 nhịp). Và cho hỏi các bạn đánh vợt này có rung không, m dùng cay 88g mà cảm giác rung rất nhiều.
Em chuyên đánh vợt rung và mỏng, đánh cây này cứ rung như cầm cái thớt gỗ nghiến ấy! :)

LamITO

Trung Uý
Trước em đánh Sardius mà khi chuyển sang GarayZLC thì giật không có khác gì mấy, không thấy rung gì cả, chỉ sướng hơn vì nhẹ hơn combo cũ đến cả chục gam. Còn kê chặn và gò hiện tại đang thấy khó khăn vì khác nhiều so với Sardius, kiểm soát của Garay tốt hơn nhưng vì quen kiểm soát bằng Sar rồi nên giờ chưa quen, cứ đưa vợt ra kê chặn hay gò thì bị non bóng, nhưng em nghĩ đó không phải là vấn đề lớn, cần thêm thời gian là sẽ thích nghi thôi.

LamITO

Trung Uý
Bác @Trainee đã thử dùng Ten 1,9mm chưa, em đang muốn tối ưu hóa trọng lượng combo, nhưng ko rõ là Ten1,9mm thì có khác nhiều loại 2,1mm không. Trên diễn đàn có 1 topic lập ra nhưng chưa có nhiều người review :(

Trainee

Đại Tá
Bác @Trainee đã thử dùng Ten 1,9mm chưa, em đang muốn tối ưu hóa trọng lượng combo, nhưng ko rõ là Ten1,9mm thì có khác nhiều loại 2,1mm không. Trên diễn đàn có 1 topic lập ra nhưng chưa có nhiều người review :(
Thực ra không khác nhiều ở trình nhàng nhàng cỡ E diễn đàn, cỡ D tỉnh.
Combo của bạn ở trên nhẹ quá. Bạn mới đánh, cảm giác hứng phấn, nên nó chưa ra được chuẩn cảm giác và cữ tay.
Cứ đánh vài bữa nữa đi. Nếu bạn giữ mặt sound thì phải dán 1 mặt thật cứng cỡ Ten 2.1 chứ không thì không đánh được đâu. Những lúc cần dứt điểm đánh 1 phát ăn liền với cơ hơn bóng là khó lắm nếu 2 mút xịt.
Cây Garay này đánh mút mềm tốc độ rất kém, còn gắn mút cứng thì tốc độ sẽ vọt lên kha khá, tương dương Amultart, nhưng kiểm soát tốt hơn.

Thinhkhang.dng

Thượng Sỹ
Thực ra không khác nhiều ở trình nhàng nhàng cỡ E diễn đàn, cỡ D tỉnh.
Combo của bạn ở trên nhẹ quá. Bạn mới đánh, cảm giác hứng phấn, nên nó chưa ra được chuẩn cảm giác và cữ tay.
Cứ đánh vài bữa nữa đi. Nếu bạn giữ mặt sound thì phải dán 1 mặt thật cứng cỡ Ten 2.1 chứ không thì không đánh được đâu. Những lúc cần dứt điểm đánh 1 phát ăn liền với cơ hơn bóng là khó lắm nếu 2 mút xịt.
Cây Garay này đánh mút mềm tốc độ rất kém, còn gắn mút cứng thì tốc độ sẽ vọt lên kha khá, tương dương Amultart, nhưng kiểm soát tốt hơn.
Mới đầu sử dụng m nghĩ cốt vợt dày 7,2mm thì cảm giác sẽ khó đây nhưng không ngờ công nghệ làm vợt của Nhật có khác. Cảm giác từng trái bóng vào vợt và giữa cho việc chặn đẩy khá tốt. Có ai cảm giác giống không!!!

LamITO

Trung Uý
Ko, em ko muốn giữ gì cả, chẳng qua giờ còn đang nhờ các bác trên này tư vấn đề có 1 combo tối ưu về cả kỹ thuật lẫn trọng lượng cộng với chưa có xiền thay mặt ngay nên cứ đánh tạm thôi. Còn em thích đánh Ten, trước em đã từng đánh Sar + 2 mặt ten 2,1mm. Nhưng giờ muốn tìm hiểu thêm Ten 1,9mm vì như vậy sẽ nhẹ hơn, mỏng hơn chút ít thì sẽ linh hoạt thêm chút ít nữa.

Trainee

Đại Tá
Mới đầu sử dụng m nghĩ cốt vợt dày 7,2mm thì cảm giác sẽ khó đây nhưng không ngờ công nghệ làm vợt của Nhật có khác. Cảm giác từng trái bóng vào vợt và giữa cho việc chặn đẩy khá tốt. Có ai cảm giác giống không!!!
Bác nói đúng, nhưng lại hơi sai ở cái nghĩ lúc đầu ! :D
Vợt dầy, chắc thì vốn dĩ sẽ chặn đẩy tốt hơn là vợt mỏng rung ạ!

Trainee

Đại Tá
Ko, em ko muốn giữ gì cả, chẳng qua giờ còn đang nhờ các bác trên này tư vấn đề có 1 combo tối ưu về cả kỹ thuật lẫn trọng lượng cộng với chưa có xiền thay mặt ngay nên cứ đánh tạm thôi. Còn em thích đánh Ten, trước em đã từng đánh Sar + 2 mặt ten 2,1mm. Nhưng giờ muốn tìm hiểu thêm Ten 1,9mm vì như vậy sẽ nhẹ hơn, mỏng hơn chút ít thì sẽ linh hoạt thêm chút ít nữa.
Linh hoạt hay không nó là ở cảm giác vừa tay, chứ không phải là nặng hay nhẹ quá bạn ạ. Bạn cứ đánh vài bữa đi, rồi từ từ thay đổi, tối ưu, đỡ phí.
Bao giờ mấy ngày đầu thay đổi cốt mút, mà thấy thích thì cảm giác hưng phấn nó lấn át nhiều thứ lắm.
Bạn để ý sẽ thấy ông nào cũng Review lên bóng 2-0-2 với cả 2 bóng, thực ra sau 1 tuần đánh lại về máng lợn cũ. Ông nào ít đổi combo, tầm đánh 5 năm combo không hợp, giờ tìm được combo thì lên 0-2-0 là cùng. Sau đó luyện tập, thích nghi chừng 2, 3 tháng lúc đó mới nói lên hay không thì là chuẩn.

LamITO

Trung Uý
chắc ý bác ấy là vợt dầy thì cảm giác sẽ "khó" đây, nghĩa là kém linh hoạt hơn vợt mỏng. Tiếng Việt mà bác, dùng từ rất chung chung nhưng lại muốn diễn đạt cái rất riêng riêng :))

Thinhkhang.dng

Thượng Sỹ
Mới đầu sử dụng m nghĩ cốt vợt dày 7,2mm thì cảm giác sẽ khó đây nhưng không ngờ công nghệ làm vợt của Nhật có khác. Cảm giác từng trái bóng vào vợt và giups cho việc chặn đẩy khá tốt. Có ai cảm giác giống không!!!
theo m biết thì vợt nhẹ tốt cho tấn công và ngược lại , nhưng cốt dày thì không nghĩ độ rung lớn như thế. va đây là điều nhà sản xuất làm ra cốt vợt hợp với bóng 40+ đòi hỏi tất cả đường bóng đều ma sát.

Trainee

Đại Tá
theo m biết thì vợt nhẹ tốt cho tấn công và ngược lại , nhưng cốt dày thì không nghĩ độ rung lớn như thế. va đây là điều nhà sản xuất làm ra cốt vợt hợp với bóng 40+ đòi hỏi tất cả đường bóng đều ma sát.
Cũng tùy thôi anh ạ. Chỗ em có thằng ku từng lọt vào top 8 Quốc gia, tấn công cũng phũ phàng lắm. Nó đang dùng cốt ~104g, 2 mặt cỡ 90g, ... nhẹ hơn nó đánh không thoát tay.
Không biết trước anh đánh cốt gì, em thì đang chơi cả Inner ZLC, lúc cầm cây Garay này cứ chắc nình nịch chẳng rung tẹo nào! :D

Thinhkhang.dng

Thượng Sỹ
Cũng tùy thôi anh ạ. Chỗ em có thằng ku từng lọt vào top 8 Quốc gia, tấn công cũng phũ phàng lắm. Nó đang dùng cốt ~104g, 2 mặt cỡ 90g, ... nhẹ hơn nó đánh không thoát tay.
Đúng là m cũng xem nhiều và cũng biết các bạn nhà m hay dùng vợt nặng chủ yếu dòng Sadius, nhưng khi xem kỹ lại thấy nó mất đi sự yêu mến trái bóng bàn, lạ ở chỗ hư một trái bóng mà trình cao cũng không sữa được

THÍCH BB

Binh Nhì
Hôm nay là buổi thứ 2 mình chơi Garay ZLC, tạm thời dùng mút cũ (FH: Stiga Calibra sound; BH: Xiom musa spin, trước mình chơi với Sardius) thì thấy sự khác biệt ở quả giật phải không nhiều; đập bóng vẫn mạnh như Sar; giật trái dễ hơn; vẩy trái trên bàn dễ hơn; chặn không bị vọt bóng như với Sardius. Một phần vì cây Garay của mình có 82,7g cả vào keo cán+mang cá; nhẹ nên đánh sướng hơn hẳn em Sardis cũ nặng hơn ~ 10g. Cảm thấy có thể gắn bó với em Garaydia ZLC này, mặc dù khá liều lĩnh khi quyết định tậu em ấy khi chưa từng thử trước đó bao giờ :)
Tôi cũng được Bác Dũng 9 tư vấn cho em này kết hợp với 2 mặt Rasat tubo. Phải nói là kiểm soát, giật phải, trái trên dưới bàn cực kỳ an toàn. Bóng sang cắm rồi sụp xuống rất lạ. Bạn chơi chặn, kê lại được thì kiểm soát độ cao không hề dễ dàng. Phải nói là một em rất hợp với lối đánh tích cực ở cự ly gần và trung bình.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Linh hoạt hay không nó là ở cảm giác vừa tay, chứ không phải là nặng hay nhẹ quá bạn ạ. Bạn cứ đánh vài bữa đi, rồi từ từ thay đổi, tối ưu, đỡ phí.
Bao giờ mấy ngày đầu thay đổi cốt mút, mà thấy thích thì cảm giác hưng phấn nó lấn át nhiều thứ lắm.
Bạn để ý sẽ thấy ông nào cũng Review lên bóng 2-0-2 với cả 2 bóng, thực ra sau 1 tuần đánh lại về máng lợn cũ. Ông nào ít đổi combo, tầm đánh 5 năm combo không hợp, giờ tìm được combo thì lên 0-2-0 là cùng. Sau đó luyện tập, thích nghi chừng 2, 3 tháng lúc đó mới nói lên hay không thì là chuẩn.
Đang định lên đời cốt để định lên vài bóng mà đọc bài của bác thành nản :D

Bình luận từ Facebook