CLB Bóng bàn Bế Văn Đàn và những hình ảnh sinh hoạt

Drhongson

Đại Tá
Sáng nay nhân vào đọc topic này , mình vào Google , gõ <<Bế Văn Đàn>> , đọc thấy 1 loạt bài về các anh hùng Bế Văn Đàn , La Văn Cầu
Đặng Thùy Trâm , Bùi NGọc Dương , Nguyễn Văn Thạc ... chuyện nào cũng cảm động rơi nước mắt .

Bây giờ nhiều em học trò còn vô tâm với các danh nhân mà trường mình vinh dự mang tên lắm . hic .
Hy vọng học sinh trường của Thầy Vinh thì khác , hehhhe

NTBB

Super Moderators
Kính tặng Thầy Vinh và các em HS trường Bế Văn Đàn nói chung và các em yêu BB nói riêng bài hát về người anh hùng mà trường mang tên.

Bế Văn Đàn Sống Mãi

Bế Văn Đàn ơi!
Mười năm qua anh vẫn còn (vẫn còn) sống mãi.
Đất nước quê anh lá thắm rừng xanh, cam Mường Pồn quanh mồ anh sây đỏ.
Lúa chín vàng trên địa khu Mường Thanh.
Đàn em thơ đang hát ca đời anh.
Đồi anh giữ ngày nào cùng đội ngũ.
Hoa ban chan bao nước mắt anh Pù.
Thân giá súng vẫn còn nguyên chỗ cũ.
Miền Nam đang xả đạn xuống đầu thù.
Anh đã đi giết giặc đến bây giờ.
Từ chiến thắng Điện Biên lẫy lừng thế giới.
Anh bước vào trang sách các em thơ.
Bế Văn Đàn một tâm hồn vĩ đại.
Hai mươi tuổi đời sống mãi với quê hương anh hùng.

Bế Văn Đàn ơi !
...
Hai mươi tuổi sống mãi
Với khúc anh hùng ca!

Bài hát này ra đời từ những năm 1964-1965 (sau chiến thắng Điện Biên Phủ khoảng 10 năm, nên mới câu "Mười năm qua anh vẫn con sống mãi"). Ngày ấy mình ở độ tuổi còn đi học cấp 1, nhưng rất thích bài hát này và nhiều bài hát khác ca ngợi các anh hùng liệt sỹ. Bây giờ, thỉnh thoảng Karaoke, hát lại bài này vẫn thấy hay và cảm động.

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
Xin hỏi đây có phải là hình ảnh kỷ niệm ngày sinh nhật của Dr Hồng Sơn 16-6-2013 không? nếu không phải thì xin được thứ lỗi.

Không phải bạn ơi , Chủ topic này là bạn Hồ Thiện Vinh , một người rất giỏi Văn Thể Mỹ , bạn ấy đã gởi tặng mình rồi .

Bình luận từ Facebook