Chống lại cảm giác bị "ke" tay

Tieuphi2012

Thượng Sỹ
Trong một số trận đấu hoặc trong nhiều thời điểm của một trận đấu, đôi khi ta hay có cảm giác tay bị cứng, phán đoán chậm, không đánh đc những quả sở trường, thậm chí mất hẳn quả giật phải hoặc vẩy cổ tay. Chuyện này hay gặp phải khi ta ngồi nghỉ quá lâu, gặp đối thủ trên cơ gây áp lực tâm lý. Vậy xin nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp:
1. Nguyên nhân?
2. Cách phòng chống?
Xin cảm ơn rất nhiều.

Trong một số trận đấu hoặc trong nhiều thời điểm của một trận đấu, đôi khi ta hay có cảm giác tay bị cứng, phán đoán chậm, không đánh đc những quả sở trường, thậm chí mất hẳn quả giật phải hoặc vẩy cổ tay. Chuyện này hay gặp phải khi ta ngồi nghỉ quá lâu, gặp đối thủ trên cơ gây áp lực tâm lý. Vậy xin nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp:
1. Nguyên nhân?
2. Cách phòng chống?
Xin cảm ơn rất nhiều.

Vấn đề của bạn hay gặp trong trường hợp Ngồi nghỉ hơi lâu , trong thời điểm quyết định hơi bị nôn nóng nhất là khi mình đang lợi thế dẫn điểm muốn giải quyết nhanh nên thay đổi độ khó , khi độ khó tăng thì đối phương trả bóng lại > nhìn bóng nổi lềnh bềnh rất Ngon nhưng Bạt thì rúc ,giật thì ra ngoài ... đó là hệ quả của gậy ông đập lưng ông
Nếu bị căng cứng do ngồi lâu nếu khỏi động cơ bắp lại để thi đấu sẻ không khả thi bằng kđ tinh thần , gâp áp lực dẫn đến tranh cãi , tăng độ từ 5 bia lên 10 nhưng sau đó hạ xuống 3 nhưng cuối cùng vẫn là 5 bia ... cơ thể sẻ nóng lên rất nhanh và sẻ hứng khởi liền luôn . Nói chung có rất nhiều cách
Trong thi đấu đối kháng trực tiếp , hiệu quả nhất là phải gây đc ức chế phân tâm lên đối phương ... có người vừa đánh cười làm cho đp cóng cứng luôn , khi gặp khó khăn không nên thay đổi lối chơi sở trường , nếu thay đổi chỉ tăng thêm rắc rối cho mình thêm . Chỉ là một số kinh nghiệm nhỏ trong khi chơi mà mình từng áp dụng thấy hiệu quả

kirara

Moderator
Mình có 1 số kinh nghiệm như sau:
- Trước trận đấu, khởi động kỹ, làm nóng toàn bộ cơ thể để không bị cảm giác cứng cơ.
- Nếu thấy tim đập nhanh, lập tức dừng trận đấu, đi lại 1 vài vòng, rửa mặt, uống nước và đặc biệt là hít thở thật sâu, đến khi nào nhịp tim ổn định trở lại.
- Hô trong trận đấu cũng là 1 cách tốt để chống lại cảm giác căng cứng, lấy lại tâm lý.
- Không đưa bóng vào cuộc quá nhanh sau khi kết thúc 1 điểm, trừ khi đánh vui, không nên chạy theo quả bóng nếu bóng đi ra ngoài, thật bình tĩnh, chậm rãi nhặt bóng, lau bóng, luôn quan sát đối phương trước khi sec bóng (quan sát kỹ Wang Hao => luôn thổi bóng rất kỹ và nhìn thẳng vào mắt đối phương trước khi sec bóng)
- Giao lưu với nhiều zơ bóng lạ, sẽ đỡ có cảm giác bị căng cứng khi gặp 1 đối thủ quá lạ lẫm...
=> trong tầm hiểu biết của mình chỉ có thể nói tới đó, nói chung trong 1 trận đấu, kỹ thuật và tâm lý quan trọng ngang nhau, nhất là khi gặp đối thủ ngang hoặc hơn cơ, nếu tâm lý tốt, ta có thể tạo ra những chiến thắng siêu kinh điển trước những đối thủ bất ngờ

vanuc

Đại Tá
1. Nguyên nhân?
2. Cách phòng chống?
Xin cảm ơn rất nhiều.

Tâm lý hay xuất hiện khi đánh với đối thủ bằng hoặc kém thôi, chứ đánh với đối thủ cao thì thường mình quyết tâm cao hơn........ ít khi bị tâm lý......

hung_taytrai

Binh Nhất
Theo mình thì lúc căng thẳng và căng cứng thường là khi tỉ số trong trận đấu là 9-9 hoặc 10-10, mình có thể xin phép trọng tài nghỉ giải lao cho đỡ căng thẳng quá và lấy lại bình tĩnh . Kinh nghiệm của mình là xo xo thật nhiều giải tỏa tâm lý cho mình và át vía đối thủ.

dungdienanh

Trung Uý
Cái này là 1 quá trình phải rèn luyện! Chuyên nghiêp vẫn thường xuyên đi lang thang xới phủi đánh độ TO lên tí để rèn tâm lý thi đấu.Khi độ to nhiều người xem nhiều lần tự khắc sẽ hết cảm giác ke và hồi hộp.Lúc đó mới vận dụng đc tiểu xảo thi đấu gây ức chế cho đối phương như mân mê bóng lâu, nhìn soi mói đối thủ ,quay sang cười nói với khán giả ,hò hét tự trợ khí trợ uy cho chính mình....Nên uống nước lạnh vào lúc căng thẳng vì nước lạnh làm đâu hạ nhiêt sẽ tinh táo hơn

Luong Qua Luong

Trung Uý
Đây là 1 phương pháp chống "ke" tay, mình thấy dân pro cũng xài nó đấy!
[video=youtube;SUSs98r3nXQ]http://www.youtube.com/watch?v=SUSs98r3nXQ&feature=player_detailpage[/video]

wanghaohp

Moderator
Hihi, em muốn k phải nộp bia mà vẫn chuẩn tay cơ.... Mà anh thần tượng Wang hả? Giống em thế. Anh chơi vợt dọc đúng không?

Ha ha vợt dọc như wanghao nếu bạn có dịp xuống HP thì tỉ thí nhé ,nếu là C hà nội thì oánh bằng chơi lun hehe

kirara

Moderator
Ha ha vợt dọc như wanghao nếu bạn có dịp xuống HP thì tỉ thí nhé ,nếu là C hà nội thì oánh bằng chơi lun hehe
Hay thế, anh đánh vợt dọc mà hạng C HN luôn hả? em trình chỉ tầm hạng D nhưng là hạng D của Vĩnh Phúc thôi ạ, vâng, có dịp xuống HP em sẽ xin học hỏi bác vài trận. Mà hỏi bác thêm tý, bác có đẹp trai giống như Wang Hao không vậy?

kmfirecat

Thượng Sỹ
Cái này là 1 quá trình phải rèn luyện! Chuyên nghiêp vẫn thường xuyên đi lang thang xới phủi đánh độ TO lên tí để rèn tâm lý thi đấu.Khi độ to nhiều người xem nhiều lần tự khắc sẽ hết cảm giác ke và hồi hộp.Lúc đó mới vận dụng đc tiểu xảo thi đấu gây ức chế cho đối phương như mân mê bóng lâu, nhìn soi mói đối thủ ,quay sang cười nói với khán giả ,hò hét tự trợ khí trợ uy cho chính mình....Nên uống nước lạnh vào lúc căng thẳng vì nước lạnh làm đâu hạ nhiêt sẽ tinh táo hơn
Xấu quá, đánh hết mình đê. Nếu ai cũng làm thế này thì bao giờ bóng bàn Việt Nam mới phát triển đc!

ThanhEoDi

Trung Sỹ
Bình tĩnh tự tin vào bản thân là quan trọng nhất, run và tâm lý sẽ được giải quyết từ từ thông qua việc tham dự nhiều giải, nhưng mình còn không tin vào chính mình thì làm sao mà ko ke được

dungdienanh

Trung Uý
Xấu quá, đánh hết mình đê. Nếu ai cũng làm thế này thì bao giờ bóng bàn Việt Nam mới phát triển đc!

Đánh hết mình khi ke trông thê thảm lắm hehe.Đã là chuyên nghiệp càng nhiều tiêu sảo!Bban vn kỹ thuật và thể lực đã kém mà lại hay ke kém tiểu sao nữa nên hay Đánh hêt mình hehe.Thôi thì nghiêp dư nên làm theo cách của mình để ra đường đừng ngớ ngẩn quá! người thân xem khổ tâm lắm hehehe!!!!!!!!!!!!

Last edited:

cadi

Binh Nhì
Tiện cho em hỏi thêm một vấn đề nữa:
- Khi gặp đối thủ trên cơ thì mình đánh không được đúng như phong độ bình thường, quả tấn công và khả năng phán đoán không phát huy được hết mặc dù độ khó vẫn như vậy. Làm cách nào để khắc phục hiện tượng trên???

ThanhEoDi

Trung Sỹ
thứ nhất là không được sợ đối thủ, cố gắng đánh có chiến thuật đàng hoàng, đeo bám quyết liệt thì sẽ có cơ hội

nam_chem

Trung Uý
1. Nguyên nhân?
2. Cách phòng chống?
Xin cảm ơn rất nhiều.
Nhìn đối thủ ánh mắt HÌNH VIÊN ĐẠN SẼ HẾT NGAY MÀ!

kmfirecat

Thượng Sỹ
Đánh hết mình khi ke trông thê thảm lắm hehe.Đã là chuyên nghiệp càng nhiều tiêu sảo!Bban vn kỹ thuật và thể lực đã kém mà lại hay ke kém tiểu sao nữa nên hay Đánh hêt mình hehe.Thôi thì nghiêp dư nên làm theo cách của mình để ra đường đừng ngớ ngẩn quá! người thân xem khổ tâm lắm hehehe!!!!!!!!!!!!
Nghiệp dư thì cũng nên chơi đẹp, làm gì thì làm đừng nên chơi xấu bác à, không thì đầu óc lúc nào cũng nghĩ đến cái xấu như vậy ảnh hưởng cả thế hệ sau này đấy bác ơi. Bác có nghe câu cha nào con đấy k? Mà còn cả chuyện qua chơi thể thao cũng bộc lộ tính cách con người mà. Tội nghiệp bác!

wanghaohp

Moderator
Hay thế, anh đánh vợt dọc mà hạng C HN luôn hả? em trình chỉ tầm hạng D nhưng là hạng D của Vĩnh Phúc thôi ạ, vâng, có dịp xuống HP em sẽ xin học hỏi bác vài trận. Mà hỏi bác thêm tý, bác có đẹp trai giống như Wang Hao không vậy?

Chú đánh với ku Tuấn nguyễn ở vĩnh phúc thì thế nào haaa các chú cứ bảo D anh ko tin đâu .A thì ko đẹp trai lắm chỉ ngang ngửa Wanghao thôi

Bình luận từ Facebook