CHỌN BÓNG 40+ CÓ ĐỘ BỀN VÀ CHẤT LƯỢNG NHẤT?

Theo như mình quan sát và thử nghiệm thì bóng 40+ bây giờ vỡ đều do đập vào cạnh vợt hoặc vật cứng có gờ sắc, nhọn, bất kể thương hiệu nào, miễn là bóng 40+ Plastic đều thế hết. Hiện tại mình nghĩ chưa hẳn là do bóng quả này quả nọ khác nhau mà chủ yếu do có đánh vào cạnh vợt thường xuyên hay không. Thi thoảng vẫn có trường hợp giật vào cạnh vợt và không vỡ, nhưng không nhiều.

Mọi người thử chú ý quan sát xem có đúng thế không nhé.

Mình sẽ thử nghiệm dán viền xốp chống sốc vào cạnh vợt và đi đánh thử xem có giải quyết được vấn đề bóng thi thoảng vỡ này không.
Quả bóng thử nghiệm sẽ lấy bất kỳ và ghi ngày đầu tiên đi đánh, cho đến ngày vỡ sẽ post kết quả lên cho mọi người.

đọc xong cái này http://www.experttabletennis.com/best-table-tennis-balls/

kết luận

Mình đang thắc mắc. sao bóng yinhe 40+, cả thế giới bán tầm $1.67$ thì ở vn chỉ có 20k? dười 1$
Tất cả các loại bóng ở VN đều rẻ hơn là vì thuế nhập khẩu về VN cho mặt hàng quả bóng bàn là 5%. Ở Châu Âu là khoảng 40-60%.
Chưa kể chi phí cửa hàng, nhân công ở Châu Âu đều cao hơn ở VN rất nhiều. Ví dụ GDP của VN là 1,910 USD/người/năm thì ở Anh là 40,974 USD/người/năm, nghĩa là thuê 1 người bán hàng ở Anh mất chi phí gấp khoảng 20 lần ở VN.
Vì vậy giá ở các thị trường Châu Âu, Ấn Độ, Nhật...như vậy là còn rẻ bạn ạ.

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Tóm lại chơi loại nào? Đúng Andro có bền nhưng cảm giác nhẹ thấy rõ, Đôi cá thì dễ vỡ quá, DHS thì hên xui, có quả đánh vào đụng cạnh vợt là đi luôn, có quả cũng bền ==>>Tất cả không ổn định. Đang phân vân chả biết đâu mà lần, từ khi có 40+ ---> tốn thật!

Vì viền xốp ở cửa hàng đang hết nên mình lấy tạm miếng lót mặt vợt:

Đầu tiên là cắt miếng mút ra thành miếng có chiều rộng tương đương cốt vợt là 6mm.

Sau đó quét keo vào cạnh vợt và miếng mút:

Dán miếng mút vào những vị trí hay bị đập bóng vào nhất:

Ghi chú ngày bắt đầu thử nghiệm:

Mình sẽ cố gắng cập nhật thường xuyên tình hình cho ACE.
Hy vọng đây sẽ là giải pháp hiệu quả, tăng tính kinh tế cho những người chuyển đổi sang bóng 40+ ạ :)

nhtcntt

Trung Sỹ
Đã chơi qua nhiều loại bóng 40+, mỗi loại có cái ưu cái khuyết, nhưng cuối cùng trụ lại đc với bóng yinhe 40+ không viền được bác Trainee để lại cho 2 hộp, đánh đc khoảng 18 giờ, tính bình quân ngày đánh 1h, đến nay quả bóng đã cũ, sờn nhưng quan trọng là độ ổn định vẫn còn chiến tiếp được, chắc có lẽ chọn nhầm quả bóng quá tốt chăng? hay tại vì quả bóng nó hên không bị mình phang trúng vào cạnh vợt, cạnh bàn hay bị đạp nhầm? nhưng nó cũng thường xuyên bị đập vào tường vì vị trí mình đánh bóng là nằm ở góc CLB nên quân xanh thường chọn vị trí quay lưng lại tường để các VĐV tha hồ thi triển công lực để khi bóng vút đi điểm cuối của nó là bức tường chặn lại cho đỡ đi nhặt, có hôm e phang cái rầm bóng va vào tường rớt miếng sơn nước xuống mà bóng không hề hấn gì, nghĩ cũng lạ thiệt, hiện tại đang rất hài lòng với yinhe 40+.

tosiosHD

Đại Tá
Vì viền xốp ở cửa hàng đang hết nên mình lấy tạm miếng lót mặt vợt:

Đầu tiên là cắt miếng mút ra thành miếng có chiều rộng tương đương cốt vợt là 6mm.

Sau đó quét keo vào cạnh vợt và miếng mút:

Dán miếng mút vào những vị trí hay bị đập bóng vào nhất:

Ghi chú ngày bắt đầu thử nghiệm:

Mình sẽ cố gắng cập nhật thường xuyên tình hình cho ACE.
Hy vọng đây sẽ là giải pháp hiệu quả, tăng tính kinh tế cho những người chuyển đổi sang bóng 40+ ạ :)
HC nếu có thời gian thì cứ thử kiểm tra theo cách đó đi xem ntn? Thực ra mình thấy cách giải thích theo hướng này nó cứ hơi kỳ kỳ làm sao đấy? Trừ những người dán mút nhỏ hơn cốt ra nếu bóng có va chạm vào cạnh vợt thì mới chạm vào cốt, còn hầu hết a e dán mút vừa cốt thì 99% bóng sẽ chỉ va chạm vào giữa mút hoặc rìa mút thôi, ko thể chạm vào cạnh cốt được mà HC phải cắt dán viền cốt cầu kỳ như vậy. Hơn nữa tỉ lệ va chạm vào cạnh vợt là quá nhỏ so với va chạm vào vật cứng khác như mặt bàn, cạnh bàn, mặt đất, ko gian xung quanh... Vì thế, HC nên lấy 1 số loại bóng khác nhau ra ném vào bàn, ném vào tường, ném xuống đất...với tần số như nhau để kiểm tra độ bền của chúng thì hợp lý và nhanh hơn là dán viền vợt như ở trên!
Đôi điều chia sẻ cùng HC!

HC nếu có thời gian thì cứ thử kiểm tra theo cách đó đi xem ntn? Thực ra mình thấy cách giải thích theo hướng này nó cứ hơi kỳ kỳ làm sao đấy? Trừ những người dán mút nhỏ hơn cốt ra nếu bóng có va chạm vào cạnh vợt thì mới chạm vào cốt, còn hầu hết a e dán mút vừa cốt thì 99% bóng sẽ chỉ va chạm vào giữa mút hoặc rìa mút thôi, ko thể chạm vào cạnh cốt được mà HC phải cắt dán viền cốt cầu kỳ như vậy. Hơn nữa tỉ lệ va chạm vào cạnh vợt là quá nhỏ so với va chạm vào vật cứng khác như mặt bàn, cạnh bàn, mặt đất, ko gian xung quanh... Vì thế, HC nên lấy 1 số loại bóng khác nhau ra ném vào bàn, ném vào tường, ném xuống đất...với tần số như nhau để kiểm tra độ bền của chúng thì hợp lý và nhanh hơn là dán viền vợt như ở trên!
Đôi điều chia sẻ cùng HC!
Có 2 lý do để em dán viền thử nghiệm:
- 1 là những lần vỡ bóng (bóng 40+, tất cả các loại) em gặp phải đều là do đập vào cạnh vợt.
- 2 là ở CLB bên em dán viền vào cạnh vợt thử nghiệm thì dễ hơn là tìm những vật cứng, sắc, nhọn như bàn, ghế... để kéo vào chỗ tập và đánh bóng. Nếu phải đi đến CLB khác chật và có nhiều chỗ có cạnh bàn, ghế thì cũng khó hơn là đến CLB em thử anh ạ.

Việc đập bóng vào cạnh nếu đánh trận đưa đẩy phát một thì ít xảy ra, nhưng với cách sử dụng bên em là tập giật đều và đối giật hàng ngày thì chuyện này xảy ra không hề hiếm. Năm mười phút bên em bị đập bóng vào cạnh vợt là chuyện bình thường, đặc biệt là lúc tập đối giật. Em dán mút đầy đủ vào thì vẫn giật vào cạnh vợt bình thường anh ạ, chắc do úp vợt nhiều quá.

Sau khi thử với bóng Yinhe em sẽ thử với những bóng khác anh ạ.

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Có 2 lý do để em dán viền thử nghiệm:
- 1 là những lần vỡ bóng (bóng 40+, tất cả các loại) em gặp phải đều là do đập vào cạnh vợt.
- 2 là ở CLB bên em dán viền vào cạnh vợt thử nghiệm thì dễ hơn là tìm những vật cứng, sắc, nhọn như bàn, ghế... để kéo vào chỗ tập và đánh bóng. Nếu phải đi đến CLB khác chật và có nhiều chỗ có cạnh bàn, ghế thì cũng khó hơn là đến CLB em thử anh ạ.

Việc đập bóng vào cạnh nếu đánh trận đưa đẩy phát một thì ít xảy ra, nhưng với cách sử dụng bên em là tập giật đều và đối giật hàng ngày thì chuyện này xảy ra không hề hiếm. Năm mười phút bên em bị đập bóng vào cạnh vợt là chuyện bình thường, đặc biệt là lúc tập đối giật. Em dán mút đầy đủ vào thì vẫn giật vào cạnh vợt bình thường anh ạ, chắc do úp vợt nhiều quá.

Sau khi thử với bóng Yinhe em sẽ thử với những bóng khác anh ạ.
Hầu hết anh em đều dán viền bảo vệ cốt. Giả sử a e đánh bóng chạm cạnh vợt thì thực chất là chạm vào mép ngoài cùng của mút, tình huống bóng chạm cạnh cốt là rất ít, trừ trường hợp mút nhỏ hơn cốt. Nếu trường hợp vợt úp nhiều quá (song song mặt đất) thì bóng cũng chạm cạnh vợt thực chất là chạm viền bảo vệ nên đã được giảm xung lực rồi mà!

Hầu hết anh em đều dán viền bảo vệ cốt. Giả sử a e đánh bóng chạm cạnh vợt thì thực chất là chạm vào mép ngoài cùng của mút, tình huống bóng chạm cạnh cốt là rất ít, trừ trường hợp mút nhỏ hơn cốt.
Em dán viền xốp anh ạ. Viền bình thường sợ giảm chấn không ăn thua lắm.
Vấn đề hiện tại đang là tìm ra một phương pháp để sử dụng bóng 40+ được kinh tế và hiệu quả ạ.

tosiosHD

Đại Tá
Em dán viền xốp anh ạ. Viền bình thường sợ giảm chấn không ăn thua lắm.
Vấn đề hiện tại đang là tìm ra một phương pháp để sử dụng bóng 40+ được kinh tế và hiệu quả ạ.
Mình hiểu là HC đang tìm giải pháp mà. Nhưng a e ở đây đang bình luận về việc bóng nào bền hơn? Chẳng nhẽ cùng 1 số người chơi như nhau, cùng 1 ko gian tập như nhau, khi đánh bóng Yinhe lại hay bị va vào cạnh vợt hơn khi đánh bóng nittaku hay sao?

dathoang

Thượng Tá
Theo như mình quan sát và thử nghiệm thì bóng 40+ bây giờ vỡ đều do đập vào cạnh vợt hoặc vật cứng có gờ sắc, nhọn, bất kể thương hiệu nào, miễn là bóng 40+ Plastic đều thế hết. Hiện tại mình nghĩ chưa hẳn là do bóng quả này quả nọ khác nhau mà chủ yếu do có đánh vào cạnh vợt thường xuyên hay không. Thi thoảng vẫn có trường hợp giật vào cạnh vợt và không vỡ, nhưng không nhiều.

Mọi người thử chú ý quan sát xem có đúng thế không nhé.

Mình sẽ thử nghiệm dán viền xốp chống sốc vào cạnh vợt và đi đánh thử xem có giải quyết được vấn đề bóng thi thoảng vỡ này không.
Quả bóng thử nghiệm sẽ lấy bất kỳ và ghi ngày đầu tiên đi đánh, cho đến ngày vỡ sẽ post kết quả lên cho mọi người.
Chuẩn ko cần chỉnh.
Mình đang dùng bóng 40+ Yinhe, quả đầu tiên bóc hộp đánh mãi ko thấy vỡ, ngày nào cũng đánh tầm 2h trở lên, từ tập cho đến trận, đánh 1 tuần liền ko sao cả. Quả thứ 2 và quả thứ 3 thì cùng ra đi trong 15', a Cá mượn đánh trận, cả 2 quả đi nhanh do va vào cạnh vợt, nghe phát biết vỡ luôn.
Nên mình vẫn vote cho Yinhe, đánh ko chạm vào cạnh vợt thì thoải con gà mái luôn.
Ngon-bổ-rẻ :D

Trainee

Đại Tá
Đã chơi qua nhiều loại bóng 40+, mỗi loại có cái ưu cái khuyết, nhưng cuối cùng trụ lại đc với bóng yinhe 40+ không viền được bác Trainee để lại cho 2 hộp, đánh đc khoảng 18 giờ, tính bình quân ngày đánh 1h, đến nay quả bóng đã cũ, sờn nhưng quan trọng là độ ổn định vẫn còn chiến tiếp được, chắc có lẽ chọn nhầm quả bóng quá tốt chăng? hay tại vì quả bóng nó hên không bị mình phang trúng vào cạnh vợt, cạnh bàn hay bị đạp nhầm? nhưng nó cũng thường xuyên bị đập vào tường vì vị trí mình đánh bóng là nằm ở góc CLB nên quân xanh thường chọn vị trí quay lưng lại tường để các VĐV tha hồ thi triển công lực để khi bóng vút đi điểm cuối của nó là bức tường chặn lại cho đỡ đi nhặt, có hôm e phang cái rầm bóng va vào tường rớt miếng sơn nước xuống mà bóng không hề hấn gì, nghĩ cũng lạ thiệt, hiện tại đang rất hài lòng với yinhe 40+.
Review của anh làm em yên tâm lên tý.
Chỉ sợ 10 hộp mua sau kém hơn hẳn 10 hộp đầu thì mang tiếng câu hàng anh em VT :D
Vậy là 17/20 hộp bóc ra đến giờ có phản hồi chấp nhận được. Em hên quá! :D

Maggi

Trung Sỹ
giống em, choi Yinhe 1 tháng rồi mà chua dùng tới quả 2, mỗi tuần đánh 4t. bền

xukaka

Đại Tá
Review của anh làm em yên tâm lên tý.
Chỉ sợ 10 hộp mua sau kém hơn hẳn 10 hộp đầu thì mang tiếng câu hàng anh em VT :D
Vậy là 17/20 hộp bóc ra đến giờ có phản hồi chấp nhận được. Em hên quá! :D
...
Bóng Yinhe 40+ ngon bổ rẻ. Oánh lâu hỏng ghê. Cảm ơn chú nha vì được trải nghiệm bóng Yinhe. Rất kinh tế so với bóng Dhs hay Butt oánh tốn quá.

BongBanHG

Trung Uý
Thế thì kém quá, hôm trước mình lấy 10 hộp Yinhe của Hỏa Châu. Chia tùm lum 4, 5 người chơi thử, không thấy ai phản hồi độ bền kém quá (so với các bóng 40+ khác). Bản thân mình tháng này đánh linh ta linh tinh 3, 4 loại bóng cùng lúc, nhưng chưa vỡ quả Yinhe nào! Còn Andro vỡ 2 quả (quả này đánh ít nhất, nhưng toàn gặp rơ bạt), But 1 quả, Cor 1 quả. Có lẽ là do em Yinhe ít phải đánh trận! :D
Giá shop Yinhe là 130K/6 quả. Tại chỗ mình Andro 170/6, Cor 120/3, ... hàng Tàu vẫn là kinh tế nhất! :)
Em thấy yinhe về độ tròn đều chưa ổn lắm hôm trước mua 2 hộp về thì 4 quả đã bị méo (khi xoay trên mặt bàn )bóng rất giòn có quả mới lấy trong hộp ra giật dược mấy quả đã bể ,mỗi hộp chỉ dược 2 quả ngon hi vọng chất lượng của bóng yinhe được của Thiện để phục vụ Anh m bóng bàn
Thế thì kém quá, hôm trước mình lấy 10 hộp Yinhe của Hỏa Châu. Chia tùm lum 4, 5 người chơi thử, không thấy ai phản hồi độ bền kém quá (so với các bóng 40+ khác). Bản thân mình tháng này đánh linh ta linh tinh 3, 4 loại bóng cùng lúc, nhưng chưa vỡ quả Yinhe nào! Còn Andro vỡ 2 quả (quả này đánh ít nhất, nhưng toàn gặp rơ bạt), But 1 quả, Cor 1 quả. Có lẽ là do em Yinhe ít phải đánh trận! :D
Giá shop Yinhe là 130K/6 quả. Tại chỗ mình Andro 170/6, Cor 120/3, ... hàng Tàu vẫn là kinh tế nhất! :)[/QUOTE

buidoan2111

Trung Uý
Hôm trước mình có đánh thử 2 quả yinhe, cảm giác rất ok nhưng quả đầu mới tán mấy phát vỡ đôi, quả sau thì đánh được 4 hòm, sang ngày thứ 5 phang vào cạnh vợt vỡ nốt. Dòng này nếu ổn định thì chơi khá là hợp lý. Hiện tại thì mình đang chơi xushaofa rất ổn định và bền

Bình luận từ Facebook