Chơi tay thuận một thời gian nhưng không lên bóng thì có nên chuyển sang tay kia?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Mình mới biết chơi bóng bàn và chơi bằng tay phải, nhưng theo xu hướng phủi, không có cơ bản. Về cơ bản động tác đã sai hoàn toàn, và có lẽ rất khó sửa. Bây giờ muốn tìm thầy để tập cơ bản đàng hoàng nhưng mình muốn chuyển sang chơi bằng tay trái do về cơ bản lúc chưa biết đánh thì tay phải hay tay trái cũng lóng ngóng như nhau cả. Nếu để thầy chỉnh động tác tay phải thì có lẽ phải phá động tác cũ nhưng thay vì phá động tác cũ, có thể thay đổi để bắt đầu lại từ đầu chăng.
Một ý kiến nhỏ của mình, các bác thử vào cho ý kiến.

linh729

Thượng Tá
Mình mới biết chơi bóng bàn và chơi bằng tay phải, nhưng theo xu hướng phủi, không có cơ bản. Về cơ bản động tác đã sai hoàn toàn, và có lẽ rất khó sửa. Bây giờ muốn tìm thầy để tập cơ bản đàng hoàng nhưng mình muốn chuyển sang chơi bằng tay trái do về cơ bản lúc chưa biết đánh thì tay phải hay tay trái cũng lóng ngóng như nhau cả. Nếu để thầy chỉnh động tác tay phải thì có lẽ phải phá động tác cũ nhưng thay vì phá động tác cũ, có thể thay đổi để bắt đầu lại từ đầu chăng.

Thuận tay nào thì chơi tay đó bạn à.

Mới tập cơ bản và muốn phá động tác cũ thì cứ lắp 2 cái mặt tàu vào mà chơi (1 cặp 729 chẳng hạn). Đảm bảo lúc đầu chỉ dám gò và đôi công. bạt hay giật phủi là gần như rúc toàn tập. Quan triệt ngay cả lúc đánh chơi, đánh đấu cũng không được dùng vợt xịn, chỉ dùng vợt đểu với 2 mặt tàu. Sau khi đôi công tốt , gò tốt rồi thì chuyển sang mặt nhật hay đức hay tàu là tùy. Lúc đó mới bắt đầu tập giật.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thuận tay nào thì chơi tay đó bạn à.

Mới tập cơ bản và muốn phá động tác cũ thì cứ lắp 2 cái mặt tàu vào mà chơi (1 cặp 729 chẳng hạn). Đảm bảo lúc đầu chỉ dám gò và đôi công. bạt hay giật phủi là gần như rúc toàn tập. Quan triệt ngay cả lúc đánh chơi, đánh đấu cũng không được dùng vợt xịn, chỉ dùng vợt đểu với 2 mặt tàu. Sau khi đôi công tốt , gò tốt rồi thì chuyển sang mặt nhật hay đức hay tàu là tùy. Lúc đó mới bắt đầu tập giật.

Em đồng ý với ý kiến của bác nhưng em muốn tạo một thế khó cho đối phương và tạo ĐK để chính mình tiếp thu cơ bản từ đầu, hôm nay em đã gặp 1 trường hợp như vậy nên mới đắn đo suy nghĩ.

linh729

Thượng Tá
Em đồng ý với ý kiến của bác nhưng em muốn tạo một thế khó cho đối phương và tạo ĐK để chính mình tiếp thu cơ bản từ đầu, hôm nay em đã gặp 1 trường hợp như vậy nên mới đắn đo suy nghĩ.

Mình biết có 1 ông anh ham mê thể thao đến mức : tay phải chơi bóng bàn, bi a cực hay ... còn tay trái thì chơi cầu lông với tennis quá đỉnh.

Bạn cứ thử chơi bóng bàn bằng cả 2 tay xem sao. Sau 1 tháng thấy tay nào dễ điều khiển cái vợt và trái bóng hơn thì chơi tay đó. tay còn lại dùng để luyện môn khác.

Pearl

Thượng Sỹ
Rafael Nadan thuận tay phải, nhưng từ nhỏ, nghe lời khuyên của ông chú Tony (cũng là HLV) nên đã tập chơi tennis bằng tay trái, vì ông ta cho rằng chơi tay trái sẽ tạo được khó khăn nhiều hơn cho đối thủ, nhất là khi đa số các tay vợt trên TG thuận tay phải. Và lời khuyên đó cũng ko phải ko có lý nếu ta nhìn vào thành tích của "ông vua sân đất nện".
Nhiều cầu thủ bóng đá thuận chân này, nhưng sút rất tốt bằng chân kia.
Nhiều người, thuận tay trái, nhưng viết chữ rất đẹp bằng tay phải...
Nhưng mà tất cả đều trải qua quá trình tập luyện nhiều năm ròng rã từ nhỏ.
Bạn có dám chắc mình kiên trì trong nhiều năm tới hay ko, có chắc mình bỏ đc thói quen tay phải bao lâu nay được? Chắc thì hãy làm.
Ko thì thôi, khó, và phí thời gian. Bạn có thể chọn cách khác để thay đổi bản thân, ví dụ như chuyển sang đánh thìa.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Rafael Nadan thuận tay phải, nhưng từ nhỏ, nghe lời khuyên của ông chú Tony (cũng là HLV) nên đã tập chơi tennis bằng tay trái, vì ông ta cho rằng chơi tay trái sẽ tạo được khó khăn nhiều hơn cho đối thủ, nhất là khi đa số các tay vợt trên TG thuận tay phải. Và lời khuyên đó cũng ko phải ko có lý nếu ta nhìn vào thành tích của "ông vua sân đất nện".
Nhiều cầu thủ bóng đá thuận chân này, nhưng sút rất tốt bằng chân kia.
Nhiều người, thuận tay trái, nhưng viết chữ rất đẹp bằng tay phải...
Nhưng mà tất cả đều trải qua quá trình tập luyện nhiều năm ròng rã từ nhỏ.
Bạn có dám chắc mình kiên trì trong nhiều năm tới hay ko, có chắc mình bỏ đc thói quen tay phải bao lâu nay được? Chắc thì hãy làm.
Ko thì thôi, khó, và phí thời gian. Bạn có thể chọn cách khác để thay đổi bản thân, ví dụ như chuyển sang đánh thìa.

Nadal thì mình biết cái lão này rồi, thậm chi ngay trong bóng bàn thế giới hiện tại, Ma Long cũng là 1 VĐV thuận tay trái nhưng lại tập luyện bằng tay phải.

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Mình nghĩ bạn không nên bỏ, vào lúc này sự kiên trì là điều tốt nhất với bạn, mới tập chơi bạn sẽ dễ sửa động tác hơn rất nhiều so với những người đã chơi một thời gian dài.
Thuận tay trái là một lợi thế nhưng nó chỉ là một trong rất nhiều điều kiện cần để chiến thắng đối thủ, quan trọng nhất theo mình vẫn là kĩ thuật.
Mới tập chơi bạn nên tìm thầy ( sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian ), nếu không có điều kiện thì nên học hỏi từ những người thầy, mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn nói với họ sửa động tác cho, hướng tập luyện, họ sẽ tận tình chỉ bảo bạn, 5-10 phút không thành vấn đề với họ, chỉ cần bạn khéo léo một tí là ok. Nếu không hỏi được cũng đừng buồn, bạn chuyển hướng tìm người thầy khác, ( cứ nghĩ trong đầu là rèn luyện kĩ năng giao tiếp ) chúc bạn luôn khỏe mạnh và vui với bóng bàn

Last edited:

Drhongson

Đại Tá
Mình thấy nên tìm thầy hoc cơ bản là ổn nhanh thôi mà , nếu bạn còn trẻ thì học cơ bản là dễ dàng .
Thuở xưa mình chơi cơ bản , nhưng sau này lại khoái chế biến các kiểu cọ quẹt , lắc lốp móc ngoéo
nên bây giờ biến thành phủi công phu . Nhưng khi cần thì vẫn chơi cơ bản bình thường .
Chứ chuyển tay kia thì cung đưoc , nhưng quá trình chuyển thai hoán cốt khó khăn vất vả hơn nhiều.

Last edited by a moderator:

MaiXuanViet

Moderator

Mình nghĩ thời gian bạn làm lại từ đầu với tay trái chắc chắn rất dài so với thời gian bạn kiên trì chỉnh sửa động tác của tay phải theo sự hướng dẫn của giáo viên (chứ tập 1 mình thì khó mà thành công).

Và đặc biệt trong 3 tháng kiên trì tập sửa động tác không được đánh 1 sec nào cả vì khi vào sec thì giống như bạn đang tự "ôn" lại các động tác phủi bản năng của mình, chỉ có tập tập và tập! :)

Last edited:

lamtanmai

Thượng Tá
Tốt nhất là nên kiên trì tập luyện thôi, tập tiếp có cái lợi là mình đã có cảm giác bóng bên tay phải rồi còn hơn là phải chuyển sang tay trái coi như là mới bắt đầu tập bóng bàn. Bóng bàn quan trọng là thời gian bạn ah, không phải cứ một thời gian ngắn mà mình có thể tiến bộ được, cứ kiên trì tập luyện thì mình lên bóng lúc nào cũng không hay....

Bình luận từ Facebook