Cho hỏi giao bóng che tay và không che tay khác nhau cơ bản về cái gì???

ngtrantoan

Đại Tá
Em trình gà k biết khác chỗ nào, nhưng e thấy ai giao bóng, tung bóng lên, cái tay cầm bóng tung lên k che, e đỡ giao bóng rất dễ dàng.

Trainee

Đại Tá
Em trình gà k biết khác chỗ nào, nhưng e thấy ai giao bóng, tung bóng lên, cái tay cầm bóng tung lên k che, e đỡ giao bóng rất dễ dàng.
Đờ dễ vì người ta giao không khó hoặc trình chú kg phải gà, chứ kg phải giao kg che là không thể giao khó
Bạn ngtrantoan này chưa gặp người để cho người khác tung bóng thay vì tự tung, vậy mà giao vẫn ác như con thú :D

huymdt

Thượng Tá
Hôm rồi thấy Ku giao bóng che tay, nhìn phản cảm vô cùng! Che hay không che thì cách đỡ cũng như nhau tuỳ trình độ người phát và người đỡ thôi... tuy nhiên thể thao cần fair play và quang minh chính đại thì hay biết bao nhỉ! ;):):)

bachikho

Đại Tá
công nhận nhiều bác quá nặng nề vụ này, thường những bác hay kêu ca vụ phát sai luật là các bác trả giao kém thì phải???
nhìn rộng ra thì đến tụi tàu phát cũng che, hay như pro VN mình phát cũng che kín bưng, các cao thủ hạng A như Lâm gai hay Phú sóc cũng che kín, ko hiểu các bác có hay xem giải ko thế?

SonNLS

Thượng Sỹ
Theo minh những cao thủ trên thế giới hay hạng A B việt nam không phải là che bóng, mà người ta giao bóng không quá lộ rõ bởi: có động tác giả, bóng tiếp xúc sát người nên khó nhìn ra là xoáy gì. còn che bóng là đối thủ không thể nhìn thấy lúc bóng tiếp xúc vợt, Che bóng là phạm luật trọng tài sẽ xử trừ điểm

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Không được che vì sợ các bác tạo xoáy trước khi vào vợt. hoặc dùng ngón tay cái để đổi hướng bóng sau khi giao. theo mình nghĩ là vậy. không biết các bác xem có đúng không?

hungtv2002

Đại Tá
Không được che vì sợ các bác tạo xoáy trước khi vào vợt. hoặc dùng ngón tay cái để đổi hướng bóng sau khi giao. theo mình nghĩ là vậy. không biết các bác xem có đúng không?
cái dùng ngón tay cái đổi hướng bóng sau khi giao thì chịu.... không hỉu

bachikho

Đại Tá
Theo minh những cao thủ trên thế giới hay hạng A B việt nam không phải là che bóng, mà người ta giao bóng không quá lộ rõ bởi: có động tác giả, bóng tiếp xúc sát người nên khó nhìn ra là xoáy gì. còn che bóng là đối thủ không thể nhìn thấy lúc bóng tiếp xúc vợt, Che bóng là phạm luật trọng tài sẽ xử trừ điểm
vậy bác nhầm rùi, bác cứ lên youtube coi lại Wang Hao hay Phú sóc, Lâm gai phát coi đúng hay sai luật nhé (tung bóng từ trước ra sau chứ ko thẳng đứng, thân người che kín bóng hoàn toàn khi vợt tiếp bóng...), nếu có dịp xem Lâm gai đánh giải live thì thấy rõ lắm bác ợ

SonNLS

Thượng Sỹ
vậy bác nhầm rùi, bác cứ lên youtube coi lại Wang Hao hay Phú sóc, Lâm gai phát coi đúng hay sai luật nhé (tung bóng từ trước ra sau chứ ko thẳng đứng, thân người che kín bóng hoàn toàn khi vợt tiếp bóng...), nếu có dịp xem Lâm gai đánh giải live thì thấy rõ lắm bác ợ
Mình nghĩ đấy là góc quay khuất thôi chứ đối thủ vẫn có thể nhìn thấy bạn ạ. nếu giải phong trào mình nghĩ người ta không bắt chặt lắm nhưng thế giới thì chắc chắn là không thể bỏ qua nếu cầu thủ phạm lỗi

Trainee

Đại Tá
Mình nghĩ đấy là góc quay khuất thôi chứ đối thủ vẫn có thể nhìn thấy bạn ạ. nếu giải phong trào mình nghĩ người ta không bắt chặt lắm nhưng thế giới thì chắc chắn là không thể bỏ qua nếu cầu thủ phạm lỗi
Giải VN thì thôi bó tay, vì thế bác nào chỉ có ý định chơi ở VN là chính thì cứ ngâm cứu vấn đề "che khéo" cho kỹ. Em cho là ở VN tung bóng cao là hoan nghênh 50% rồi; tung bóng thẳng, nghiêng ít hơn 30, 45 độ là thêm 20% nữa; che ít ít, đừng có kín bưng 20% nữa, vậy là ngon rồi :D

ngtrantoan

Đại Tá
Em thấy 1 số tung bóng xéo vào người,1 số giao bóng mà tay cầm bóng che trái bóng lúc trái bóng tiếp xúc với vợt nhưng che kín,đánh với a kia cả năm trời giờ mới để ý anh ta giao bóng k có tung, hèn gì khó đỡ haha

huymdt

Thượng Tá
Thực ra luật bóng bàn cũng ghi rõ ràng về những vấn đề tung và che bóng... Mình không phải dân chuyên nghiệp thi đấu nên cũng không nặng nề lắm việc này. Tuy nhiên hành động che che giấu giấu khi giao bóng nhìn thật sự phản cảm! Nghĩa là trông không đẹp mắt chứ không phải Luật muốn làm khó gì các bạn có thói quen che bóng này ;););).

ITTF

Đại Uý
3 thể loại khó ưa nhất là : Vừa che vừa vồ -> Vồ (ko tung bóng) -> Che
Đỡ giao bóng rất đơn giản, chỉ cần biết xoáy ngang sang trái hay ngang sang phải, vì nó liên quan tới vấn đề nên dùng backhand hay forehand để đỡ. Còn việc bóng lên hay xuống chỉ cần thay đổi góc vợt là xong. Độ xoáy trong cú giao bóng ko cần nhiều vì lúc block lại thì có khi lại làm khó chính mình.
Hôm nọ vừa gặp cái thể loại vồ rất mất lịch sự, đang giao thuận tay thì lão vồ cái giao nghịch tay luôn - ko hề tung búng. Nhìn cái thể loại rình rình rồi chụp giật nhìn rất đáng thương, lúc bị bắt bài thì mặt nghệt ra vì hết chiêu để ghi điểm :cool:

Bình luận từ Facebook