Cho e hỏi về luật bóng bàn

Bui Su

Thượng Tá
Các bác hiểu luật bóng bàn cho e hỏi.
Quả bóng được trả sang phần sân đối phương nhưng sau đó bóng cuộn về bên phần sân mình. Đối phương thò vợt qua lưới trên phần không gian của bàn mình đập vào bàn.
Các bác cho e hỏi quả đay theo luat bên nào đươc điểm a

Trainee

Đại Tá
Quả bóng được trả sang phần sân đối phương nhưng sau đó bóng cuộn về bên phần sân mình. Đối phương thò vợt qua lưới trên phần không gian của bàn mình đập vào bàn.
Đối phương không phạm luật.
Trong luật ko có chỗ nào cấm thò vợt sang bàn đối thủ cả. Chỉ cấm bạn đánh như tennis, tức là khi bóng người ta chưa chạm bàn mình, bạn lên lưới ụp luôn :D

Bui Su

Thượng Tá
Đối phương không phạm luật.
Trong luật ko có chỗ nào cấm thò vợt sang bàn đối thủ cả. Chỉ cấm bạn đánh như tennis, tức là khi bóng người ta chưa chạm bàn mình, bạn lên lưới ụp luôn :D
Dạ vâng cảm ơn bác ạ. Tại e gặp vài quả như vậy rồi có chỗ thì bảo phạm luật có chỗ k.thank bác

Tin Nguyen

Trung Sỹ
Chơi phong trào thò tay qua đập bóng chắc mén cự lộn cho xem , trước mình cũng cãi ko cho ăn điểm trường hợp này, giờ mới biết mình cãi bậy :p

longqin

Đại Uý
Hôm qua e cũng gặp trường hợp này, mình giật sang họ đỡ bóng vọt lên cao 3m rội rơi xuống bàn bên mình gần lưới rồi xoáy ngược trở lại theo không gian thì đã trở lại bàn của họ đến 30cm mình kịp chạy tới đập vào bàn nhưng họ khg cho tính điểm, bảo bóng đã sang bàn. Hic cãi nhau mệt quá

Bui Su

Thượng Tá
Hôm qua e cũng gặp trường hợp này, mình giật sang họ đỡ bóng vọt lên cao 3m rội rơi xuống bàn bên mình gần lưới rồi xoáy ngược trở lại theo không gian thì đã trở lại bàn của họ đến 30cm mình kịp chạy tới đập vào bàn nhưng họ khg cho tính điểm, bảo bóng đã sang bàn. Hic cãi nhau mệt quá
hì. quả này thì bạn vẫn được tính điểm vs đúng. dân phong trào hay cãi nhau vì quả này thật. hì

longqin

Đại Uý
hì. quả này thì bạn vẫn được tính điểm vs đúng. dân phong trào hay cãi nhau vì quả này thật. hì
Cuối cùng thì họ vẫn phải chịu vì mình có dẫn chứng đã từng gặp tình huống như vậy trên youtube.

hunghanoi

Super Moderators

1 - Đó là đường bóng tốt trừ trường hợp khi thực hiện động tác như vậy vợt của đối phương hay chính anh ta(bất kỳ bộ phận nào) lại chạm vào lưới.
2 - Thậm trí anh ta có thể sang hẳn phần sân của đối phương để đánh bóng NHƯNG không được cản trở đối phương đánh bóng.

waa

Đại Uý
Bác Hùng cho em hỏi :
- Bóng đánh sang leo lưới, rồi rơi xuống:
1. rơi vào phần bằng sắt của cọc lưới, nhưng phần bên ngoài bàn.
2. rơi vào phần bằng sắt của cọc lưới, nhưng phần bên trong bàn.
Vậy tính điểm cho bên nào ạ, xin cảm ơn .

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Bác Hùng cho em hỏi :
- Bóng đánh sang leo lưới :
Theo luật thì 1 là bóng tốt, 2 là chui chứ không phải leo lưới và mất điểm.

hunghanoi

Super Moderators
Bác Hùng cho em hỏi :
- Bóng đánh sang leo lưới, rồi rơi xuống:
Cả 2 trường hợp được xem là bóng vẫn còn đang chạm (leo) lưới. Quan trọng là sau đó bóng có rơi vào mặt bàn bên đổi phương hay không mới xác định là bóng còn trong cuộc( bóng rơi xuống bàn) hay đã kết thúc ( bóng ra ngoài).

• Like
Reactions: waa

Trainee

Đại Tá
Cả 2 trường hợp được xem là bóng vẫn còn đang chạm (leo) lưới. Quan trọng là sau đó bóng có rơi vào mặt bàn bên đổi phương hay không mới xác định là bóng còn trong cuộc( bóng rơi xuống bàn) hay đã kết thúc ( bóng ra ngoài).
Em thì hiểu 2 là bạn ấy nói tới giữa lưới và cọc có khoảng trống và bóng đi qua đó, nếu đúng vậy thì là chui lưới rồi.

hunghanoi

Super Moderators
Em thì hiểu 2 là bạn ấy nói tới giữa lưới và cọc có khoảng trống và bóng đi qua đó, nếu đúng vậy thì là chui lưới rồi.

2. rơi vào phần bằng sắt của cọc lưới, nhưng phần bên trong bàn. Tức là phần của kẹp(cọc lưới) gắn vào bàn.
1. rơi vào phần bằng sắt của cọc lưới, nhưng phần bên ngoài bàn.Tức là phần phía ngoài bàn của kẹp cọc lưới.

Nếu giữa lưới và cọc lưới mà có khoảng trống thì đây là cái lưới hỏng không đủ chuẩn,nên chắc là Waa không đề cập như thế.

waa

Đại Uý
Cảm ơn bác Hùng, vậy khi leo trên lưới rồi rơi xuống chạm phần bằng sắt của bộ lưới, vẫn xem như bóng đang chạm lưới, từ phần bằng sắt lúc đó bóng nếu lăn tiếp chạm mặt bàn thì bóng tốt, bóng lăn ra ngoài rơi xuống không chạm mặt bàn là bóng xấu, kết thúc đường bóng.
Vì có lần CLB thi đấu, điểm số quan trọng lại rơi vào tình huống này ... không ai nhịn ai cả vì nó quyết định thắng thua trận đấu.

LamITO

Trung Uý
Cảm ơn bác Hùng, vậy khi leo trên lưới rồi rơi xuống chạm phần bằng sắt của bộ lưới, vẫn xem như bóng đang chạm lưới, từ phần bằng sắt lúc đó bóng nếu lăn tiếp chạm mặt bàn thì bóng tốt, bóng lăn ra ngoài rơi xuống không chạm mặt bàn là bóng xấu, kết thúc đường bóng.
Vì có lần CLB thi đấu, điểm số quan trọng lại rơi vào tình huống này ... không ai nhịn ai cả vì nó quyết định thắng thua trận đấu.
Hay quá, tình huống này em chưa gặp, nhưng nếu gặp chắc cũng không biết xử lý, giờ thì biết rồi :p. Em nghĩ dân phong trào còn hay cãi nhau với quả bóng đánh sang bàn đối phương nhưng không bay qua lưới (Nhìn từ trên xuống thì quỹ đạo quả bóng không cắt đường lưới). Trong khi cố gắng để đỡ pha bóng khó cho đẹp bóng thì em bị cãi trắng quả này với lý do là đánh sang nhưng không qua lưới. Đối thủ là thầy giáo cũ của em nên em không cãi lại, thế mới đau. :(

hunghanoi

Super Moderators
Hay quá, tình huống này em chưa gặp, nhưng nếu gặp chắc cũng không biết xử lý, giờ thì biết rồi :p. Em nghĩ dân phong trào còn hay cãi nhau với quả bóng đánh sang bàn đối phương nhưng không bay qua lưới (Nhìn từ trên xuống thì quỹ đạo quả bóng không cắt đường lưới). Trong khi cố gắng để đỡ pha bóng khó cho đẹp bóng thì em bị cãi trắng quả này với lý do là đánh sang nhưng không qua lưới. Đối thủ là thầy giáo cũ của em nên em không cãi lại, thế mới đau. :(

2 phần của bàn thi đấu được phân cách bằng diện tích mặt cắt của lưới( bao gồm cả cọc lưới ) bóng có thể vượt qua phía trên lưới,vòng qua phía ngoài lưới,vòng qua dưới lưới....đều là bóng tốt.

Bình luận từ Facebook