Chiến thuật với gai

youwin

Trung Sỹ
Mình toàn thua khi gặp gai! có đánh qua với anti nhưng gặp gai khó đánh quá! Mình thường ngày hay đánh với 1 chú chơi gai, ko biết loại gì vì ko rành lắm về gai (có lẻ gai thủ nghe nói 755 gì đó) giao bóng bên nào cũng dùng gai để cắt bóng qua, hoặc hất bằng gai bóng qua bàn rất khó chịu! mình giao quả nặng càng chết. Với rơ này thì nên giao bóng như thế nào để có hiệu quả cao nhất cho quả giật phải? rơ mình 1 càng, trái chặn đẩy

youwin

Trung Sỹ
em hình dung thế này, khi em giao xoáy lên, gai cắt sang sẽ cho bóng xoáy xuống và ngược lại.

Cam on a! Danh voi gai e doc qua nhiu topic ma chưa hieu lam ve gai! Oi gioi oi du loai gai! Co nen giao bong xoay xuong hoac ngang.xuong khong a? Hay chi giao bong xoay len va bong long

taytrang2012

Binh Nhì
Mình toàn thua khi gặp gai! có đánh qua với anti nhưng gặp gai khó đánh quá! Mình thường ngày hay đánh với 1 chú chơi gai, ko biết loại gì vì ko rành lắm về gai (có lẻ gai thủ nghe nói 755 gì đó) giao bóng bên nào cũng dùng gai để cắt bóng qua, hoặc hất bằng gai bóng qua bàn rất khó chịu! mình giao quả nặng càng chết. Với rơ này thì nên giao bóng như thế nào để có hiệu quả cao nhất cho quả giật phải? rơ mình 1 càng, trái chặn đẩy
Không có gì phải lo lắng cả. Bạn chỉ việc giao bóng cực nặng(phải là xoáy xuống, )vào mặt gai của đối phương, khi bóng được gò sang thì bạn giật ép vợt, nếu bạn giật tốt , còn không bạn mạnh dạng bạt bóng , thì sẽ thấy rõ hiêu quả. đánh với gai, khi đói phương gò gai sang bên mình , hạn chế gò lại bạn chỉ nên đưa sang nhẹ hoặc hất nhẹ lại thì an toàn , đường sợ dối phương phản công. chúc bạn thành công. Trước đây mình rất sợ đánh với người sử dụng mặt vợt gai. giờ thì không còn cảm giác đó nữa

yeuvo_216

Thượng Sỹ
đánh với gai bác càng giao khó bao nhiêu thì bác càng khổ bấy nhiêu.cứ giao bóng lỏng thôi.bình thường.k cần xoáy j hết.phóng thẳng bóng vào bên mặt gai ấy.

lamtanmai

Thượng Tá
Chào bạn, bản thân mình là 1 người đánh gai, xin chia sẻ với bạn đôi điều:
Muốn đánh với người chơi gai tốt trước hết bạn nên hiểu một chút về tính năng của mặt gai. Gai, anti..... là loại mặt vợt phản xoáy, triệt tiêu xoáy tức là quả bóng trả sang sẽ ngược lại so với quả bóng bạn vừa đánh qua cho họ, tức là xoáy lên sẽ thành xuống và xoáy xuống sẽ thành hoặc đơn giản là bóng sẽ bị triệt hết xoáy thành quả chuội. Đơn giản là thế nhưng còn tùy vào trình độ người chơi gai mà mức độ trả bóng lộn xoáy khác nhau, ngoài ra còn điểm rơi, tốc độ.......
Đánh với gai thì nên hạn chế giao quả bóng xoáy ngang bởi khi họ trả sang bóng sẽ có độ lắc gây khó khăn cho chính bản thân mình. Bạn nên mạnh dạn giao quả bóng nặng và chờ họ cắt sang bạt đôi công dứt điểm với động tác dứt khoát và nhanh, đừng sợ hỏng vì nếu chỉ cần chậm 1 nhịp bóng sẽ trượt tay hoặc ra ngoài bởi độ xoáy lên của bóng là rất lớn. Ngoài ra gai còn có 1 điểm yếu rất lớn là quả chuội và những đường bóng không có lực sẽ làm mặt gai lúng túng, nên sử dụng quả bóng chuội để khai thác điều này
Bạn cũng nên giao những quả bóng sang bên phải người chơi gai và dứt điểm về bên đó cũng tạo nên những hiệu quả nhất định
Điều cuối cùng là trong một trận đấu với người đánh gai bạn phải thật sự bình tĩnh, thoải mái, bền bỉ và chắc chắn, đừng " sợ hãi " những quả gai cắt sang mà hãy chậm dãi xử lý nó 1 cách tốt nhất. Nếu không giật đc, bạn có thể cắt, đôi công hay thậm chí bê quả bóng lên về phía mặt gai của đối phương. Luôn gi nhớ quả bóng mình vừa trả sang cho họ là bóng gì để có thể phán đoán đc đường bóng tiếp theo. Không nên vôi vàng đua tốc độ với mặt gai bởi tốc độ bóng sang nhanh thì gai trả lại rất khó chịu.....
Đôi điều chia sẻ với bạn, hi vọng công lực đánh với người chơi gai của bạn sẽ ngày càng lên nhé :D

youwin

Trung Sỹ
Xin cảm ơn tất cả các bác đã tư vấn nhiệt tình cho mình! quả thật đánh với gai khó chịu nhất! đọc qua các dòng chia sẽ quý báo của các bác e ngày càng sáng ra! sẽ cố gắng ghi nhớ và áp dụng! đặc biệt cảm ơn bác lamtanmai nhiệt tình chỉ dẫn đánh với gai, vì bác chơi gai mà tư vấn cho mình mình càng quý bác! ko sợ bị lộ tuyệt chiêu sẵn sàng chia sẽ những điểm yếu và mạnh của gai!

tanya

Thượng Sỹ
Không có gì phải lo lắng cả. Bạn chỉ việc giao bóng cực nặng(phải là xoáy xuống, )vào mặt gai của đối phương, khi bóng được gò sang thì bạn giật ép vợt, nếu bạn giật tốt , còn không bạn mạnh dạng bạt bóng , thì sẽ thấy rõ hiêu quả. đánh với gai, khi đói phương gò gai sang bên mình , hạn chế gò lại bạn chỉ nên đưa sang nhẹ hoặc hất nhẹ lại thì an toàn , đường sợ dối phương phản công. chúc bạn thành công. Trước đây mình rất sợ đánh với người sử dụng mặt vợt gai. giờ thì không còn cảm giác đó nữa

cái này ko hẳn là đúng đâu anh ơi,giao bóng càng nặng thì người chơi gai sẽ dễ dàng đánh lại,mình phải giao bóng sao cho bóng đi xa tầm với của người chơi gai,khi đó mặt vợt gai sẽ tiếp xúc vào bóng ko chính xác, mình sẽ có cơ hội tấn công dứt điểm

thanh dai ca77

Đại Tá
Mình có 1 điểm cũng xin góp vui là
Nếu muốn giật bóng của mặt Gai hay Anti trả qua thì phải đánh bóng ở thời điểm bóng vừa nảy lên là áp vào đánh nhưng chú ý là tạo xoáy chứ đừng tăng lực
Nếu bạn đứng chờ bóng như mút cắt sang thì bóng rẽ rớt ngay làm mình bị hụt, lúc này mình đánh mạnh thì ra ngoài nhẹ thì rúc lưới

son_canloc

Đại Tá
Mình chưa đc va chạm nhiều với gai và anti nhưng qua vài trận là mấy vi trước đó thắng mình giờ chỉ có chạy khói ra sau đít . Thường thì họ dùng 1 mut 1gai như AE biết nếu gò hoặc hất bóng sang thì bất kỳ ở đâu cũng có thể xử lý đc , còn muốn giật hoặc bạt tốt thì đòi hỏi phải di chuyển tốt , đọc đc tình huống di chuyển nhanh mới dành lợi thế , cho nên chiến thuật của mình chủ yếu đưa bóng vào hông ( nách ) mút của họ Gò bóng bền đồng thời rình rập Xích người tấn công , nếu AE có quả vẩy trái nữa ( dựng đứng vợt cán ở phía trên ) thì đối phương chỉ có chết . Trên đây chỉ là 1 vài điều mà mình thấy hiệu quả khi sử dụng , mong các cao thủ bổ sung thêm

lamtanmai

Thượng Tá
Xin cảm ơn tất cả các bác đã tư vấn nhiệt tình cho mình! quả thật đánh với gai khó chịu nhất! đọc qua các dòng chia sẽ quý báo của các bác e ngày càng sáng ra! sẽ cố gắng ghi nhớ và áp dụng! đặc biệt cảm ơn bác lamtanmai nhiệt tình chỉ dẫn đánh với gai, vì bác chơi gai mà tư vấn cho mình mình càng quý bác! ko sợ bị lộ tuyệt chiêu sẵn sàng chia sẽ những điểm yếu và mạnh của gai!
Hè hè, không có chi bác ah, người ta càng hiểu về gai thì sẽ không còn sợ đánh với gai nữa nên sẽ có nhiều đối thủ chơi với mình, càng hay bác ah, hè hè

sonkiko

Binh Nhì
Dù gai có lắc nhưng sẽ lắc lúc bóng chưa tới đỉnh cao nhất của độ nảy . Nếu giật tốt có thể chờ quỹ đạo ổn đinh sau khi bóng ở vị trí cao nhất rùi giật .

vanuc

Đại Tá

Về vấn đề này đã có bài viết rất chi tiết của bác NTBB rồi, bạn chịu khó nghiên cứu là sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm, gai mà biết giao quả đục chọi xoay mặt gai và mút liên tục thì mới kinh........

vanuc

Đại Tá
IV.3 Playing Against Long Pips
Overview
Long pips players can be very tricky with this rubber. You may have a lot of trouble if you're not used to the effects of long pips.
Long pips generally come in two main varieties: Reversing Spin and Nullifying Spin. Some pips will easily turn your underspin push into a fast topspin ball, and some do not reverse very much, producing more of a wobbly knuckle ball (no-spin).
Some players are not good at blocking spinny loops with the pips, so try spinny loops and see if it exposes a weakness.
Tips Against Reversing Pips
Reversing pips can be quite manageable once you know that it consistently reverses your spin. Your topspin loops will be blocked and come back as underspin, and your underspin shots will become topspin.
eversing pips players often like to punch your underspin pushes, which makes a fast ball with moderate topspin. Be aware of this stroke, so you can expect it when you give them underspin.
Here are some more tips:
1. Choose what spin to give when you serve.
During the serve you have complete control. Realize that your opponent will likely use the pips to block, and will reverse your spin. If you're uncomfortable with the spins, try giving no-spin serves so you'll get a no-spin ball back.
2. Aim at the non-pips side.
If you aim your serve (or rally shots) at the opponent's non-pips side, they may be forced to use that side instead, so you can avoid the pips.
3. Keep track of the spin you give.
Keep your mind aware of the spin you are producing, since the pips will reverse it. When you lose track you're likely in trouble.

IV.3 Đối phó với các loại gai dài
Tổng quan
Những người chơi gai dài có thể rất khéo léo với loại mặt này. Có thể bạn sẽ gặp nhiều lúng túng nếu bạn chưa sử dụng các hiệu quả của gai dài.
Gai dài thường đem đến 2 biến đổi chính: Đảo xoáy và Vô hiệu xoáy. Một số loại gai sẽ dễ dàng trả một cú đẩy bóng xoáy xuống của bạn thành một đường bóng xoáy lên nhanh, và một số thì không đảo xoáy quá nhiều, mà tạo ra đường bóng loạng quạng (không xoáy).
Một số người không hiểu rõ về việc chặn các cú giật xoáy của gai, vì thế cứ cố gắng giật xoáy và điều đó lộ ra điểm yếu.
Những lời khuyên đối phó với gai đảo xoáy
Các loại gai đảo xoáy có thể được khắc chế một cách dễ dàng một khi bạn hiểu rằng nó đảo hoàn toàn chiều xoáy của bạn. Những cú giật xoáy lên của bạn sẽ bị chặn và trả lại thành xoáy xuống, và những cú đánh xoáy xuống của bạn sẽ được trả lại là xoáy lên.
Những người chơi gai đảo xoáy thường thích hất các cú đẩy xoáy xuống của bạn, nhằm tạo ra một đường bóng nhanh với một ít xoáy lên. Hãy lưu ý cú đánh này, vì thế bạn có thể nghĩ đến nó khi bạn đưa cho đối phương một cú xoáy xuống.
Đây là một vài lời khuyên nữa:
1. Chọn loại xoáy nào khi bạn giao bóng.
Bạn chủ động kiểm soát hoàn toàn khi giao bóng. Hiểu rõ rằng đối phương của bạn sẽ muốn sử dụng gai để chặn, và sẽ đảo xoáy của bạn. Nếu bạn không có khả năng khắc chế các cú xoáy, thì hãy cố gắng giao bóng không xoáy, như thế bạn sẽ nhận lại một đường bóng không xoáy.
2. Nhắm về phía mặt không phải là gai.
Nếu bạn nhắm cú giao bóng của bạn (hoặc các cú đánh qua lại) về phía không có gai của đối phương, có thể họ bắt buộc phải sử dụng mặt láng thể đỡ bóng, như thế là bạn đã tránh được cú trả bóng bằng gai.
3. Ghi nhớ loại xoáy mà bạn đã tạo ra.
Hãy nhớ trong đầu loại xoáy mà bạn đã tạo ra, vì gai sẽ đảo chiều xoáy của nó. Khi bạn quên thì sẽ gặp rắc rối.

Gà Ri

Đại Uý
Mình trị gai như sau:
- giao bóng nhanh mạnh ko xoáy vào mặt gai, họ cắt lại thì giật vào góc phải của họ bắt họ phải di chuyển để đỡ
- giao bóng xoáy ngang xuống nhanh, họ cắt lại bềnh lên thì mình bạt
- họ giao bóng = mặt gai thì hất bóng khi bóng ở điểm cao nhất
- ko bao giờ gò cắt với gai

kater

Thượng Sỹ
danh voi gai bac phai danh duoc 2 cang, neu la gai thu thi ko nen giao bong xoay xung gi het. cu giao doi cong bt, qua sau giat luon. Neu ko giat duoc thi cat 1 qua, dam 1 qua dua vao nguyen ly phan xoay.
chuc bac thanh cong

NDB55

Thượng Tá
Tôi thấy mọi vấn đề kỹ thuật đã được các anh em nhiệt tình bàn luận trên diễn đàn, các video clip cực kỳ bổ ích...vấn đề còn lại là luyện tập chơi với gai nhiều và cố gắng..đánh vào bàn chớ có đánh ra ngoài..!

Gà Ri

Đại Uý
Chỗ em có 2 bác sau khi chuyển từ mút sang gai thì gây khó khăn cho các bác khác khoảng vài tháng. Sau đó thì bị mọi người oánh cho tan nát. Sau 2 năm chơi gai thấy thua nhiều quá các bác lại quay về chơi mút

Bình luận từ Facebook