Chiến thuật duy trì thể lực trong bóng bàn?

Duc_NM

Đại Tá
Chủ yếu là mình phải rèn thêm thể lực thôi các bác ạ, so với các môn như cầu lông hay tennis thì bóng bàn cũng khá là nhàn rồi. Còn mấy cái mẹo vặt kia mà đem ra áp dụng thường xuyên thì bản thân mình còn thấy thú vị gì ở bộ môn này nữa chứ, có thua thì cũng phải ngẩng cao đầu.

Duc_NM

Đại Tá
các bạn biết đên doping chưa ?
Doping chỉ dùng cho dân chuyên nghiệp thôi chứ anh em mình đánh vì niềm vui chứ có phải để kiếm chác gì đâu bác, mà dùng doping chả biết sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe lâu dài thế nào, nên tránh cho nhanh bác ạ :zingme28:

aunhh

Đại Tá
e cũng thế , dơ 2 càng nhưng vào trận là cứ hùng hục lao vào đánh như muốn ăn tươi nuốt sống người ta . chỉ được 2 séc đầu là xung , còn từ sec 3 trở đi là chảy luôn..... :mad:

I dà, vậy mà mình cũng tưởng mình yếu vì mình cũng tập thể lực rất nhiều. Bữa nào xung, giật luôn 3 set. Bữa nào yếu thì 2 set bắt đầu xuống sức. Mình cũng quính 2 càng. Nhưng càng trái giật thì đỡ mất sức hơn càng phải.
Mình thì suy nghĩ như thế này và bản thân mình cũng mắc lỗi và cũng chưa khắc phục được. Theo mình nghĩ cái này có thể là mấu chốt của vấn đề
- Nhịp thở của mình có bị rối loạn hay ko? Chuẩn bị di chuyển hay chuyển bị đánh có hít thở đều hay không?

Kakarot

Trung Uý
Tớ cũng thuộc dạng đánh sung, giật liên tục, gặp ai mà đánh 3 séc thắng luôn thì đỡ, chứ đánh 5 séc là các séc 4, 5 xuống sức rõ rệt, lúc đó chỉ còn cắt và giật trái cho đỡ tốn sức chứ không giật phải được nữa vì mệt -> hay giật hụt.

aunhh

Đại Tá
Tớ cũng thuộc dạng đánh sung, giật liên tục, gặp ai mà đánh 3 séc thắng luôn thì đỡ, chứ đánh 5 séc là các séc 4, 5 xuống sức rõ rệt, lúc đó chỉ còn cắt và giật trái cho đỡ tốn sức chứ không giật phải được nữa vì mệt -> hay giật hụt.
Mình có thời gian nếu thể lực không tốt thì như bạn. Nếu bữa nào sung sức thì giật từ đấu đến.. chân luôn. :zingme21:. Đúng là khi xuống sức mình quính... bậy và quính ko chuẩn nữa. I dà, amatuer như mình thì cũng khó vì tập phải từ nhỏ mới có nền tảng thể lực, di chuyển... được.
Bác nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn cho tụi em về việc nâng cao thể lực và ít mất sức trong thi đấu với.
Cảm ơn!!!:zingme69:

Duc_NM

Đại Tá
Mình có thời gian nếu thể lực không tốt thì như bạn. Nếu bữa nào sung sức thì giật từ đấu đến.. chân luôn. :zingme21:. Đúng là khi xuống sức mình quính... bậy và quính ko chuẩn nữa. I dà, amatuer như mình thì cũng khó vì tập phải từ nhỏ mới có nền tảng thể lực, di chuyển... được.
Bác nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn cho tụi em về việc nâng cao thể lực và ít mất sức trong thi đấu với.
Cảm ơn!!!:zingme69:
Nâng cao thể lực thì bác tập chạy buổi sáng khoảng 30 đến 45 phút, phân phối sức: lần 1 chạy 300m, đi bộ khoảng 1 phút, chạy tiếp 600m, đi bộ 1 phút, chạy tiếp 1000m, đi bộ 1 phút, chạy 600m, đi bộ 1 phút, chạy 300m, đi bộ 5 phút hoặc hơn để thư giãn cơ.

Em hay tham gia giải đơn Tennis nên có chút kinh nghiệm tập thể lực vì cứ trước giải khoảng 1 tháng là em lại phải tập như vậy. Áp dụng như trên trong vòng 1 tháng là bác sẽ thấy thể lực lên đáng kể đấy.

À mà lúc chạy bác nhớ chạy bằng mũi chân chứ không phải bằng bàn chân nhé.

aunhh

Đại Tá
Nâng cao thể lực thì bác tập chạy buổi sáng khoảng 30 đến 45 phút, phân phối sức: lần 1 chạy 300m, đi bộ khoảng 1 phút, chạy tiếp 600m, đi bộ 1 phút, chạy tiếp 1000m, đi bộ 1 phút, chạy 600m, đi bộ 1 phút, chạy 300m, đi bộ 5 phút hoặc hơn để thư giãn cơ.

Em hay tham gia giải đơn Tennis nên có chút kinh nghiệm tập thể lực vì cứ trước giải khoảng 1 tháng là em lại phải tập như vậy. Áp dụng như trên trong vòng 1 tháng là bác sẽ thấy thể lực lên đáng kể đấy.

À mà lúc chạy bác nhớ chạy bằng mũi chân chứ không phải bằng bàn chân nhé.
Quả thật, việc chạy 1 km cũng đã thấy lâu và dài rồi đấy. Buổi sáng mình cũng chạy được 200m. Hehe. Còn lại để nhảy dây, tập di chuyển. Chắc phải nâng cao thể lực bằng cách chạy bộ nhiều hơn nữa như bạn đã nói để gia tăng thể lực và để vượt qua giới hạn- quính 3 set giật liên tục rồi thở.
Cảm ơn bạn nhé!

bb7515

Binh Nhất
Chào Các bác,
Em trình Gà, thấy các Bác ra chiêu em cũng chợt suy nghĩ ra 1 chiêu: Là khi cầm vợt chuẩn bị service cứ nhìn đối thủ cười khẩy rồi bỏ vợt bước ra lau mồ hôi, xong vào lại cười khẩy....
Em định áp dụng chiêu này nhưng sợ bị táng vợt quá... Chiêu độc hại
Xin ý kiến mấy Bác

Trạng .... CÁ

Đại Tá
bác A tủn lắm chiêu quá, em kính bác một vái

Em chả có chiêu gì nhiều, cứ tuần 5 buổi, mỗi buổi 2 tiếng, 1 tiếng đối, một tiếng trận, chán thì về, không bia rượu, hút thuốc lá đều, nên đa số là thắng đậm ... từ trận thứ 4 trở đi :p

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi cũng đang nghiên cứu cách duy trì thể lực, chứ hiện nay phập phù quá. Hôm khỏe hôm yếu, oánh trận thứ 2 căng liên tục coi như xong :(

H Minh

Binh Nhất
Trước tôi cũng đánh mút đều 2 càng. Thấy mình hạn chế về thể lực và tầm vóc (cao có 1,6 m). Sau tôi tham khảo bài viết của tiền bối Thanh Trà về gai ngắn. Trong đó phân tích nữ hay sử dụng một mặt gai ngắn để khắc phục hạn chế về thể lực và tầm vóc. Tôi áp dụng theo và thấy như chết đuối vớ được cọc.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Trước tôi cũng đánh mút đều 2 càng. Thấy mình hạn chế về thể lực và tầm vóc (cao có 1,6 m). Sau tôi tham khảo bài viết của tiền bối Thanh Trà về gai ngắn. Trong đó phân tích nữ hay sử dụng một mặt gai ngắn để khắc phục hạn chế về thể lực và tầm vóc. Tôi áp dụng theo và thấy như chết đuối vớ được cọc.

Gai thì phù hợp những người đòn yếu, hoặc yếu trái là chính, rất phù hợp với phụ nữ. Nhưng đàn ông ai sức khỏe kém thì vẫn hợp lý, giờ nhiều gai dị, hạng A còn khóc rưng rức

Bình luận từ Facebook