chiến thuật đánh với rơ bóng lỏng ngắn???

leqd

Đại Uý
Đây là lời giải của Pingskill đăng 7/2013
[video=youtube;LHmB7ilUssI]http://www.youtube.com/watch?v=LHmB7ilUssI[/video]
Tóm tắt thuyết minh của HLV:
- Cách hiệu quả nhất là trả lại bằng gò bóng ngắn, tất nhiên bạn phải gò bóng ngắn tốt
- Gò lại dài và nhanh: hiệu quả khi đối thủ lùi về chậm hoặc đợi cú trả ngắn, nhớ là phải nhanh và dài, tốt nhất thẳng vào bụng đối phương. Nếu bạn gò lại như thường thì rất dễ bị tấn công
- Flick: tấn công, nếu bóng trả hơi cao một chút và bạn ở vị trí thuận tiện để tấn công
HLV khuyên là phải xem xét xử lý tùy cách chơi của đối thủ và khả năng của mình.

Ngoài ra Pingskill rất ca ngợi trò trả bóng ngắn. Trong đĩa DVD training có bài tập riêng cho trò trả bóng ngắn với lời khuyên rất chân thành:
- Tập gò bóng ngắn rất ... buồn ngủ, nhưng giúp bạn chiến thắng.
- Phòng bệnh hơn chưa bệnh: Nếu bạn không ngăn cản được đối thủ tấn công trước, thì mọi cú đánh tuyệt vời FH hay BH của bạn cũng vô dụng

http://www.pingskills.com/blog/2008/10/22/short-game-prevention-is-better-than-cure/

Last edited:

lion

Đại Tá
Em cũng thỉnh thoảng, đôi khi là thường xuyên gặp phải rơ gò, gài bóng vô cùng khó chịu
và trong thâm tâm rất muốn chinh phục rơ này (họ cắt quá hay, mình chưa vượt lên được)
Tuy nhiên, nếu bác giao bóng dài mà họ trả lại được ngắn thì công nhận trình độ trả bóng
của đối phương cực cao (khéo) đấy ợ. Em chỉ có thể tưởng tượng khi gò bóng của bác họ
đã hãm lực tác động vào trái bóng rất nhiều, bóng trả sang cho bác ít xoáy, có xu hướng
đi ngang, đánh mạnh thì ra ngoài, nhẹ thì rúc lưới.

Nếu theo tình hình thì em xin đoán bác không phải là rơ xử lý bóng ngắn tốt mà quá ham
đánh, hồi trước em cũng như bác, giờ không thế, họ chơi mình, mình cũng chơi lại, không
đưa bóng ra xa mà đưa bóng thấp, nhẹ (chuội) trái phải như họ, thỉnh thoảng làm phát bất
ngờ để tìm kế triển khai tấn công, đặc biệt phải tập cho được 2 quả:
+ Vẩy cổ tay bên trái (kiểu Zhang Jike)
+ Vuốt tì bóng bên thuận với ma sát và lực vừa phải đủ để bóng lên, sang bàn khiến đối thủ
không còn cắt ngắn được nữa.
+ Ngoài ra, bác cần cải thiện động tác chân, nhịp vào bóng, lực tác động vào cán vợt khi tiếp
xúc bóng. Nếu bác dùng sức của 5 ngón tay thì bóng sẽ bay ra xa hoặc ra ngoài, hoặc bổng
tếu lên, vì vậy bác nên dùng sức của 3 ngón tay ôm chuôi vợt khi tiếp xúc bóng hoặc dùng
sức của 2 ngón tay trỏ và cái (tùy theo sở thích) trên cơ sở chân vào hợp lý, nhờ đó sẽ khiến
bóng êm ái nhẹ nhàng.
+ Bác phải rèn luyện tính kiên nhẫn khi đánh với rơ gò cắt, nếu bác quá sốt ruột, bác sẽ thua.

NTBB

Super Moderators
Phần phân tích của Lion rất hay ! Và mình cũng 1 vài ý riêng:

Chúng ta hãy điểm lại tất cả các cú đánh trong BB thì thấy rằng với bóng ngắn ở trên bàn sẽ có những cú đánh trả như sau:
1. Gò lại nếu bóng là bóng xoáy xuống ít hoặc xoáy lên ít, hoặc ko xoáy (vì đang nói về bóng lỏng mà). Gò lại thì có nhiều lựa chọn: i. gò ngắn (ra 2 bên mang cá hoặc vào giữa bàn tùy vị trí đối thủ đang ở đâu); ii. Gò cài bóng dài (cũng về 3 hướng xa bên thuận tay, xa bên trái tay, thốn vào giữa người). Có thể gò thật nặng hoặc gò nhẹ, ít xoáy.
2. Hất bóng trên bàn (như Zhang Jikie, hoặc ...hơn ?!, hihi !), cũng chọn điểm rơi như trên. Thường cú này có tính chất tấn công hơn nên thường dài và lực mạnh hơn.
3. Giật bóng (nhẹ) trên bàn nếu là bóng xoáy xuống ko nặng lắm hoặc bóng ko xoáy hoặc xoáy lên nhẹ. Thực ra gọi là "giật" nhưng động tác sẽ gần với "moi" bóng trên bàn hơn để tạo xoáy cho bóng vòng qua lưới (vì bóng đến lỏng, ko có xoáy để "mượn").

Hình như ... hết rồi ! Và đó chỉ là các kỹ thuật đánh bóng có thể áp dụng trong trường hợp gặp bóng lỏng và ngắn. Bác chủ thớt cứ mấy cú này mà tập cật lực vào và áp dụng tùy theo điều kiện thuận lợi cho cú nào hơn. Cần lưu ý là trong các trường hợp này, bộ chân cần phải rất linh hoạt.

Tuy nhiên ở đây bác chủ thớt hỏi về "chiến thuật" chơi với rơ này, thì có nghĩa là không những phải tìm cách chống lại cú gò lỏng ngắn, mà còn phải tìm cách để đối phương không gò được bóng lỏng và ngắn. Theo mình, thường sẽ khó gò bóng lại ngắn nếu gặp đường bóng xoáy lên mạnh và dài, hoặc bóng chuội xộc dài. Do đó khi mình giao bóng thì tăng cường giao bóng xoáy lên hoặc chuội dài về phía trái tay (về phía thuận tay là họ "bùm" ngay, nếu họ có cú giật hoặc bạt tốt, và bộ chân nhanh nhẹn). Còn đang trong loạt đánh qua lại thì cũng cố gắng tăng số lượng các cú đánh xoáy lên dài, nhưng thấp thôi, và xen vào đó các cú hãm bóng buộc đối thủ phải ra ra vào vào... để họ ko thể đứng một chỗ mà "ru ngủ" mình được. Còn khi đã làm hết các cách mà vẫn "buồn ngủ" thì ...ngủ luôn thôi, vì đối thủ trình cao hơn hẳn - tựa bác sỹ gây mê rùi, hihi !

Trình còi, nhưng máu "pon chien", các bạn đừng cười !

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Phần phân tích của Lion rất hay ! Và mình cũng 1 vài ý riêng:

Chúng ta hãy điểm lại tất cả các cú đánh trong BB thì thấy rằng với bóng ngắn ở trên bàn sẽ có những cú đánh trả như sau:
1. Gò lại nếu bóng là bóng xoáy xuống ít hoặc xoáy lên ít, hoặc ko xoáy (vì đang nói về bóng lỏng mà). Gò lại thì có nhiều lựa chọn: i. gò ngắn (ra 2 bên mang cá hoặc vào giữa bàn tùy vị trí đối thủ đang ở đâu); ii. Gò cài bóng dài (cũng về 3 hướng xa bên thuận tay, xa bên trái tay, thốn vào giữa người). Có thể gò thật nặng hoặc gò nhẹ, ít xoáy.
2. Hất bóng trên bàn (như Zhang Jikie, hoặc ...hơn ?!, hihi !), cũng chọn điểm rơi như trên. Thường cú này có tính chất tấn công hơn nên thường dài và lực mạnh hơn.
3. Giật bóng (nhẹ) trên bàn nếu là bóng xoáy xuống ko nặng lắm hoặc bóng ko xoáy hoặc xoáy lên nhẹ. Thực ra gọi là "giật" nhưng động tác sẽ gần với "moi" bóng trên bàn hơn để tạo xoáy cho bóng vòng qua lưới (vì bóng đến lỏng, ko có xoáy để "mượn").

Hình như ... hết rồi ! Và đó chỉ là các kỹ thuật đánh bóng có thể áp dụng trong trường hợp gặp bóng lỏng và ngắn. Bác chủ thớt cứ mấy cú này mà tập cật lực vào và áp dụng tùy theo điều kiện thuận lợi cho cú nào hơn. Cần lưu ý là trong các trường hợp này, bộ chân cần phải rất linh hoạt.

Tuy nhiên ở đây bác chủ thớt hỏi về "chiến thuật" chơi với rơ này, thì có nghĩa là không những phải tìm cách chống lại cú gò lỏng ngắn, mà còn phải tìm cách để đối phương không gò được bóng lỏng và ngắn. Theo mình, thường sẽ khó gò bóng lại ngắn nếu gặp đường bóng xoáy lên mạnh và dài, hoặc bóng chuội xộc dài. Do đó khi mình giao bóng thì tăng cường giao bóng xoáy lên hoặc chuội dài về phía trái tay (về phía thuận tay là họ "bùm" ngay, nếu họ có cú giật hoặc bạt tốt, và bộ chân nhanh nhẹn). Còn đang trong loạt đánh qua lại thì cũng cố gắng tăng số lượng các cú đánh xoáy lên dài, nhưng thấp thôi, và xen vào đó các cú hãm bóng buộc đối thủ phải ra ra vào vào... để họ ko thể đứng một chỗ mà "ru ngủ" mình được. Còn khi đã làm hết các cách mà vẫn "buồn ngủ" thì ...ngủ luôn thôi, vì đối thủ trình cao hơn hẳn - tựa bác sỹ gây mê rùi, hihi !

Trình còi, nhưng máu "pon chien", các bạn đừng cười !

Còn có đá gai trên bàn độc quyền của chú sao chú ko chia sẻ :))

dgtc

Binh Nhì
nhờ anh em tư vấn giúp, mình gặp rơ buồn ngủ này rất dễ ra đi, mình cố gắng giao bóng dài hơn nhưng họ vẫn trả khá là ngắn, mong mọi người tư vấn giúp mình !
ở đây bạn nói đén ai giao bóng nếu bạn giao thì giao bóng chuội dài ...còn họ giao bóng ngăn và lỏng thì bạn hãy để ý họ đưa vợt như thế nào thì bạn đưa vợt như thế và còn tùy lực ở cổ tay của bạn chúc bạn thành công

729-w6-729

Trung Uý
cái này hình như là rơ xưa, mấy bác già thường chơi, cầm sadius mà bóng ngắn dài đều cắt hết, nhưng cũng khó ăn lắm đấy chứ. Chỗ em có cậu có lối đánh khá hợp rơ trên nếu gặp thường vào bóng sớm, thả nhẹ sát lưới 2 bên hoặc vảy cổ tay đẩy bóng về 2 góc,khá hiệu quả mà cũng phải biến hóa tùy tình huống vị trí của đối thủ.

Bình luận từ Facebook