Chấn thương cổ tay khi tập luyện bóng bàn

Batmatbong

Binh Nhất
Em chào các bác,
Em chơi bóng bàn một thời gian, cũng chỉ là xem video và tự tập với nhau, không thầy thợ gì cả, dạo gần đây đánh nhiều cảm giác rất đâu cổ tay phải, nhất là chỗ phần mắt cá, một thời gian đỡ lại bị lại, em nghĩ là do em dùng cổ tay sai cách. Không biết có bác nào có kinh nghiệm về khắc phục và điều trị cho em xin thông tin ạ.

dungatvt

Thượng Tá
Em chào các bác,
Em chơi bóng bàn một thời gian, cũng chỉ là xem video và tự tập với nhau, không thầy thợ gì cả, dạo gần đây đánh nhiều cảm giác rất đâu cổ tay phải, nhất là chỗ phần mắt cá, một thời gian đỡ lại bị lại, em nghĩ là do em dùng cổ tay sai cách. Không biết có bác nào có kinh nghiệm về khắc phục và điều trị cho em xin thông tin ạ.
Đồng cảnh ngộ. Hihi
Lúc chơi thì hỏng thấy đau chắc do hăng quá, nhưng về cử động mạnh sẽ bị đau.
Cũng chưa có cách khắc phục. :(

LikeTT

Đại Uý
Em chào các bác,
Hâm mộ và bắt chước 1 cao thủ nào đó là cách học có hứng thú, nhưng dễ bị tẩu hỏa nhập ma.
Trong 1 bài giảng trên pingpangwang.com , tác giả của kênh Youtube "yunpeng guo" cũng nhắc tới việc nhiều người (TQ) cũng bị tương tự như bạn do tự luyện cú BH của ZhangJK.
Theo m thì hãy ngừng tập chiêu đó (chắc vài hôm sẽ khỏi) và ngâm cứu thêm.
Trường hợp bị nặng (như bước hụt cầu thang bị trẹo chân) m thấy có cách hay và rẻ : dùng rượu ngâm hạt gấc để xoa. Trích 1 đoạn:
" Một số cách chữa bệnh bằng hạt gấc
1. Chữa sang chấn: Dùng rượu hạt gấc bôi vào chỗ sang chấn có tác dụng tốt gần như mật gấu và đã mệnh danh cây gấc là “cây mật gấu”. Bôi đi bôi lại nhiều lần cho đến khi khỏi, cứ rượu khô là lại bôi. 2. Trị đau răng, họng, chảy máu răng, miệng, lưỡi: Hớp 1 ngụm rượu vào miệng, ngậm 30 phút sáng và chiều. Không được nuốt vì hạt gấc có độc."
Nguồn: suckhoegiadinh.com.vn/thuoc-va-suc-khoe/hat-gac-ngam-ruou-chua-nhieu-benh-cuc-hay-18044/

Last edited:

LikeTT

Đại Uý
Có vẻ như ở topic này cũng đang tìm thứ thuốc đó:
BH - Cách Phát lực đã thực sự chuẩn !

Tuân vịt

Trung Sỹ
Em chào các bác,
trước mình chơi bóng với cốt Sar, đánh căng là y như rằng về bị đau khớp cổ tay và ngón tay cái, và bị chai da ở ngón giữa. Từ khi chuyển sang cốt leoviz có cán nhỏ hơn, đánh một thời gian nhưng chưa thấy đau khớp cổ tay và ngón tay cái lần nào..... nên mình nghỉ cán vợt là 1 nguyên nhân lớn gây ra việc này, có lẽ nên tìm 1 cán vợt hợp lý với tay mình hơn :D

Longtroc

Trung Uý
Em chào các bác,
Cụ chữa được chưa? em gần đây cũng bị đau cổ tay, chắc do đánh trái sai kỹ thuật cổ tay văng quá đà... em đâng phải chườm đá đây

Bình luận từ Facebook