Chặn bóng kéo ngang xuống :Phủi hay không phủi.Xin một cao kiến.

thaythuydn

Đại Tá
Cách đây trên 10 năm ,nhân dịp đi công tác ở TP HCM,mình tranh thủ buổi tối đến CLB BB Tao đàn học thêm vài chiêu của các cao thủ ở đây.Trước hết mình xin học cú chận (BLOCK) bóng giật của HLV về bên FH và BH của mình.Mình chận theo lối thông thường hơi nghiêng vợt đẩy tới.Nhưng HLV chê cú chận bóng này,cho là hiền quá .Và Thầy hướng dẩn mình khi chận bóng ,thì nên kéo vợt NGANG một tí,cả FH và BH thì bóng trả lại sẻ ĐỘC hơn,nghỉa là chuội xuống,làm đối phương khó dứt điểm quả tiếp theo.Mình thấy củng đúng thật.Nhưng muốn thực hiện được điều này ,thì mình phải phán đoán được điểm rơi của bóng,và cổ tay phải thật dẻo mới KÉO NGANG được.Sau này khi về Đà nẳng ,có dịp mình trình bày về cú chận bóng kéo NGANG này ,thì bị các cao thủ gốc năng khiếu chê là PHỦI.Sáng nay nhân xem được clips của tuyetvu79 về cú chận bóng của Kenta Matsudaira JP,thấy còn PHỦI hơn so với cú mà HLV ngày xưa đả chỉ dẩn cho mình.Bây giờ Thầy đả định cư tại Mỷ rồi.Xin các comments của các cao thủ.Cám ơn.

Last edited:

songphaisock

Trung Tá
nếu bác đã đánh vững kĩ thuật cơ bản thì bác đã xóa được cái "phủi" rồi. còn kĩ thuật sau này là do sáng tạo ra, nó thuộc hàng khác. thep cách bác mô tả thì quả của hlv đó giống với kenta đó. nếu bác tập được thì quả là lợi hại. mà tựu chung lại thì phủi hay không phủi không cần biết. tùy cách nhìn nhận vấn đề mà kết quả sẽ khác nhau. cứ tập theo những gì mình cho là đúng. nhưng phải vững cái cơ bản đã.

thinhnguyen

Đại Tá
Tụi nước ngoài đánh toàn phủi ko à. Thầy tập cho đúng theo trường phái là cắt gai và cắt mút là chuẩn. Thầy mà tập như kenta. Ai nà chịu nổi. Độc hay ko do người.

tosiosHD

Đại Tá
Bóng bàn là 1 trò chơi, 1 môn thể thao nên mình đừng nghĩ nhiều về việc đánh thế nào là phủi, đánh thế nào là ko phủi. Miễn sao mình chơi ĐÚNG LUẬT thì tất cả chỉ là động tác đánh bóng hết. Chẳng ai dám nói bác chơi phủi khi bác chơi đúng luật cả!!!

cttuan

Moderator
Khái niệm phủi hay không phủi rất là mơ hồ. :zingme14:
Người xem là không phủi khi động tác đánh đúng "kỹ thuật thông thường", động tác nhìn đẹp. Còn lại thì thường bị kêu là phủi.
Thực ra, khi tập bài bản đến trình độ nào đó, muốn đạt đến mức kỹ xảo thì phải chuyển sang tập các động tác bị gọi là phủi, ví dụ: chặn bóng lạng ngang (như bác chủ thớt nói), chặn bóng chụi, giật bóng xoáy sang trái, xoáy sang phải, đánh bóng không lực... Đa số các rơ được gọi là phủi thường có 1 động tác khác lạ (kỹ thuật khác lạ) mà được tập đến mức kỷ xảo.

Bình luận từ Facebook