cao thủ đâu hết rồi. xin đc chỉ giáo

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
Nhìn bạn đánh bóng với bác kia mà tôi thấy ức chế nên xin góp ý một chút. Thứ nhất, cảm giác vào bóng của bạn chưa được chuẩn, thứ 2 bạn đang chơi game, không phải là luyện tập nên không được đánh 5 ăn 5 thua qua loa như vậy, phải đánh bóng cẩn thận kỹ càng, bác kia đâu phải chơi rơ công đâu mà bạn phải tấn công ào ạt như vậy vô tình sẽ làm hỏng rất nhiều quả bóng, cứ từ từ mà đánh kỹ bóng về điểm rơi, bắt bác ấy di chuyển nhiều hơn thì sẽ phạm sai lầm. Thứ 3, bác ấy đánh bóng rất hiền, không có 1 cú đập hay tán bóng nào hết, bác ấy chỉ có kinh nghiệm là đọc được lối chơi của bạn mà thôi, tôi lấy ví dụ như vầy nhé: khi bạn giao bóng, bóng ít xoáy nên bác ấy biết và sẽ làm động tác cắt y như là rất nặng tạo cho bạn cảm giác rằng khi bóng sang bên phần sân của bạn là vị trí cuối bàn sẽ rất nhiều xoáy xuống, lúc này bạn ham tấn công thì nhất định bạn sẽ giật ngay, sự thật thì bóng đâu có xoáy xuống đâu, nếu có thì rất là ít hoặc đa phần là bóng không xoáy, bạn thì dồn hết sức lực ra ma giật, kết quả là quả bóng sau khi được bạn "tiếp sức" nó sẽ dư thừa xoáy và nhất là tốc độ (vì bạn chưa có cảm giác bóng tốt nên không chuyển hết lực đánh thành cực xoáy để mà giảm quãng đường đi của bóng) đa phần bạn sẽ đánh ra nhưng quả bóng có đường đi dài hơn chiều dài của bàn, hoặc quá cao làm bóng bay ra ngoài. Sau đó bạn đã phải chùn tay không dám giật tiếp, phần vì do thấm mệt và hoang mang, nên bạn chọn cách gò/ cắt bóng lại, bác ấy nhìn ra được điều này (có thể la do kinh nghiệm lâu năm nữa) vì thế bác ấy sẽ cắt bóng hơi nặng thêm 1 tí, bạn ỷ y hoặc là không cảm giác được bóng và cũng có phần lúng túng nên sợ quá mà ngửa vợt hơi nhiều mà bạn không tạo thêm lực (phải nói là thiếu lực), kết quả là bóng sẽ có thêm chiều cao nhưng không có chiều dài, bóng sẽ bay cao nhưng rồi bay vào lưới. Lúc này, bác kia tinh tế hơn, cắt trái, cắt phải luân phiên (bác ấy cắt trái tốt hơn), nếu tôi không đoán sai thì bác ấy sẽ chiêm thêm xoáy ngang xuống mà quả bóng đi với vòng cung cao, nên bạn tức tối và đập bóng xuống (thay vì đập bóng ngang xuống) nên sẽ bị dính đòn ngay. Bạn bị bế tắt cả 3 chiêu giật, gò/cắt, đập/tán/tiêu thêm vào mệt mỏi, tâm lý hoang mang nên thất bại là chuyện nằm trong "kế hoạch" của bác "lão làng có kinh nghiệm". Cơ bản thì bạn có kỹ thuật OK rồi nhưng bạn phải học cách sắp xếp thứ tự "ra đòn" sao cho hợp lý. Đánh với rơ như bác ấy bạn không cần vội tấn công, kiên nhẫn đợi thời điểm bác ta trả bóng không xoáy thì bạn ra đòn. Nếu cao thì tán, thấp thì giật xoáy nhiều vào, chú ý giật chậm chậm, chỉ cần xoáy nhiều cũng làm bác ấy lo ngại, bước kế tiếp thì bạn biết phải làm gì rồi nhé. Chúc bạn thành công.

miziru

Thượng Tá
Ở CLB mình 1/2 thành viên đang chơi gai, mặt anti thì mình cũng được giao lưu nhiều rồi, đã trải qua giai đoạn gần 1 tháng để thắng được 1 ông anh chơi anti , cắt xa bàn và kê chặn bền nhưng sơ xuất là ông ấy ve trái rất khéo. Do không được giao lưu với chú trong clip của bạn nên mình cũng ko dám khẳng định, nhưng để phân tích ( chém gió ) thì chú ấy đánh khá là hiền hòa. Hoàn toàn không có quả tấn công, mà chỉ có quả đẩy và hất bóng. Tuy nhiên, chú ấy cũng có nhiều tình huống phòng thủ đẹp. Và tại sao bạn lại thua, mình có vài ý kiến thế này:
+ Thứ nhất dễ nhận thấy : bạn không có sự ổn định trong trận đấu và trong từng quả đánh. Set 1 bạn đánh khá áp đảo, nhưng sau đó bạn mất dần lợi thế mà nguyên nhân chính là do bản thân bạn. Cũng chẳng cần phải trau dồi thêm vốn quả đánh gì nhiều hơn nữa, bạn chỉ cần duy trì và phát triển những quả đánh bạn đang có là đủ. Cụ thể : set 1 bạn chủ động né trái giật phải, tấn công, dứt điểm bằng FH khá nhiều và hiệu quả, nhưng sau đó, mình không hiểu lý do gì khiến bạn bắt đầu sử dụng BH nhiều ? trong khi quả BH của bạn mang tính chất bị động rất cao, bạn thường xuyên hỏng hoặc đưa trả cho người ta những quả bóng dễ dàng. Có thể lý giải về vấn đề này bằng 3 điểm sau :
1. Bạn bắt đầu bị chú ấy giao bóng về bên BH bằng một quả giao không xoáy hoặc hơi xoáy lên, cách xử lý : Đôi công trái hoặc bắn thẳng cánh nếu bạn đủ tự tin, đẩy ( push ) trái với góc vợt dựng hơn bình thường ( cái này còn khó hơn đôi công vì sao chắc bạn đã hiểu ) , lùi xa bàn 1 chút chờ bóng rớt xuống thì cắt nặng ( không khuyến khích vì nó ko thích hợp với lối chơi của bạn) hoặc cũng có thể phán đoán và kỷ niệm cho chú ấy 1 quả giật phải đáng nhớ ( cách này không sử dụng thường xuyên được).
2. Có một cái gì đó gọi là "sợ vía" ông chú này vì bạn đã là bại tướng dưới tay ông ấy (điều này là rất bình thường, mình đã trải qua, bạn đã trải qua và ai cũng vậy thôi). Bạn cần đánh tỉnh táo, chú tâm vào chiến thuật và quả đánh hơn là để việc từng thua ông ấy trong lịch sử lởn vởn trong đầu bạn, nếu bạn không muốn tiếp tục thua tiếp. Có thể hô "chô" hay đại loại thế để kéo sự tập trung lại với bạn và đánh máu lửa hơn.
3. Thể lực bạn không đủ để duy trì lối tấn công của bạn . Tất nhiên, nếu bạn chọn lối chơi giật phải và giật phải gặp cắt bền và cắt bền thì thể lực lúc này thật sự quan trọng. Có thể ông chú đó không phải là cắt bền nếu gặp nhiều bác trên diễn đàn, nhưng hiện tại với bạn, ông ấy là người thủ " chì " nhất, bạn giật hỏng có thể là do thể lực ko đủ, có thể khắc phục bằng tập thể lực hoặc áp dụng một số bài đánh ăn điểm nhẹ nhàng hơn.
Về nhịp bóng, theo mình bạn đã vào khá ổn rồi ( khi đánh với gai và anti ) nhưng hơi đơn điệu. Với những tình huống tự tin, bạn có thể vào với nhịp sớm hơn, gây bất ngờ.
Về quả đánh ở đây, vì không muốn bài viết quá dài, mình chỉ khuyên bạn ngắn gọn thế này thôi :
+tấn công ăn điểm bằng FH ( vì BH bạn chưa tốt lắm ) . Không khó lắm vì bóng chú ấy trả sang khá là hiền và chậm, hãy né trái giật phải mạnh dạn hơn nữa ( nhiều người cứ vừa né vừa lo bóng đi sâu sang trái quá hay bóng sẽ đi vào góc trống bên phải, mặc kệ nó, cứ né cho thoải mái , việc còn lại là quan sát bóng và cảm giác+ phản xạ sẽ giúp cho bạn biết nên đánh thế nào)
+ bền bỉ xác định giật vài quả , bắt đầu từ khi chú ấy cắt quả giật của bạn, bóng cắt sang sẽ xoáy xuống nặng ( thực tế là xoáy lên của bạn bị trả lại), chắc chắn bạn đã biết rồi đúng không.
+ thay đổi điểm rơi của bóng khi giật, thay đổi độ xoáy và độ cao của bóng cũng là một cách hay để đối phương mắc lỗi. Đặc biết là trường hợp này, chú ấy không biết tấn công. Ví dụ : bạn có thể giật nhiều ma sát kéo lên cho ra một quả bóng cao hơn lưới khoảng 40-50cm rồi rơi xuống bàn, chắc chắn gây khó khăn nhiều cho chú ấy đấy.
+ thường thì không nên "cò cưa" thi cắt với gai và anti bạn sẽ sớm mắc lỗi.
+ Khi đánh bất kỳ một quả bóng nào cho đối thủ chơi gai và anti thì bạn nên dự đoán xem bóng trở lại là xoáy như thế nào, kết hợp với việc luôn quan sát bóng sẽ giảm rất nhiều tỉ lệ tự đánh bóng hỏng.
+ Nếu đúng vấn đề thể lực chưa đủ bạn có thể áp dụng như sau : ví dụ : bạn dẫn trước người ta 2-0 cũng có thể là 2-1 , séc 3 ( hoặc 4 ) bạn cảm thấy đuối và khó duy trì việc giật liên tục vài quả được ( dấu hiệu là giật hay hỏng trong khi mình cứ nghĩ là giật sẽ tốt), cứ đánh giữ sức trong séc 3 , hầu như thường là mình sẽ thua, chỉ cố gây chút khó khăn cho đối thủ thôi, sang séc 4 và nếu không may phải đánh séc 5, ta lại chiến hết mình. Tuy là cách hơi tiêu cực và là con dao 2 lưỡi :lấy lại sức cho mình, gây mất nhịp cho đối thủ nhưng cũng gây mất nhịp cho bạn, nhưng vì cái vốn thể lực và kỹ thuật chỉ có vậy nên phải dùng cách này thôi.
Để thắng được người chơi gai hoặc anti cắt thủ, bạn sẽ mất hơi nhiều thời gian nhưng nó sẽ là bài học rất tốt về nhiều mặt : chiến thuật, kỹ thuật, thể lực, cảm giác bóng, thời điểm ,... Và thường khi thắng các đối thủ này rồi, thì sau này bạn sẽ ít khi thua họ. Đó là kinh nghiệm của riêng mình, hi vọng mình và anh em diễn đàn có thể giúp gì đó cho bạn.
P/S : nếu vẫn chăm chỉ chơi bóng,học hỏi và củng cố các kỹ thuật thì sớm muộn bạn cũng sẽ thắng chú ấy thôi ( không cần sự tư vấn của ai cả ) .

VnLegend

Binh Nhì
đánh với anti, bóng ko có xoáy mà bạn giật từ dưới lên trên như thế thua là phải rồi. bóng dài mà ko giật mà cứ đưa đi đưa lại thua là đúng thôi.

Phát bóng dài như bạn là đúng rồi, nhưng khi giật, nên úp mặt vợt xuống, đường vợt thẳng lên tí (như kiểu topspin vs topspin) sẽ đánh tốt hơn ;)

Bình luận từ Facebook