Cần liên lạc với VDV Nguyễn Anh Tú (Tú Mẩu)

meoluoitmb

Đại Tá
trót trao đổi thì đành nói cho đến cùng vậy.
Đồng ý với bác luôn là bác lấy ZJK làm chuẩn chất lượng cho mọi người chơi nghiệp lẫn VĐV về những kỹ thuật đánh trái. Và ta cũng đồng ý với nhau luôn rằng vấn đề của bác thuần tuý chỉ nằm trong phạm vi của một đòn đánh chứ bác chưa bàn đến kết nối của nó với những đòn đánh khác hoặc tính chất chiến thuật của nó. Thuần tuý chỉ là là kỹ thuật thôi phải ko bác?
Bác nhìn thấy ZJK di chuyển ngón tay cái tỳ chặt vào điểm mà ngón cái gần như song song với cán vợt đúng không? Về chỗ này phải thưa với bác là ko có gì lạ mà, cơ bản thì khi đấm trái hoặc giật trái, moi trái thì nhiều người cũng đều di chuyển ngón tay vậy (ko phải hoàn toàn nhé), đè chặt mặt vợt xuống chắc hơn, dễ phát lực hơn. Vậy nhưng với một số người thì ko nhất thiết phải vậy, Timo Boll ko làm vậy, Ma Long ko làm vậy, FZD hình như cũng ko. Ko biết Tú mẩu nó có di chuyển ngón tay ko nhưng nó không nhất thiết phải di chuyển sâu như ZJK phải ko? Vấn đề này bác có nhất thiết phải nói cho thằng em ko, nó có phải ko biết chơi đâu, nó đánh trái sắp hay nhất Việt Nam rồi.
Thứ hai, bác nói đến cái điểm phát lực. Đánh đờ mi trái (hay phải) thì ai cũng biết là phải đánh khi nào rồi, ko bàn. Thế còn flick thì em ko biết tầm TG nó đánh thế nào chứ nghiệp dư như em làm sao dám flick khi nó giao xuống nặng trình trịch và lại bắt em đánh khi bóng mới nhú lên, đúng lúc nó nặng nhất, chọn lúc nó lên đỉnh và hơi rơi rồi đánh, ko thì em bỏ luôn, gò béng nó sang cho lành.
Theo bác thì ZJK ko lẽ đờ mi vào lúc bóng rơi rồi hoặc flick khi bóng mới nảy lên hay sao? Bác xui Tú mẩu đánh thế, nó khóc mất. Còn nếu cứ chơi như người ta vẫn chơi thì mình nhắc làm gì, nó biết rồi.
Tiếp đến là nhóm cơ, đồng ý với bác là ZJK nó giật trái kết hợp hông lườn cực tốt, cánh tay ngoài phát lực kết hợp cổ tay tuyệt vời. Tú mẩu nó cũng có thiếu cái gì đâu, cái này bác cũng không cần nhắc nó đâu. Chỉ có chỗ cái cơ lưng thì em ko dám bàn vì đúng là em ko biết thật, không biết lúc flick hay giật trái nó đóng vai trò gì. Chỗ này thì bác nói với thằng cu em đi, có khi nó hiểu, em thì chịu.
Ngoài ra còn chỗ dùng "hông" và "vai" để tinh chỉnh độ cao cho cánh tay cũng tương đối phức tạp. Tú mẩu nó không hạ vai xuống khi cần lúc flick hoặc giật thì không lẽ nó xuống tấn hay bò ra bàn để thấp xuống hả bác. Hay chân cứ thẳng ra rồi cứ thế mà hạ vai xuống, thành luôn động tác gập bụng của thể dục. Đại khái phứ tạp quá, em cũng chịu luôn.
Rồi chỗ bác bảo nó dùng vai để xoay cánh tay trong đột ngột, rồi từ đó đột ngột gia tốc cánh tay ngoài rồi tăng tốc luôn cả cổ tay. Cơ chế truyền động được diễn giải rất rõ ràng, nhưng nó nói lên một điều là bác nhìn sai và bác đang đánh trái sai nốt (em nhìn bác giật trái trong clip rồi). Đồng ý là nếu giả sử có thể vặn vai, thì có nghĩa là cả cánh tay sẽ vút đi khi giật trái, xoay tay trong nối ra tay ngoài rồi cổ tay. Khó quá, sao giật sai thế được. Cả TG người ta chỉ dùng mỗi cánh tay ngoài và cổ tay để giật chứ nếu vung cả cánh tay đi thì thành trái một tay của tennis, hoặc ko vung cánh tay mà cánh tay trên vặn vẹo cũng hỏng luôn. Chỗ này chắc là Tú nó không bị lỗi nhiều quá đâu bác, em thấy nó giật vẫn sang mà. Bác cứ kệ nó đi.
Hôm nào bác rảnh ra HN, lên đội xem Tú nó chơi. Nó đánh đòn flick rồi đờ mi BH mất bóng cho bác xem, em thích quả đấy ghê lắm mà Gao Ning hay thằng cu nhỏ người Thái chết nhiều ra phết. Tất nhiên Tú nó không tua đờ mi qua lại đến cả chục quả với chất lượng cao như khi ZJK vs ML, vs WH, vs FZD được bác ơi. Mà công nhận chúng nó đờ mi trái với nhau qua lại, hay thấy có rúc lưới nhiều hơn là ra ngoài, ko hiểu tại sao bác nhỉ (cơ lưng cũng nên)?
Nãy giờ chạy theo bác, thấy nó cứ lủng củng, lộn xộn làm sao ý. Nhưng mà tại bác trước, bác nêu nhiều vấn đề nó rắc rối quá.
Thôi, em khuyên bác đừng chỉ bảo kỹ thuật cho Tú mẩu nữa. Bác xem có cách nào khác để hỗ trợ cho em nó đi, còn kỹ thuật thì cứ để nó đi tập huấn TQ.
Thống nhất với nhau là anh em ta cứ để cho Tú mẩu nó được yên bác nhé. Thanks bác vì đã chia sẻ.
==============
Ối zời ơi, ông em chơi được đấy. Có thời gian và có bạn chung sở thích cùng trình độ thì chắc vừa viết vừa nói cả ngày cũng chưa hết mất.

haininh

Binh Nhất
Đồng ý với các bác là nói được thì phải làm được. Nói được; phân tích được mà làm như mèo mửa thì người ta chửi cho là đúng rồi.

Sau 2 tháng nghỉ để ổn định lại sức khỏe; chiều nay mình có tập một chút càng trái. Vẫn còn nhiều điểm phải sửa nhưng sẽ quyết tâm; nói ít làm nhiều; đến khi nào làm hay thì mới đi góp ý với người khác.

Mời các bác vào chỉnh sửa quả giật trái cho em :

Bác cho em hỏi tí là khi bác đánh quả trái xong, quay sang quả phải có hơi ngượng không

Vì em thấy cách cầm vợt như thế khi quay sang phải hơi ngượng.

Mong bác chỉ giáo

linh729

Thượng Tá
Bác cho em hỏi tí là khi bác đánh quả trái xong, quay sang quả phải có hơi ngượng không

Vì em thấy cách cầm vợt như thế khi quay sang phải hơi ngượng.

Mong bác chỉ giáo

Lúc đầu thì sẽ hơi ngượng tay bạn ạ. DO góc mở FH lớn nên khó giật theo kiểu ép miết đầu bóng; bù lại sẽ thuận lợi hơn khi giật bóng tạo xoáy ngang lên

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Đồng ý với các bác là nói được thì phải làm được. Nói được; phân tích được mà làm như mèo mửa thì người ta chửi cho là đúng rồi.

Sau 2 tháng nghỉ để ổn định lại sức khỏe; chiều nay mình có tập một chút càng trái. Vẫn còn nhiều điểm phải sửa nhưng sẽ quyết tâm; nói ít làm nhiều; đến khi nào làm hay thì mới đi góp ý với người khác.

Mời các bác vào chỉnh sửa quả giật trái cho em :
Trái của bạn hay đấy,chuẩn tương đối ở mọi phương diện,tuy nhiên nếu áp dụng trong trận đấu mà đều đc như thế này thì bạn hay luôn đấy.
Mình thuộc Dơ chặn thủ của HP nhìn bạn đánh như vậy thì cũng thấy lạnh hết cả người luôn đó....hay

AndroCS7

Đại Tá
Trái của bạn hay đấy,chuẩn tương đối ở mọi phương diện,tuy nhiên nếu áp dụng trong trận đấu mà đều đc như thế này thì bạn hay luôn đấy.
Mình thuộc Dơ chặn thủ của HP nhìn bạn đánh như vậy thì cũng thấy lạnh hết cả người luôn đó....hay
m rất ngại lối đánh thủ dai, thủ chắc của đối phương. thà họ cứ quăng giật bùm bùm mình còn dễ bề thi đấu, chấp vài quả đúng bóng là đánh được. Còn với lối đánh thủ kín lâu lâu tấn công vài quả thì chẳng biết đường nào mà lần :( hôm nào có dịp về HP xin thọ giáo bác 1 trận nhé. Nhà ngoại em ở gần ngã 4 Đà Nẵng, HP ko biết có gần chỗ bác ko?

loiphong

Đại Tá
Lúc xuất thần, mình cũng đánh dc như vầy.......
Nhưng mà......
......chưa bao h....
.....xuất thần....hết.....:D

atnguyen23

Trung Uý
sức trâu bò mới đánh được như korbel quá, mua được cây PK lâu rồi tuy ngon nhưng chưa thử mà nhìn đánh kiểu này cũng nản

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cứ thế này mà xét, thì Korbel gặp Ma Long 2012 đã đủ đi rồi, vì TMB còn thua BH của ML, nhưng ML lại còn thua BH của ZJK, mới thấy BH của ZJK nó hiểm ác thế nào

doccothankiem_hp

Thượng Tá
m rất ngại lối đánh thủ dai, thủ chắc của đối phương. thà họ cứ quăng giật bùm bùm mình còn dễ bề thi đấu, chấp vài quả đúng bóng là đánh được. Còn với lối đánh thủ kín lâu lâu tấn công vài quả thì chẳng biết đường nào mà lần :( hôm nào có dịp về HP xin thọ giáo bác 1 trận nhé. Nhà ngoại em ở gần ngã 4 Đà Nẵng, HP ko biết có gần chỗ bác ko?
Quá gần luôn bạn ạ?mà rảnh này hè rồi bạn cho vợ con về thăm ngoại đi thôi,con nhớ bố mẹ,cháu nhớ ông bà!
Tiện thể Anh em mình giao lưu trận làm vài ca bia HP uống cho đã cơn khát bạn ạ.
Mà bạn đánh tầm nào vậy?trình gì ở diễn đàn thế?mình thì đánh trình D diễn đàn,chơi phong trào thôi...

Bình luận từ Facebook